bảng cân đối kế toán

• Thread starter leo_kid1402
  • Ngày gửi
L

leo_kid1402

Guest
2/6/07
2
0
0
35
tp.HCM
E đang học môn kế toán đại cương, trong đó có phần làm bảng cân đối kế toán. Bảng cân đối kế toán có mục "nhận ký cược, ký quỹ dài hạn bằng tiền mặt 60.000", e ko hiểu là 60.000 này phải cộng vào hay trừ vào tiền mặt và 60.000 này cộng vào hay trừ vào mục nhận ký cược, ký quỹ dài hạn. Với lại cho e hỏi thêm là nếu lập bảng cân đối kế toán nhưng phần số tiền cuối kỳ của tài sản và số tiền cuối kỳ của nguồn vốn ko bằng nhau thì sao? mong các anh chị giúp e, e cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Khi em nhận 60,000 tiền ký quỹ kí cược dài hạn thì cái gì sẽ tăng lên? Ở đây có hai thứ tăng lên phải không: thứ nhất là tiền: vì em nhận của người ta 60,000 mà. Thứ hai là em nhận khoản ký quỹ, vậy tới một thời điểm nào đó em phải trả lại cho người ta, khoản mục ký quỹ, ký cược cũng tăng lên. Do vậy khoản mục tiền của em phải được cộng thêm 60,000, và khoản ký quỹ ký cược cũng được cộng thêm 60,000 nữa. Nói rộng ra, chỉ có một giao dịch, nhưng giao dịch này có hai mặt, hai tác động, và để phản ánh hai mặt đó bằng việc hạch toánn kế toán, người ta phải ghi vào (hạch toán vào) các hạng mục tương ứng (tiền, ký quỹ dài hạn).

Tài sản không bằng vốn chủ sở hữu cũng không sao hết, vì tài sản = vốn chủ sở hữu + công nợ. Lấy ví dụ thế này, ngày 1 em bỏ 1,000 đồng của em thành lập doanh nghiệp, lúc ấy tài sản (1000 tiền mặt) = vốn chủ sở hữu (vốn của em là 1000). Ngày 2, em mua chịu 10 quyển sách trị giá 200 của bạn em, lúc này tài sản của em là 1,000 (tiền mặt) + 200 (sách) = 1,000 (vốn chủ sở hữu) + 200 (nợ phải trả bạn của em). Rõ ràng trong trường hợp này tài sản phải lớn hơn vốn chủ sở hữu.

Không hiểu là trong những bài đầu tiên của Kế toán đại cương của em, em có được học phương trình kế toán cơ bản hay không. Nếu được học thì nên ôn lại kỹ phần này.

vuint

vuint

Trung cấp
E đang học môn kế toán đại cương, trong đó có phần làm bảng cân đối kế toán. Bảng cân đối kế toán có mục "nhận ký cược, ký quỹ dài hạn bằng tiền mặt 60.000", e ko hiểu là 60.000 này phải cộng vào hay trừ vào tiền mặt và 60.000 này cộng vào hay trừ vào mục nhận ký cược, ký quỹ dài hạn. Với lại cho e hỏi thêm là nếu lập bảng cân đối kế toán nhưng phần số tiền cuối kỳ của tài sản và số tiền cuối kỳ của nguồn vốn ko bằng nhau thì sao? mong các anh chị giúp e, e cảm ơn
1- "Nhận ký c­ược, ký quỹ dài hạn" thì trong bảng cân đối tk bạn phản ánh vào bên Tài Sản.vì đây là coi nhu là tài sản của DN cũng gióng nhu*: tiền mặt, hay TGNH đó.phải + vào bên TS
2- Tông NV phải bằng Tỏng TS, nếu ko đúng bạn phải xem lại vì chắc chắn sai ở đâu đó.

ketoan314

ketoan314

Guest
31/10/06
127
0
0
TPHCM

Khi nhận ký quỹ ký cược bằng TM, bạn sẽ tăng cả TS (Tiền mặt) và Nguồn vốn (Nhận ký quỹ ký cược)
Cụ thể, bạn định khoản như sau: N111/C338 (hoặc 344)

Khi lên BCĐKT, Tổng Tài sản và Tổng Nguồn vốn bắt buộc phải bằng nhau.
Bạn xem lại nha

S

songviet

Guest
2/1/06
145
0
0
Hai phong
Nếu hạch toán theo QĐ16 thì khi nhận ký quỹ, ký cược dài hạn bạn phải định khoản Nợ 111/Có 344.

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Nếu hạch toán theo QĐ16 thì khi nhận ký quỹ, ký cược dài hạn bạn phải định khoản Nợ 111/Có 344.
Quyết định 16 của bộ nào ban hành vậy bạn? và ban hành vào ngày tháng năm nào thế? Đã công bố chưa? Hix, mình chưa nghe thông tin này. :wall:

N

NganHuynh

Guest
10/1/06
35
0
6
38
Thi xa soc trang
Bạn ơi cho mình hỏi bạn nào có tài liệu hương dẫn chi tiết làm BCDKT không ạh? cho nganhuynh xin đi! hướng dẫn từng khoản mục lấy chỉ tiêu nào đó các bạn. nganhuynh đang soạn được 1/3 ah sắp thi rùi nên không có thời gian soạn tiếp anh/chị nào có gửi cho nganhuynh xin với nha.
thanks!!!!

A

andyhien

Guest
26/10/06
4
0
1
nha trang
cho em hoi neu bi xu phat vi pham hanh chinh thi minh co duoc dua vao chi phi duoc k .em cam on nhieu

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
cho em hoi neu bi xu phat vi pham hanh chinh thi minh co duoc dua vao chi phi duoc k .em cam on nhieu
hihi!Bạn đưa vào chi phí khác nhưng ko phải chi phí hợp lý. Bạn giảm trừ chi phí này đi khi tính thuế TNDN nhé!

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
Khi em gặp trường hợp nhận kí quỹ, kí cược bằng TM thì em định khoản như sau: Nợ TK111
có TK 334(338)
ở nghiệp vụ này đều tăng phần TS trong bảng CĐKT.thế nên em phải cộng số tiền này vào cả 2 TK trên. Trong bảng CĐKT có rất nhiều nghiệp vụ phát sinh,vì thế để đảm bảo số liệu chính xác trước khi lập bảng CĐKT em nên định khoản và lập sơ đồ chử T các TK trước rồi mới đưa lên bảng CĐKT. Số liệu để đưa vào đây là các số dư của các TK mà em đã lập. làm như thế khi sai sot em cũng dễ kiểm tra nhé. Chúc em học tốt môn này nhé!:friend:

K

Kim Liên

Guest

Ở cty mình nếu bị xử phạt hành chính thì định khoản là:
Nợ 421
Có 3339
Nợ 3339
Có 111, 112

T

thanh viet

Guest
6/8/07
32
0
6
Hue
Ở cty mình nếu bị xử phạt hành chính thì định khoản là:
Nợ 421
Có 3339
Nợ 3339
Có 111, 112

Theo mình làm như bạn KL là đúng, vì Sư phụ mình cũng hướng dẩn mình như vậy.

H

Hoàng Nguyên

Guest
Bạn leo_kid1402;252537 ah
Khi bạn nhận ký cược ký quỹ thì đương nhiên bên tiền của E sẽ tăng lên 60.000 rồi đồng thời bên nguồn vốn cũng phải tăng lên chứ.
Còn khi bảng cân đối KT của bạn bên Nguồn vốn và bên Tài sản của bạn không cân thì bạn phải kiểm tra lại.
Hình thức kiểm tra bạn phải dựa vào bảng cân đối phát sinh các tài khoản trong kỳ kế toán. Sau đó kiểm tra đến các chứng từ gốc có liên quan đến các nghiệp vụ KT phát sinh đó. Nó sẽ cân thôi bạn ah chỉ có điều bạn phải hạch toán cho đúng nhé
Chúc bạn thành công hơn nữa:friend:

V

VtHanh

Guest
30/5/07
1
0
1
Hà Nội
Các anh chị ơi em là thành viên mới!
Em rất thích làm kế toán nhưng mới chỉ học chứng chỉ thôi lên bây giờ muốn làm được kế toán thì phải làm những gì từ đầu.Ở đâu cần tuyển người vừa làm vừa hướng dẫn làm kế toán không các anh chị. Miễn phí nha.
Thanks

N

nguyenduyanh

Trung cấp
4/10/06
73
0
6
45
Binhthuan
ha...ha kế toán hả dễ lắm
Tài sản = Nợ phải trả + vốn chủ sở hữu
Vd doanh nghiệp a mới thành lập bỏ vốn là 100.000 tiền VND làm vốn kinh doanh vậy ta nói doanh nghiệp A có 100.000đ là vốn.Vậy Bản cân đối kế toán của Doanh nghiệp A là:
100.000 = 100.000
Tài sản =Nợ phải trả + vốn chù sở hữu =0+100.000=100.000
Nếu doanh nghiệp A thành lập vốn là 100.000đ trong đó vốn tự có là 70.000 đ và mượn người khác vào làm vốn 30.000 đ thì bản cân đối kế toán của doanh nghiệp A là
100.000 = 30.000 + 70.000
Tài sản luôn luôn bằng nợ phải trả cộng vốn chủ sở hữu
nếu lên bản cân đối mà hai bên ko bằng nhau thì phải xem lại nhé.
Có 1 câu thần chú mà là kế toán luôn luôn phải thuộc là:
để lập bảng cân đối kế toán dùng tài khoản loại 1,2,3,4.Để lậpxác định kết quả kinhh doanh dùng Tk loai5,6,7,8,9. Tài khoản 5,6,7,8,9 không có số dư.
Tài khoản 1,2 gọi là tài khoản tài sản số phát sinh tăng nằm bên nợ số phát sinh giảm nằm bên có sdDk nằm bên Nợ SDCD nằm bêng nợ
Nợ = Nợ + Nợ -CÓ(Tài khoản có số dư nợ)
Tài khoản nợ phải trả và tài khoản nguồn vốn loại 3,4 thì ngược lại số phát sinh tăng na782m bên có ,số phát sinh giảm nằm bên nợ .số dư đầu kỳ nằm bên có ,dư cuối kỳ nằm bên có
Có= Có+Có-Nợ
Tài khoản công nợ (tài khoản phải thu phải trả có thể có số dư bên có hoặc số dư bên nợ .Nếu tài khoản phải thu có số dư bên có thì lên bản cân đối sẽ nằm ở khoản phải trả. Còn tài khoản phải trả có số dư bên nợ thì lên bảng cân đối thì thành phải thu.
Các tài khoản có dấu sao thì hạch toán ngược lại VD 214,159,139 được để trong ngoặc đơn.
Tổng số phát sinh nợ luôn bằng tổng số phát sinh có nếu lên bảng cân đối phát sinh ko bằng thì phải xem lại nhé.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA