"Huỷ" hay xoá bỏ hoá đơn

• Thread starter ngoccy
  • Ngày gửi
N

ngoccy

Guest
6/1/11
12
0
1
36
Hà Nội
Bên em có quyển hoá đơn bị ướt ko dùng đc nên em đag làm bcáo huỷ,xoá, mất hỏng hoá đơn gì đó.. Xin hỏi cái này thì điền vào "huỷ" hay là "xoá bỏ" hoá đơn..huỷ và xoá bỏ có khác gì nhau không

Nhân tiện..côg ty em mới thành lập tháng 11 năm ngoái..chưa trả tiền lương cho ai cả..có phải làm báo cáo thuế TNCN quý 4 ko ạ

Thanks cả nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Be An

Sơ cấp
4/2/09
6
0
0
48
Tp.HCM
Ðề: "Huỷ" hay xoá bỏ hoá đơn

Bên em có quyển hoá đơn bị ướt ko dùng đc nên em đag làm bcáo huỷ,xoá, mất hỏng hoá đơn gì đó.. Xin hỏi cái này thì điền vào "huỷ" hay là "xoá bỏ" hoá đơn..huỷ và xoá bỏ có khác gì nhau không

Nhân tiện..côg ty em mới thành lập tháng 11 năm ngoái..chưa trả tiền lương cho ai cả..có phải làm báo cáo thuế TNCN quý 4 ko ạ

Thanks cả nhé

Nếu như trong tháng không phát sinh vẫn phải nộp tờ khai nhé! Nếu như quá thời hạn 270 ngày mà vẫn không nộp tờ khai thì bị phạt 2.750.000 đồng đấy.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Thanks cả nhé
Căn cứ theo Điều 27- TT 153/2010/TT-BTC, TH của em thuộc 1 trong các TH hủy hóa đơn. Em làm thủ tục hủy hóa đơn. Đồng thời, gửi thông báo KQ Hủy hóa đơn cho CQ Thuế.Vậy, em kê khai vào chỉ tiêu Hủy trên báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn.
2. Các trường hợp hủy hóa đơn
a) Hoá đơn đặt in bị in sai, in trùng, in thừa phải được hủy trước khi thanh lý hợp đồng đặt in hoá đơn.
b) Tổ chức, hộ, cá nhân có hoá đơn không tiếp tục sử dụng phải thực hiện huỷ hoá đơn. Thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là ba mươi (30) ngày, kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế. Trường hợp tổ chức, hộ, cá nhân còn lưu giữ hoá đơn thuộc các trường hợp cơ quan thuế đã thông báo hết giá trị sử dụng, thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là mười (10) ngày kể từ ngày cơ quan thuế thông báo hết giá trị sử dụng hoặc từ ngày tìm lại được hoá đơn đã mất.
c) Các loại hoá đơn đã lập của các đơn vị kế toán được hủy theo quy định của pháp luật về kế toán.
d) Các loại hoá đơn chưa lập nhưng là vật chứng của các vụ án thì không hủy mà được xử lý theo quy định của pháp luật.
Hủy hóa đơn khác với xóa bỏ. Hủy hóa đơn phải làm thủ tục hủy hóa đơn theo Điều 27 - TT 153/2010/TT-BTC và phải gửi thông báo KQ Hủy Hóa Đơn cho CQ Thuế.
Xóa bỏ hóa đơn, em chỉ việc gạch chéo các liên của số hóa đơn cần xóa bỏ, và ghi Xóa Bỏ, đồng thời kê khai vào chỉ tiêu XÓA BỎ trên báo cáo THSD Hóa Đơn.
Em vào link dưới để tham khảo CV 27173/CT-QLAC của Cục Thuế TP.HN hướng dẫn cách lập báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn BC26/AC :
http://www.webketoan.vn/forum/threa...ue-Tp-HN-huong-dan-lap-BCTHSD-Hoa-Don-BC26-AC

Sửa lần cuối:
hathuy271

hathuy271

Hand by hand

to Ngoccy: huỷ là k chưa sử dụng, lập kèm biên bản huỷ; xoá bỏ: là đã sử dụng, đã gửi thông báo phát hành và khi viết sai hoá đơn dù là xé khỏi cùi hay chưa xé. cty bạn mới thành lập T11, nếu tháng 11 & tháng 12 thu nhập của nhân viên chưa tới mức khấu trừ thuế bạn để dồn QT TNCN theo năm

M

meTi

Guest
26/12/07
5
0
1
Hà Nội

Với những hóa đơn đã viết sai hoặc bên nhận trả về, kế toán cũ bên mình toàn kê vào phần hủy (theo các bạn ở đây đáng lẽ phải kê vào phần xóa mới đúng). Các bạn cho mình hỏi công ty mình có cần phải nộp lại các báo cáo sử dụng hóa đơn sai đó không và có bị phạt không?

S

SUONG DUONG

Guest
10/7/14
1
0
0
hcm

Mình cũng đang găp trường hợp như bạn Ngoccy.nhưng bên mình là do sếp lấy nhầm quyển từ số 100 thì lấy cuốn số 201 để Viết mà viêt được 10 số rồi mới chết chứ.Mình lên chi cục thuế hỏi người ta hướng dẫn làm: 1/ làm theo mẫu báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn BC/21AC. 2/ Công văn giải trình về việc lấy nhầm. 3/ photo lấy phép kinh doanh.Mình cũng đang tìm mẫu công văn mà ko thấy bạn nào có thì cho minh xin gửi vào mail mình với suongkt2011@yahoo.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA