Mẫu báo nợ, báo có

• Thread starter anhdaotpc1
  • Ngày gửi
A

anhdaotpc1

Guest
7/1/07
14
0
1
hanoi
Dear các bạn,

Mình đang set up phần mềm cho công ty. Bạn nào có mẫu báo nợ, báo có thu chi qua ngân hàng thì gửi cho mình với. Thanks a lot

Khóa học Quản trị dòng tiền
Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
Giấy báo nợ,giấy báo có của mỗi ngân hàng lại khác nhau và bên ngân hàng sẽ in cho bạn chứ.

A

anhdaotpc1

Guest
7/1/07
14
0
1
hanoi
Không phải cái giấy nhận từ ngân hàng bạn à. Mà chính là cái Báo nợ, báo có sử dụng để hạch toán tại doanh nghiệp đó. Trên đó có ghi các tài khoản hạch toán, ví dụ: nợ 112/có 631..., có cả Số tk và tên ngân hàng

Sửa lần cuối:
P

phongvan

Mơ về một ngày mai
Báo nợ, báo có dùng để hạch toán tại DN chính là cái giấy nhận từ ngân hàng đấy bạn ạ. Chư DN thì khôn tự nghĩ ra cái giấy báo nợ báo có được

N

ngoc_bich

Guest
28/5/07
10
0
0
hà nội
Set up phần mềm gì cơ? Sao lại tìm Báo có, báo nợ của ngân hàng làm gì nhỉ? Mẫu đó của Ngân hàng mà!

V

vannhat

~*Vô Đối*~
Bạn tự nghĩ ra mẫu giấy này ah?

Không phải cái giấy nhận từ ngân hàng bạn à. Mà chính là cái Báo nợ, báo có sử dụng để hạch toán tại doanh nghiệp đó. Trên đó có ghi các tài khoản hạch toán, ví dụ: nợ 112/có 631..., có cả Số tk và tên ngân hàng

Để hạch toán các tài khoản liên quan đến ngân hàng thì chỉ cần căn cứ vào giấy báo Nợ, báo Có của ngân hàng để hạch toán là được.

S

sau

Guest
30/11/06
44
0
0
da nang
Có ai giải thích làm bút toán khử trùng trên phần mềm giúp em với, em khi nhận giấy báo có báo nợ ngân hàng về em đình khoản như vậy
Nợ 112
Có 131
Sau đó rút tiền về nhập quỹ
Nợ 111
Có 112
Nhưng trên sổ cái thì số dư cuối thì đúng, còn trên bảng cân đối tài khoản thì Nọ có nó vẫn thể hiện như vây là sao anh chị giúp em nhé

K

kingcpt

Guest
17/4/07
35
0
0
Tp.HCM
www.amathuot.com

Mình hiểu ý bạn rồi, Như phần mềm của nhóm mình viết và thiết kế thì cái Repost này giống như phiếu thu, phiếu chi nhưng khác là "giấy báo nợ, báo có hoặc phiếu thu tiền gửi, phiếu chi tiền gửi" đúng là chỉ cần giấy báo của ngân hàng là được, nhưng khi lưu chứng từ kế toán cần hạch toán trên máy, và được thể hiện qua mẫu này. Đúng vậy không? Chúc bạn thành công.

S

sau

Guest
30/11/06
44
0
0
da nang
Có ai giải thích làm bút toán khử trùng trên phần mềm giúp em với, em khi nhận giấy báo có báo nợ ngân hàng về em đình khoản như vậy
Nợ 112
Có 131
Nợ 111
Có 112
Nhưng trên sổ cái thì số dư cuối thì đúng, còn trên bảng cân đối tài khoản thì bên nợ,bên có nó vẫn thể hiện như vây là sao anh chị giúp em nhé

Sao chẳng ai trả lời em hết vậy.

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
Nợ 112
Có 131
Nợ 111
Có 112
Nhưng trên sổ cái thì số dư cuối thì đúng, còn trên bảng cân đối tài khoản thì Nọ có nó vẫn thể hiện như vây là sao anh chị giúp em nhé
Trên bảng cân đối TK thì Nợ - Có vẫn thể hiện như vậy là thể hiện như thế nào?Minh hổng hiểu!:drummer:

S

sau

Guest
30/11/06
44
0
0
da nang
Cám ơn Cúc Hương. Có nghĩa là khi lên bảng cân đối kế toán nó không đưa ra SD cuối mà SD bên nợ bên có nó vẫn thể hiện(SPS nợ 206300000, SPS có 206200000). Như vậy có phải chúng ta làm bút toán khử trùng để đưa ra SD cuối phải ko?, giả sử nếu như chúng ta khử trùng làm tay thì có thể được nhưng đây lại làm trên phần mềm, cho nên em chưa sử dụng qua bao giờ Cúc Hương giúp em nhé

P

phongvan

Mơ về một ngày mai
Trên pm thì xảy ra bút toán trùng trong các trường hợp: Rút tiền từ NH, gửi tiền vào NH, mua hàng trả tiền nay, bán hàng thu tiền ngay.
VD: Khi nhận được báo Nợ của NH, kế toán NH hạch toán: Nợ TK331/Có TK 112
Sau đó kế toán công nợ lại hạch toán tiếp: Nợ TK 331/Có TK112
Như vậy là cùng một nghiệp vụ nhưng lại được phản ánh 2 lần ở 2 phần hành kế toán khác nhau-> số dư cuối kỳ sai.
Vì vậy để tránh bút toán trùng thì trên phần mềm chúng ta sử dụng phương pháp ưu tiên chứng từ cho nghiệp vụ liên quan đến NH, Còn với nghiệp vụ bán hàng thu tiền ngay và mua hàng trả tiền ngay thì hạch toán qua 131, và 331.
Còn như trường hợp của ban sau nêu ra thì mình không thấy có bút toán trùng ở đây. Bạn có thể nói cụ thể hơn được không và bạn đang dùng phần mềm j? Có một số pm hỗ trợ khử trùng tự động.

S

sau

Guest
30/11/06
44
0
0
da nang
Em đang dùng pm easy accounting có nghĩa là khi em nhận giấy báo có của ngân hàng em định khoản Nợ 112 Có 131(người mua ứng tiền trứơc).Khi rút tiền NH em ĐK Nợ 111 Có 112
Cuối quý em kết chuyển lấy số cuối kỳ để lên bảng cân đối kt nhưng em théc méc chỗ này tất cả các sổ đều đúng lên bảng cân đối cũng đúng có mỗi cái 112thì nó ko chịu cho ra sd cuối mà sd cuối bên nợ bên có đều có tất như vậy là sao ?

S

sau

Guest
30/11/06
44
0
0
da nang
Để dễ hiểu hơn mình đưa hình minh họa lên các bạn cùng góp ý nhé
Sao mình đưa hing lên ko được? Giúp mình đẻ đưa hình lên

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
khi nào bạn là thành viên tích cực rồi thì mới gửi kèm file đính kèm đc.

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
Có phải ý bạn là khi bạn dùng bút toán như thế thì PSN và PSC của TK 112 vẫn còn khoản tiền mà KH ứng trước đúng ko?Nếu ý bạn là thế thì đúng rồi.Rõ ràng bạn hạch toán phát sinh nợ Xđ, rồi sau đó rút về quỹ vẫn Xđ đó thì phải thể hiện cả trên PSN và PSC số tiền là Xđ rồi.Nhưng điều đó có ảnh hưởng gì đâu.

S

sau

Guest
30/11/06
44
0
0
da nang
Có phải ý bạn là khi bạn dùng bút toán như thế thì PSN và PSC của TK 112 vẫn còn khoản tiền mà KH ứng trước đúng ko?Nếu ý bạn là thế thì đúng rồi.Rõ ràng bạn hạch toán phát sinh nợ Xđ, rồi sau đó rút về quỹ vẫn Xđ đó thì phải thể hiện cả trên PSN và PSC số tiền là Xđ rồi.Nhưng điều đó có ảnh hưởng gì đâu.

Không phải như vậy bên tk131 vẫn còn số dư bên có khi nào có doanh thu mình mới kết chuyển. Đằng này PSN và PSC bên tk 112 ấy bạn àh

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
uh.Mình đang nói TK 112 đó, bên nợ và bên có tất nhiên đều thể hiện khoản đó rồi vì bạn có 2 nghiệp vụ PS mà:1 là KH ứng trước tiền, 2 là bạn rút tiền về.còn TK 131 trong trừong hợp này thì dư có là đúng rồi.

S

sau

Guest
30/11/06
44
0
0
da nang
Vậy mình muốn khử trùng bút toán đó phải làm như thế nào? Mình nghĩ rằng PM nào cũng có chế độ khử tự động chứ nhỉ,

T

thamk3kttha

Guest
2/3/09
2
0
0
35
vĩnh phúc
sao trong trang web có ghi là có giấy báo có của các ngân hàng vậy mà em tìm mãi mà ko có là sao

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA