Kê khai nhầm hóa đơn, qua năm tài chính mới phát hiện sai sót...

• Thread starter minhgiang
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
minhgiang

minhgiang

Trung cấp
13/11/06
119
2
18
41
Hà Nội
Mình có tình huống này cần sự giúp đỡ, hướng dẫn của mọi người đây:
vào thời điểm T12/2006 bên mình có mua hàng của 1 đơn vị ở tỉnh khác; hóa đơn về sau nên mình đã liên lạc bằng điện thoại để xin thống số kê khai vào tờ khai. Sau đó bên bán trả HĐ, vì là đơn vị cung cấp thường xuyên nên mình lại ko xem xét lại; cất đi; tuần trước mình kiểm tra lại thì phát hiện ra HĐ đó viết cho công ty khác, cả tên; MST, địa chỉ :wall: :wall: :wall:
Vậy bây giờ mình cần làm những thủ tục, giấy tờ gì để chứng mình, hợp thức hóa số thuế đầu vào đã khấu trừ ???? Ai gặp tình huống này có thể giúp mình được ko? cảm ơn nhiều nhiều!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hợp thức hóa làm gì nữa vì hóa đơn sai rồi mà.

Hủy hóa đơn sai, yêu cầu người bán gửi hóa đơn mới. Điều chỉnh thuế GTGT trên tờ khai và lập bảng giải trình cho sự sai sót.

minhgiang

minhgiang

Trung cấp
13/11/06
119
2
18
41
Hà Nội
Cảm ơn chị ạ.
Vậy 2 bên cùng phải lập bảng giải trình và điều chỉnh thuế GTGT trên tờ khai tháng sau; như vậy là cùng điều chỉnh tăng và điều chỉnh giảm một số tiền thuế như nhau đúng không ạ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đúng rồi, đầu ra của người này là đầu vào của người kia. Hai bên sẽ có tác động qua lại và trái chiều nhau, cùng đồng cam cộng khổ ạ.

Cảm ơn chị ạ.
Vậy 2 bên cùng phải lập bảng giải trình và điều chỉnh thuế GTGT trên tờ khai tháng sau; như vậy là cùng điều chỉnh tăng và điều chỉnh giảm một số tiền thuế như nhau đúng không ạ?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
chưa chắc đã sai vì có thể do bên bán gửi nhầm hóa đơn của đơn vị khác cho bên bạn, bạn thử liên lạc với bên bán xem có chính xác hay không? Còn nếu họ xuất sai thực sự cho bên mình thì yêu cầu họ xuất lại và hủy hóa đơn mà bên bẹn đang jữ đi. Tốt nhất là không làm điều chỉnh vì nếu làm điều chỉnh thì khi cơ quan thuế xuống kiểm tra thì bắt buộc bạn phải giải trình như vậy sẽ mệt hơn

minhgiang

minhgiang

Trung cấp
13/11/06
119
2
18
41
Hà Nội
chưa chắc đã sai vì có thể do bên bán gửi nhầm hóa đơn của đơn vị khác cho bên bạn, bạn thử liên lạc với bên bán xem có chính xác hay không? Còn nếu họ xuất sai thực sự cho bên mình thì yêu cầu họ xuất lại và hủy hóa đơn mà bên bẹn đang jữ đi. Tốt nhất là không làm điều chỉnh vì nếu làm điều chỉnh thì khi cơ quan thuế xuống kiểm tra thì bắt buộc bạn phải giải trình như vậy sẽ mệt hơn

iii chắc chắn sai thì mới phải xin ý kiến mọi người chứ.
Nhưng mình cũng tham khảo ý kiến một số người khác rồi, đa phần đều bảo nên hủy HĐ đó, viết lại vào tháng này và làm bảng điều chỉnh nộp cùng tờ khai.
Mình nghĩ Thuế có thể chấp nhận được vì bên mình là khách giao dịch nhiều với cty đấy, mình có hợp đồng, có phiếu xuất kho bên bán, có phiếu nhập với cùng một số lượng hàng hóa và giá bán, chỉ là do HĐ bị sai thôi.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
iii chắc chắn sai thì mới phải xin ý kiến mọi người chứ.
Nhưng mình cũng tham khảo ý kiến một số người khác rồi, đa phần đều bảo nên hủy HĐ đó, viết lại vào tháng này và làm bảng điều chỉnh nộp cùng tờ khai.
Mình nghĩ Thuế có thể chấp nhận được vì bên mình là khách giao dịch nhiều với cty đấy, mình có hợp đồng, có phiếu xuất kho bên bán, có phiếu nhập với cùng một số lượng hàng hóa và giá bán, chỉ là do HĐ bị sai thôi.
Quan trọng nhất là hóa đơn đó bạn à!
Nếu sai thì bạn p hải bảo người ta xuất hóa đơn khác và hủy hóa đơn này đi, ko thì chi phí này sẽ ko đc tính là chi phí hợpp lý

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA