Đổi từ chữ in sang chữ thường!

• Thread starter vienthanh
  • Ngày gửi
V

vienthanh

Trung cấp
28/6/06
79
0
6
Thanh Pho Ho Chi Minh
Chào các bạn,có bạn nào biết cho mình hỏi,trong Excel nếu đánhchữ in rồi muốn đổi sang chữ thường thì làm cách nào?cảm ơn các bạn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

sami

Kẻ hết thời
23/9/04
243
6
18
An Sương
www.4so9.com
Bạn dùng hàm Upper() để chuyển thành chữ hoa và hàm lower() để chuyển thành chữ thường.
Nhưng nếu bạn dùng font Unicode thì các chữ có dấu sẽ không chuyển được đâu nhé. Trường hợp này thì hơi lằng nhằng 1 chút. Bạn dùng unikey để convert chữ từ unicode sang VNI, sau đó dùng hàm Lower()để chuyển. Tiếp theo là copy và paste special giá trị, sau đó lại dùng unikey chuyển về Unicode lại.
Thân

Sửa lần cuối:
B

bietlamgi

Guest
15/3/06
5
0
0
Sài Gòn
Bạn ơi, cách chuyển hoa sang thường các bạn còn chưa biết thì sử dụng adins không đơn giản như cách làm của bạn Sami chỉ đâu.

Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
Trong word là Shift + F3

:dance2::bigok:

T

Trangthuthu

Guest
27/9/06
9
0
0
43
Tp HCM
Thế có cách nào để chuyển từ chữ in sang chữ thường không,giúp mình với, mình cũng đang rất cần, vì một danh sách gần 1000 sinh viên mà ngồi gõ lại thì chắc ko nổi. Cần chuyển sang chữ thường để merge file bảng điểm cho sinh viên.

T

Trangthuthu

Guest
27/9/06
9
0
0
43
Tp HCM
Thế có cách nào để chuyển từ chữ in sang chữ thường không,các bạn giúp mình với, mình cũng đang rất cần, vì một danh sách gần 1000 sinh viên mà ngồi gõ lại thì chắc ko nổi. Vì mình cần chuyển sang chữ thường để merge file bảng điểm cho sinh viên.

kakaka

kakaka

Trung cấp
17/7/08
177
0
0
Việt Nam
Thế có cách nào để chuyển từ chữ in sang chữ thường không,giúp mình với, mình cũng đang rất cần, vì một danh sách gần 1000 sinh viên mà ngồi gõ lại thì chắc ko nổi. Cần chuyển sang chữ thường để merge file bảng điểm cho sinh viên.

Bạn dùng hàm Upper() để chuyển thành chữ hoa và hàm lower() để chuyển thành chữ thường.
Nhưng nếu bạn dùng font Unicode thì các chữ có dấu sẽ không chuyển được đâu nhé. Trường hợp này thì hơi lằng nhằng 1 chút. Bạn dùng unikey để convert chữ từ unicode sang VNI, sau đó dùng hàm Lower()để chuyển. Tiếp theo là copy và paste special giá trị, sau đó lại dùng unikey chuyển về Unicode lại.
Thân

N

NamLamSon

Gà vùng cao
19/4/08
150
0
16
Thanh Hoá
www.webketoan.com
:dj: :dj: :dj: :dj:

yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Thế có cách nào để chuyển từ chữ in sang chữ thường không,các bạn giúp mình với, mình cũng đang rất cần, vì một danh sách gần 1000 sinh viên mà ngồi gõ lại thì chắc ko nổi. Vì mình cần chuyển sang chữ thường để merge file bảng điểm cho sinh viên.
Bạn làm theo hướng dẫn (Tôi cài Unikey3.63)
1-Chọn danh sách SV chữ in >copy
2-Click chuột phải vào biểu tượng V >click vào dòng Công cụ...[CS+F9]
3-bảng Unikey Tool kit>đánh dấu Sang chữ thường (nằm dưới mục lựa chọn) Đồng thời lựa chọn NGUỒN và ĐÍCH cho đúng với fond chữ của bản danh sách>ấn Chuyển mã >OK
4-Chọn vị trí để nhập bản danh sách bằng chữ thường >Paste (Bạn đã có danh sách chữ thường với đủ dấu)
Chúc các bạn thành công .Thân

Sửa lần cuối:
W

wiskyvodka

Trung cấp
13/1/07
62
0
6
38
Hà nội
không rõ tớ ấn vào gì? giờ muốn sửa trong word, sửa được một chữ đầu, thì chữ tiếp theo bị mất.
VD: ACD, tớ thêm chứ B vào sau chữ A, thì chữ C biến mất.
giúp tớ chỉnh lại nhé! hic, thanks!

B

becom

Guest
13/12/06
19
0
0
TP HCM
không rõ tớ ấn vào gì? giờ muốn sửa trong word, sửa được một chữ đầu, thì chữ tiếp theo bị mất.
VD: ACD, tớ thêm chứ B vào sau chữ A, thì chữ C biến mất.
giúp tớ chỉnh lại nhé! hic, thanks!

Vậy là bạn nhấn vào nút Insert trên bàn phím rồi, bạn chỉ cần nhấn lại Insert lần nữa là okie thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA