Xử lý 142?

• Thread starter Tam82
  • Ngày gửi
T

Tam82

Guest
17/4/07
18
0
1
Hà Nội
Chào mọi người,
Cty mình chia hàng tồn kho vào TK156 và treo cả trên 142 ( vật tư phụ trích % theo từng công trình), do thay đổi phần mềm sử dụng KT nên mình hỏi có cần nhập số dư chi tiết đầu kỳ của 142 cho từng loại vật tư phụ đó không, hay mình chỉ cần vào số dư của 142 rồi tiếp tục trích % cho năm tiếp theo?
Các năm trước mình ko in sổ phụ 142, liệu khi quyết toán thuế có kiểm tra chi tiết của TK này ko nhỉ.
Thanks mọi người rất rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhimfriend

Guest
Việc put số vào chi tiết đầu kỳ vào tài khoản 142 trên phần mềm kế toán mới có cần thiết hay không phụ thuộc vào:
+ Nếu phần mềm của bạn có chức năng trợ giúp phân bổ 142 giống như theo dõi phân bổ tài sản cố định (211) thì bạn nên put các số liệu chi tiết vào phần mềm kế toán (bao gồm diễn giải + Nguyên giá + Starting depreciation date + finish depreciation date + amount depreciated) để máy tự tính và kết chuyển số liệu
+ Nếu phần mềm không có chức năng trợ giúp phân bổ 142 như trên, thì bạn chỉ cần put số dư đầu kỳ và phải kết hợp với bảng theo dõi bên ngoài để hàng tháng (hoặc định kỳ) có thể post số liệu phân bổ 142 vào phần mềm kế toán.

Chúc bạn thành công

T

Tam82

Guest
17/4/07
18
0
1
Hà Nội
Cám ơn bạn Nhim rất nhiều, cho mình hỏi bạn nhờ bạn thêm 1 chút, kế toán cũ của bên mình khi mua hàng về thì nếu là vật tư phụ thì chuyển thẳng số tiền mua vật tư đó vào 142 chứ ko vào chi tiết vật tư, hàng hoá. Sau đó tùy từng công trình rồi trích % từ 142 sang 154 chứ cũng ko ghi rõ chi tiết trích lại vật tư nào, đơn giá bao nhiêu, mà tóm lại là trích trên số tổng của số dư 142. Đến năm nay bàn giao lại cho mình cũng như vậy nên mình chẳng biết trong kho 142 còn những vật tư nào. Ko biết nếu mình cũng làm như cũ có được ko, mà năm nay công ty mình lại còn thay đổi phầm mềm kế toán thì mình nhập số dư đầu kỳ của 142 thế nào đây. Và mình cũng ko biết liệu khi thuế quyết toán thì số dư 142 thuế có kiểm tra chi tiết hay ko?
Cám ơn bạn rất rất nhiều.
Rất mong sớm nhận được góp ý của các bạn.

G

Genius

Guest
21/1/07
31
0
0
Bắc Ninh
chào các bác
các bác cho em hỏi Trường đại học kinh tế quốc dân mở lớp đại học từ xa chưa
em muốn đi học mà chưa biết là mở chưa
bác nào biết bảo em nhé

N

NCK

Guest
26/5/05
23
0
1
43
HN
Cám ơn bạn Nhim rất nhiều, cho mình hỏi bạn nhờ bạn thêm 1 chút, kế toán cũ của bên mình khi mua hàng về thì nếu là vật tư phụ thì chuyển thẳng số tiền mua vật tư đó vào 142 chứ ko vào chi tiết vật tư, hàng hoá. Sau đó tùy từng công trình rồi trích % từ 142 sang 154 chứ cũng ko ghi rõ chi tiết trích lại vật tư nào, đơn giá bao nhiêu, mà tóm lại là trích trên số tổng của số dư 142. Đến năm nay bàn giao lại cho mình cũng như vậy nên mình chẳng biết trong kho 142 còn những vật tư nào. Ko biết nếu mình cũng làm như cũ có được ko, mà năm nay công ty mình lại còn thay đổi phầm mềm kế toán thì mình nhập số dư đầu kỳ của 142 thế nào đây. Và mình cũng ko biết liệu khi thuế quyết toán thì số dư 142 thuế có kiểm tra chi tiết hay ko?
Cám ơn bạn rất rất nhiều.
Rất mong sớm nhận được góp ý của các bạn.

Bạn à, bạn phải diễn giải chi tiết được số dư của TK, nếu không được thi bạn sẽ không hiểu và kiểm soát được TK đó, chưa nói đến chế độ KT và Thuế.

N

nhutoan

Guest
17/4/08
6
0
0
VUNG TAU
TK 142 mo chi tiet cho tung cong trinh,sau do nhap so du cua tung cong trinh thi se ra so du tong cong cua 142,nen in tat ca cac so chi tiet ra roi dong lai thanh so.

M

minhthaobc

Trung cấp
3/4/07
94
0
0
36
TP.HCM
Nếu nhập kho mà chuyển thẳng cho 142 thì làm sao quản lý được kho vật tư, bạn nên dùng 152, 153 thì cũng đâu có gì khó khăn phải không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA