Nhận nhập khẩu ủy thác

• Thread starter dmluyen
  • Ngày gửi
D

dmluyen

Guest
26/5/07
3
0
1
Tp.HCM
Công ty có nhận nhập khẩu ủy thác công ty A một lô hàng. Điều khoản hợp đồng: công ty ký hợp đồng trực tiếp với bên phía nước ngoài, thanh toán tiền và làm luôn thủ tục hải quan. Trong quá trình làm thủ tục Hải Quan, phát sinh chi phí thuế nhập khẩu. Công ty A đã nộp, hàng về và đã bàn giao.
1. Anh chị giúp em định khoản nghiệp vụ với?
2. Hàng về có nhập kho không, và khai báo thuế như thế nào?
3. Công ty nhập ủy thác nhưng không nhập hoa hồng vậy co xuất hóa đơn?
Anh chị giúp em với vì em chưa gặp trường hợp này nên không biết xử lý sao?
Công ty em là công ty nhận nhập ủy thác!

Khóa học Quản trị dòng tiền
saomai1325

saomai1325

Guest
18/1/07
135
0
0
TP. Hồ Chí Minh
Công ty có nhận nhập khẩu ủy thác công ty A một lô hàng. Điều khoản hợp đồng: công ty ký hợp đồng trực tiếp với bên phía nước ngoài, thanh toán tiền và làm luôn thủ tục hải quan. Trong quá trình làm thủ tục Hải Quan, phát sinh chi phí thuế nhập khẩu. Công ty A đã nộp, hàng về và đã bàn giao.
1. Anh chị giúp em định khoản nghiệp vụ với?
2. Hàng về có nhập kho không, và khai báo thuế như thế nào?
3. Công ty nhập ủy thác nhưng không nhập hoa hồng vậy co xuất hóa đơn?
Anh chị giúp em với vì em chưa gặp trường hợp này nên không biết xử lý sao?
Công ty em là công ty nhận nhập ủy thác!
Theo mình thì thế này. Chuyên ngành mình là dân mới nên không được sành lắm.
Kế toán căn cứ vào hợp đồng và chứng từ phản ánh số tiền nhận ký quỹ của đơn vị uỷ thác
Nợ TK 111;112
Có TK 1388 (Tỷ giá thực tế)
• Đơn vị nhận hàng từ phía nhà cung cấp, giao hàng trực tiếp cho phía uỷ thác
Nợ TK 1388; 131 (người uỷ thác)
Có TK 331 (người cung cấp)
• Khi kết thúc hợp đồng, phản ánh số tiền thanh toán cho người cung cấp hàng
Nợ TK 331 (Tỷ giá thực tế)
Có TK 111; 112
• Phản ánh số hoa hồng được hưởng từ việc nhận uỷ thác nhập khẩu lô hàng
Nợ TK 111; 112
Có TK 511 (Tỷ giá thực tế)
mình còn có cái không hiểu là : công ty bạn không nhập hoa hồng là sao ? nhập hay nhận??????????:wall: :wall: :wall: :wall: :wall: :wall: :wall:

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Để tổng quan cho các trường hợp về kế toán xuất, nhập khẩu ( cách hạch toán cho bên nhận ủy thác và bên ủy thác ) bạn có thể tham khảo tài liệu "Hướng dẫn thực hành kế toán " chương "kế toán ngành thương mại" của TS. Võ Văn Nhị . Bạn sẽ hiểu cụ thể hơn các trường hợp chi tiết cho từng nghiệp vụ như thế nào.
Câu hỏi của bạn mình chỉ trả lời chung thế này : Bên nhận ủy thác sẽ làm tất cả các thủ tục hàng hóa từ khâu nhập khẩu đến khâu thanh toán tiền hàng cho nước ngoài (làm các thủ tục với ngân hàng từ ký quỹ mở LC ( thanh toán qua tín dụng thư ) hay chọn phương thức TT ( chuyển tiền bằng điện ) và nộp tiền thuế nhập khẩu và thuế GTGT hàng nhập khẩu vào Ngân sách nhà nước. Tất cả các chi phí này bên nhận ủy thác sẽ ghi Nợ cho bên ủy thác. Nếu bên ủy thác đã nộp thuế thay cho bên nhận ủy thác thì khi thanh toán sẽ bù trừ số tiền nộp hộ đó. Tiền hoa hồng bên nhận ủy thác được hưởng sẽ là DThu của bên nhận ủy thác và là chi phí bán hàng của bên ủy thác ( bên ủy thác phải xuất hóa đơn chi trả khoản hoa hồng này cho bên nhận ủy thác ).
Bên nhận ủy thác có thể hiểu là bên làm dịch vụ cho bên ủy thác do đó mà có trách nhiệm làm các thủ tục nhập hàng , nộp thuế và theo dõi thanh toán .Khi hoàn thành xong các khâu trên sẽ tiến hành bàn giao lại hàng cho bên ủy thác , liệt kê các chi phí để bên ủy thác thanh toán và thu tiền hoa hồng được hưởng.
Mỗi một nội dung mình nói ở trên đều có rất nhiều bút toán định khoản mình không có điều kiện trình bầy. Mình đưa ra những nội dung để bạn tham khảo bản chất sự vệc . Bạn tham khảo tài liệu mình nêu ở trên thì sẽ rất rõ các định khoản.

• Like
Reactions: minhlt
saomai1325

saomai1325

Guest
18/1/07
135
0
0
TP. Hồ Chí Minh
Để tổng quan cho các trường hợp về kế toán xuất, nhập khẩu ( cách hạch toán cho bên nhận ủy thác và bên ủy thác ) bạn có thể tham khảo tài liệu "Hướng dẫn thực hành kế toán " chương "kế toán ngành thương mại" của TS. Võ Văn Nhị . Bạn sẽ hiểu cụ thể hơn các trường hợp chi tiết cho từng nghiệp vụ như thế nào.
Câu hỏi của bạn mình chỉ trả lời chung thế này : Bên nhận ủy thác sẽ làm tất cả các thủ tục hàng hóa từ khâu nhập khẩu đến khâu thanh toán tiền hàng cho nước ngoài (làm các thủ tục với ngân hàng từ ký quỹ mở LC ( thanh toán qua tín dụng thư ) hay chọn phương thức TT ( chuyển tiền bằng điện ) và nộp tiền thuế nhập khẩu và thuế GTGT hàng nhập khẩu vào Ngân sách nhà nước. Tất cả các chi phí này bên nhận ủy thác sẽ ghi Nợ cho bên ủy thác. Nếu bên ủy thác đã nộp thuế thay cho bên nhận ủy thác thì khi thanh toán sẽ bù trừ số tiền nộp hộ đó. Tiền hoa hồng bên nhận ủy thác được hưởng sẽ là DThu của bên nhận ủy thác và là chi phí bán hàng của bên ủy thác ( bên ủy thác phải xuất hóa đơn chi trả khoản hoa hồng này cho bên nhận ủy thác ).
Bên nhận ủy thác có thể hiểu là bên làm dịch vụ cho bên ủy thác do đó mà có trách nhiệm làm các thủ tục nhập hàng , nộp thuế và theo dõi thanh toán .Khi hoàn thành xong các khâu trên sẽ tiến hành bàn giao lại hàng cho bên ủy thác , liệt kê các chi phí để bên ủy thác thanh toán và thu tiền hoa hồng được hưởng.
Mỗi một nội dung mình nói ở trên đều có rất nhiều bút toán định khoản mình không có điều kiện trình bầy. Mình đưa ra những nội dung để bạn tham khảo bản chất sự vệc . Bạn tham khảo tài liệu mình nêu ở trên thì sẽ rất rõ các định khoản.

Bạn dmluyen đọc kỹ phần lequanghuy gửi là định khoản được mà. :1luvu:

D

dmluyen

Guest
26/5/07
3
0
1
Tp.HCM
Bạn lequanghuy nói thì mình hiểu, Nhưng do công ty mình là đại lý chính của bên phía nước ngoài. Và công ty A có giấy phép ưu đãi miễn thuế, chính vì vậy xếp mình mới thỏa thuận và để công ty A mua hàng trực tiếp từ nước ngoài mình đứng ra lam thủ tục hộ. Khi ký hợp đồng mua hàng với nuớc ngoài thì bên mình đã có lời trên lô hàng nhập. Chính vì vậy xếp không nhận hoa hồng từ công ty A. Hàng nhập về mình có làm động tác nhập kho không nhỉ Và mình khai thuế như hàng nhập bình thường ah?

saomai1325

saomai1325

Guest
18/1/07
135
0
0
TP. Hồ Chí Minh
Bạn lequanghuy nói thì mình hiểu, Nhưng do công ty mình là đại lý chính của bên phía nước ngoài. Và công ty A có giấy phép ưu đãi miễn thuế, chính vì vậy xếp mình mới thỏa thuận và để công ty A mua hàng trực tiếp từ nước ngoài mình đứng ra lam thủ tục hộ. Khi ký hợp đồng mua hàng với nuớc ngoài thì bên mình đã có lời trên lô hàng nhập. Chính vì vậy xếp không nhận hoa hồng từ công ty A. Hàng nhập về mình có làm động tác nhập kho không nhỉ Và mình khai thuế như hàng nhập bình thường ah?

Không nhận hoa hồng vì là lãi trên lô hàng . bạn nhập kho lô hàng và bạn xuất hóa đơn cho công ty A. khi xuất hóa đơn bạn tính chi phí để ra giá thành lô hành đó( trong tính giá thành bạn nhớ trừ đi cái thuế GTGT hàng nhập khẩu mà công A nộp) vì công ty A nộp thuế hàng nhập khâu này nhung trên tờ khai hải quan lại tên công ty bạn nên bạn được khấu trừ thuế, bạn kê khai thuế nhưu hàng nhập bình thường

Sửa lần cuối:
D

dmluyen

Guest
26/5/07
3
0
1
Tp.HCM
Dmluyen hiểu, cám ơn saomai 1325 & lequanghuy nha. Chúc hai bạn một tuần mới vui khỏe và gặp nhiều may mắn.

saomai1325

saomai1325

Guest
18/1/07
135
0
0
TP. Hồ Chí Minh
Dmluyen hiểu, cám ơn saomai 1325 & lequanghuy nha. Chúc hai bạn một tuần mới vui khỏe và gặp nhiều may mắn.

bạn làm được rồi à. chúc bạn thành công nhé:friend: :friend: :friend:

M

minhlt

Guest
11/6/10
13
0
1
122 minh khai

M

minhlt

Guest
11/6/10
13
0
1
122 minh khai

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA