So sánh DNTN và Cty TNHH

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 12
13,878 lượt xem
  1. Thành viên cấp cao Hình đại diện của vanhai
    Địa chỉ
    HCM Cty
    Post Thanks / Like
    vanhai vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

So sánh DNTN và Cty TNHH

Mình định thành lập 1 doanh nghiệp thương mại với số vốn khoảng vài trăm triệu, nhân viên khoàng dưới 50 người nhưng ko biết nên thành lập DTN hay Cty TNHH. Mình chỉ biết 2 loại hình này khác nhau về hình thức sở hữu vốn thôi, các bạn có thể so sánh cho mình biết sự khác nhau nào nữa, chẳng hạn như sổ sách kế toán, báo cáo thuế, đóng thuế, cách thức hoạt động ....Cảm ơn các bạn

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Điều hành cao cấp Hình đại diện của Thanh Nam
    Địa chỉ
    HCM
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add Thanh Nam on Facebook Add Thanh Nam on Google+
    Add Thanh Nam on Linkedin
    Thanh Nam đang trong diễn đàn
    chẳng hạn như sổ sách kế toán, báo cáo thuế, đóng thuế
    Đều giống nhau, Cty TNHH và DNTN phải tuân thủ Luật kế tóan, Luật thuế.

cách thức họat động
    Cty TNHH có thêm HĐ thành viên: quyết định những vấn đề quan trọng.
    DNTN: ông chủ quyết định tất cả.

Hiện nay, nhà nước đã cho thành lập Công ty TNHH 01 thành viên. Hình thức này tương tư như Cty TNHH 02 thành viên trở lên nhưng có ưu điểm là chỉ chịu trách nhiệm hữu hạn trên số vốn của mình (DNTN phải chịu trách nhiệm vô hạn)

Bạn có thể tham khảo Luật DN để tham khảo.

4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của saomai1325
    Địa chỉ
    TP. Hồ Chí Minh
    Post Thanks / Like
    saomai1325 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi vanhai Xem bài
    Mình định thành lập 1 doanh nghiệp thương mại với số vốn khoảng vài trăm triệu, nhân viên khoàng dưới 50 người nhưng ko biết nên thành lập DTN hay Cty TNHH. Mình chỉ biết 2 loại hình này khác nhau về hình thức sở hữu vốn thôi, các bạn có thể so sánh cho mình biết sự khác nhau nào nữa, chẳng hạn như sổ sách kế toán, báo cáo thuế, đóng thuế, cách thức hoạt động ....Cảm ơn các bạn
    Bạn đọc kỹ luật doanh nghiệp và trên thực tế xem sao, theo tui thì lập công ty TNHH hơn.

5. Mít đặc làm kế toán Hình đại diện của The Hoang
    Địa chỉ
    Sài Gòn - Phan Thiết
    Post Thanks / Like
    The Hoang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Cà 2 cái hình thức này tương tự nhau. Nhưng cần lưu ý bạn về tính quyết định của người đứng đầu cơ sở cũng như là trách nhiệm pháp lý về vốn của 2 hình thức này khác nhau rõ nhé bạn như ThanhNam đã nói rồi đó.
    bạn thấy thích hợp với hình thức nào thì chọn.
    Thường thì bà con người ta nghe thấy "Công ty" có vẻ to lớn vĩ đại hơn là "DNTN", mặc dù có những DNTN cũng đại gia lắm đó

6. http://thanhvunt.com Hình đại diện của thanhvunt
    Địa chỉ
    Nha Trang
    Post Thanks / Like
    thanhvunt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi vanhai Xem bài
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi The Hoang Xem bài
    Thường thì bà con người ta nghe thấy "Công ty" có vẻ to lớn vĩ đại hơn là "DNTN", mặc dù có những DNTN cũng đại gia lắm đó
    Không phải lập cty để cho oai, trong một số trường hợp khi tìm được một hợp đồng thương mại thì phía đối tác lại không chịu ký với DNTN, họ chỉ chấp nhận ký với Cty TNHH. Trong nhiều tình huống DNTN phải chịu trách nhiệm vô hạn nhưng khi đổ bể thì ông chủ lại đang VÔ SẢN. Chính vì cái vô hạn này nó khác hữu hạn ngay từ cái tên.

Vô hạn không nên hiểu là vô tận mà phải hiểu dè chừng rằng vô hạn là chẳng có gì đảm bảo

7. Thành viên Hình đại diện của tranthicamle
    Post Thanks / Like
    tranthicamle vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    21-07-2007, 14:20 #6
    Hiện nay em đi đâu củng thấy chứng danh tổng giám đốc rất là oai ,vậy xin hỏi chức danh giám đốc và tổng giám đốc có bị qui định ở luật doanh nghiệp không ạ ? anh nào thì chỉ được xem là giám đốc và anh nào được xem là TGD ?
    Xin cám ơn .

8. Thành viên cấp cao Hình đại diện của phunglam
    Địa chỉ
    68/69/18/12 TA 32 - P. Thới An - Q.12
    Post Thanks / Like
    phunglam vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Theo mình bạn nên thành lập Cty TNHH là tốt hơn vì thực tế DNTN khó ký HĐ đối tác vì chỉ có 1 mình. Cty TNHH 1 Thành viên là cá nhân cũng không nên vì tâm lý ít ai thích ký kết làm ăn với 1 người vì họ không tin vào đồng vốn mình đăng ký vì chỉ có mình làm chủ thì đồng vốn thực hư ra sao chỉ có Trời mới biết. Hai người trở lên, đối tác an tâm hơn.
    TGĐ và GĐ chẳng qua thể hiện qui mô kinh doanh của Cty nhưng vì bị lạm dụng, có khi chỉ có vài người rồi tự phong cho nhau vậy mà.

9. Điều hành cao cấp Hình đại diện của Thanh Nam
    Địa chỉ
    HCM
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add Thanh Nam on Facebook Add Thanh Nam on Google+
    Add Thanh Nam on Linkedin
    Thanh Nam đang trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi phunglam Xem bài
    Theo mình bạn nên thành lập Cty TNHH là tốt hơn vì thực tế DNTN khó ký HĐ đối tác vì chỉ có 1 mình. Cty TNHH 1 Thành viên là cá nhân cũng không nên vì tâm lý ít ai thích ký kết làm ăn với 1 người vì họ không tin vào đồng vốn mình đăng ký vì chỉ có mình làm chủ thì đồng vốn thực hư ra sao chỉ có Trời mới biết. Hai người trở lên, đối tác an tâm hơn.
    Cảm tính quá. Thấy 2 thì an tâm, thấy 1 không an tâm.....Chắc bây giờ Dn họ ký hợp đồng không biết Luật Dn là gì

10. Thành viên Hình đại diện của tncom
    Địa chỉ
    Tp.HCM
    Post Thanks / Like
    tncom vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Mình thì thấy thực tế mấy ông bên thuế thích DNTN vì chẳng có Cty mở ra để bán hóa đơn nào mà dám hoạt động dưới danh nghĩa DNTN. Còn kí HĐ thì cho dù mình có là cửa hàng mà họ cần hay thích mình thì họ vẫn kí như thường.

11. em cứ tưởng... Hình đại diện của teddy_monday
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    teddy_monday vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Thực tình không biết loại hình DN nào tốt hơn nữa. Trước đây mình cũng góp ý với chị mình là nên thành lập cty TNHH thay vì thành lập DNTN. Giờ thì mình có cảm giác ko biết có thể gọi là "hối hận" hay ko nữa. Bởi thành lập xong cty chị giao cho mình đảm nhiệm các tiết mục "thủ tục hành chính". Mình làm miết làm miết mà ko hết các thủ tục giấy tờ...Chị mình chỉ có mỗi việc ký thôi mà suốt ngày than trời là ký gì mà lắm thế.

Mình đang nghĩ là có lẽ Trách nhiệm Vô hạn thì tốt hơn chăng, được tự chủ hơn. Để tránh rủi ro trách nhiệm tài chính khi kinh doanh ko tốt thỉ có thể thực hiện bằng cách viết giấy tặng bố mẹ ông bà vợ con khi bạn kiếm được chút gì đó đáng kể
    thay đổi nội dung bởi: teddy_monday, ngày 12-08-2007 lúc 04:23