Nghỉ việc riêng không hưởng lương đóng BHXH, BHYT, BHTN như thế nào? - Trang 2

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 2/3 đầuđầu 123 CuốiCuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 22
12,218 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của thanhha1104
    Địa chỉ
    lang thang
    Post Thanks / Like
    thanhha1104 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    01-06-2007, 16:53 #1
    Các anh chị cho em hỏi
    Cty em có một số người mới ký hợp đồng lao động dài hạn và đóng BHXH được 2 tháng, thì họ có bầu, nên hay nghỉ, đi làm ko đều. Giám đốc muốn cho họ thôi việc, nhưng như thế thì trái với Luật lao động (có đúng ko ạ?). Vì vậy, GD mới cho họ nghỉ không hưởng lương cho đến khi họ sinh con và hết thời gian nghỉ thai sản.
    Em muốn hỏi là: trong trường hợp này, trong thời gian họ nghỉ không hưởng lương thì Cty có phải đóng BHXH cho họ hay ko?

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Ông trùm ATM Hình đại diện của ATM919
    Địa chỉ
    Hà Nội, Việt Nam
    Post Thanks / Like
    ATM919 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Nếu người lao động ký hợp đồng 1 năm mà xin đi học không hưởng lương nhưng vẫn xin đóng BHXH thì bạn có thể yêu cầu nhân viên đó đóng 23 % bảo hiểm xã hội trên mức lương của người lao động hiên tại đang được hưởng. Cty chỉ đóng 17% BH cho người lao động nếu người lao động đang làm việc tại công ty hoặc do công ty cử đi học.

4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của T.Huyen
    Địa chỉ
    Nha Trang- Khánh Hòa
    Post Thanks / Like
    T.Huyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    12-08-2008, 08:11 #12
    Đơn vị em có trường hợp người lao động xin nghỉ việc không hưởng lương 2 tháng, vậy cho em hỏi đơn vị có phải đóng BHXH, BHYT cho lao động đó không và lao động đó có phải đóng 6% BHXH, BHYT không, trình tự và thủ tục như thế nào. Mong mọi người chỉ giúp vì đây là lần đầu tiên trong đơn vị em có trường hợp như vậy

5. Yes, I can ! Hình đại diện của Marlboro
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    Marlboro vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Bảo hiểm XH và BHYT trích trên lương, không có lương thì không đóng bảo hiểm. Thoả thuận với người lao động là người lao động phải đóng cả 23% trên lương nếu không muốn bảo hiểm bị ngắt quãng. Trường hợp Cty đóng hộ người lao động thì sau khi người lao động đi làm có lương sẽ truy thu số bảo hiểm đã đóng hộ.

6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của nampq1969
    Địa chỉ
    Tp. Ho Chi Minh
    Post Thanks / Like
    nampq1969 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Chào các bạn,
    Cho mình hỏi, Cty mình mới đăng ký BHYT, BHXH gần đây nhưng cơ quan quản lý nói là phải truy thu 2 tháng BHYT trước đó. Mình thấy có gì đó không hợp lý lắm về vấn đề BHYT, 2 tháng trước nhân viên mình đâu có được bảo hiểm đâu mà sao giờ truy thu. Điều này có văn bản nào hướng dẫn không? Các bạn giúp mình với.
    Cảm ơn.

7. Thành viên cấp trung Hình đại diện của vuhavi
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    vuhavi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Bên bhxh họ sẽ tính truy thu thời gian đóng bhxh và bhyt từ lúc nhận được đơn đăng ký bhxh bên bạn. Ví dụ nếu bạn đăng ký bhxh từ tháng 3 mà đến tháng năm bạn mới làm đơn thì họ sẽ truy thu ngược lại (tức là từ tháng 3) cho dù 2 tháng trước đó bên bạn chưa tham gia đóng bhxh

8. Thành viên cấp trung Hình đại diện của nampq1969
    Địa chỉ
    Tp. Ho Chi Minh
    Post Thanks / Like
    nampq1969 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Cảm ơn bạn nhiều!

9. Thành viên Hình đại diện của lkdn83
    Địa chỉ
    long khanh
    Post Thanks / Like
    lkdn83 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    21-08-2009, 12:16 #17
    Trường hợp của em là có 1 anh xin tạm hoãn 3 tháng để về quê ( chắc lấy vợ ). Bây giờ phải làm thủ tục gì để tạm hoãn đóng bảo hiểm trong 3 tháng?
    Ngưng H Đ thì phải thu hồi thẻ BHYT, vậy tạm hoãn thì có cần thu hồi thẻ không? Phải làm theo mẫu nào? nộp lên đâu?
    Giúp em với nhé! Anh chị nào có mẫu cho em xin với
    Thank nhiều!!!
    Email : im.so.sorry2510@gmail.com

10. Thành viên cấp cao Hình đại diện của DANT
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    DANT vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Bạn ơi !

Bảo hiểm họ không cho tạm hoãn đâu, nếu anh ta muốn đóng bảo hiểm tiếp cho các tháng sau thì chỉ có 2 cách là:
    1. Anh ta nộp cho CQ bạn 23% lương đóng BHXH, BHYT của 3 tháng ( cả BHXH và BHYT)
    2. Anh ta chấm dứt hợp đồng thôi việc, sau đó 3 tháng bảo giám đốc bên bạn lại ký lại cho anh ta hợp đồng LĐ mới. thế là mang ra bảo hiểm lại xin đóng . Nhưng bên bảo hiểm họ phát hiện ra thể nào họ cũng thắc mắc đấy. thẻ BHYT phải trả lại rồi lại làm thủ tục lại từ đầu, cũng mệt cho ai phải đi bảo hiểm suốt ngày.
    Tốt nhất là làm cách 1 thôi cho nhanh.

11. Già mà ham Hình đại diện của Kế Toán Già Gân
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Post Thanks / Like
    Kế Toán Già Gân vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    To : lkdn83

BHXH đâu có can thiệp sâu quá về việc riêng của từng lao động. Bạn tham gia đóng thì được tính thời gian đóng, không đóng thì không tính thời gia đóng. Có 5 loại nghỉ của BHXH :

Nghỉ ốm, Thai sản, Chuyển đi trong tỉnh, chuyển đi ngoại tỉnh, Giảm hẳn

2 loại : Thai Sản và Ôm, hiện nay : không phải đóng BHYT, vẫn được sử dụng Thẻ BHYT

Nên tự đóng BHXH để không bị ngắt đoạn thời gian công tác. Có nghĩa là nộp 25% thông qua công ty đóng dùm.

Còn cá nhân đó tự xin nghỉ việc riêng không hưởng lương với sự chấp thuận của người sử dụng lao động

12. Thành viên cấp trung Hình đại diện của kimluy
    Địa chỉ
    quảng nam
    Post Thanks / Like
    kimluy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    24-08-2009, 10:32 #20
    Chào mọi người!
    Theo mình thì anh ta nên nhờ cơ quan bạn đóng hộ luôn tiền BHXH, BHYT (23%), khoản này anh ta tự bỏ tiền túi ra, tạm nghỉ chứ không phải nghỉ hẳn (nghỉ không lương) nên cơ quan bạn không thể lập Danh sách tăng, giảm lao động gửi cho BHXH được. Thân!