Hạch toán tiền lương và bảo hiểm

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 18
12,054 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của phoenix
    Địa chỉ
    Gia Lâm
    Post Thanks / Like
    phoenix vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Hạch toán tiền lương và bảo hiểm

Công ty em muốn đóng bảo hiểm cho NLĐ ở mức 600.000đ.
    Trong HĐ lao động ghi:
    + Mức lương được nhận: 600.000đ
    + Phụ cấp: tùy từng loại
    + Tiền thưởng: Theo quy định chung của công ty
    ....
    + Thỏa thuận khác: NLĐ sẽ được nhận thêm các khoản khác theo kết quả công việc được khoán thêm thể hiện theo hợp đồng giao khoán công việc.
    ****Như vậy, việc nộp bảo hiểm ở mức 600.000 có được không?
    - Người lao động ở công ty em chủ yếu nhận lương theo dự án (tức là khoán hợp đồng giao khoán công việc) nên hàng tháng nhận lương dưới hình thức tạm ứng lương. Khi nào dự án hoàn thành sẽ thanh lý hợp đồng giao khoán và trả nốt phần tiền được nhận sau khi trừ đi khoản đã tạm ứng.
    - Em đang không biết hạch toán định khoản những trường hợp trên như thế nào. Tại vì hàng tháng sẽ nộp bảo hiểm cho đối tượng này.
    ********** Các anh, các chị giúp em với!!!!!!!!!!!!!

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên Hình đại diện của Lê Hương Thảo
    Địa chỉ
    Tuyệt tình cốc
    Post Thanks / Like
    Lê Hương Thảo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    + Mức nộp BHXH thì do cơ quan BHXH quy định vẫn đề này mình cũng ko rõ lắm
    + Khi hạch toán lương ghi tăng chi phí = tiền lương thực nhận + thưởng + phụ cấp # và ghi Có TK334
    + Khi đóng BHXH doanh nghiệp sẽ đóng cho người lao động Đk Nợ TK 642 có TK 338 (ct)
    + Số tiền BH người lao động phải nộp Nợ TK 334 có 338 (ct).
    + Còn về phần hạch toán: Khi người lđ ứng lương bạn ghi nợ 141 có 334
    + Khi thanh lý HĐ và trả lương cho người lđ thì giảm số lương đã tạm ứng Nợ 334 có 141. Phần còn lại ghi tăng chi phí và có cho phải trả người lđ (334). Số thực lĩnh đã trừ đi các khoản phải trừ ...

4. Thành viên cấp cao Hình đại diện của cycy
    Địa chỉ
    Hue - Da Lat
    Post Thanks / Like
    cycy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Mức lương để đóng BHXH căn cứ theo HDLD nhưng ko được thấp hơn mức lương tối thiểu. bạn muốn đóng 600 thì ở lương cơ bản ghi 600 còn phụ cấp sẽ ko tính để đóng BHXH (theo mình biết)

5. Thành viên Hình đại diện của phoenix
    Địa chỉ
    Gia Lâm
    Post Thanks / Like
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Lê Hương Thảo Xem bài
    + Khi hạch toán lương ghi tăng chi phí = tiền lương thực nhận + thưởng + phụ cấp # và ghi Có TK334
    + Khi đóng BHXH doanh nghiệp sẽ đóng cho người lao động Đk Nợ TK 642 có TK 338 (ct)
    + Còn về phần hạch toán: Khi người lđ ứng lương bạn ghi nợ 141 có 334
    + Khi thanh lý HĐ và trả lương cho người lđ thì giảm số lương đã tạm ứng Nợ 334 có 141. Phần còn lại ghi tăng chi phí và có cho phải trả người lđ (334). Số thực lĩnh đã trừ đi các khoản phải trừ ...
    Cảm ơn U rất nhiều!
    Nhưng có điều em vẫn chưa rõ lắm. Công ty em mới thành lập nên chưa trả khoản phụ cấp nào cho nhân viên cả. Vậy:
    - Đóng bảo hiểm theo lương cơ bản là: 6 trăm
    - Còn tạm ứng hàng tháng là: 2 triệu đã bao gồm 6 trăm tiền lương cơ bản.
    Khi hạch toán thì: - Nợ 622(theo từng DA): 6trăm
    Có 334: 6trăm
    - Nợ 141(theo từng dự án): 1,4 triệu
    Có 334 : 1,4 triệu
    - Nợ 622 (1%)
    Nợ 642 (17%)
    Có 338
    Hạch toán như trên có đúng không?
    Em nghĩ đi nghĩ lại vẫn chưa thông về vấn đề định khoản này nhiều lắm!

6. Thành viên Hình đại diện của phoenix
    Địa chỉ
    Gia Lâm
    Post Thanks / Like
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi cycy Xem bài
    Mức lương để đóng BHXH căn cứ theo HDLD nhưng ko được thấp hơn mức lương tối thiểu. bạn muốn đóng 600 thì ở lương cơ bản ghi 600 còn phụ cấp sẽ ko tính để đóng BHXH (theo mình biết)
    Chị có thể cho em biết ví dụ cụ thể về các khoản phụ cấp có thể trả đến mức nào không ạ!
    Có phải theo quy định nào không!
    Cảm ơn chị nhiều ạ!

7. Thành viên Hình đại diện của Lê Hương Thảo
    Địa chỉ
    Tuyệt tình cốc
    Post Thanks / Like
    Lê Hương Thảo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi phoenix Xem bài
    Chị có thể cho em biết ví dụ cụ thể về các khoản phụ cấp có thể trả đến mức nào không ạ!
    Có phải theo quy định nào không!
    Cảm ơn chị nhiều ạ!
    + Các khoản phụ cấp có nhiều loại VD như Phụ cấp chức vụ, công tác, giao thông, điện thoại... Các khoản này do doanh nghiệp quy định trả theo năng lực làm việc nên ko có mức nào cố định cả
    [SIZE="4"][COLOR="Magenta"][I][B]Nhịn được cái tức một lúc
    Tránh được mối lo trăm ngày...[/B][/I][/COLOR][/SIZE]

8. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Nguyen_Thang
    Địa chỉ
    ngõ nhỏ , phố nhỏ nhà tôi ở đó
    Post Thanks / Like
    Nguyen_Thang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Hạch toán như bạn Lê Hương Thảo rất đúng và chính xác. Nhân đây mình cũng có vấn đề muốn hỏi các bạn:
    Đơn vị mình là đơn vị chi nhánh bắt đầu hoạt động từ tháng 10/2006, hợp đồng lao động giữa cơ quan cấp trên và đơn vị mình được ký từ ngày 01/10/2006 với mức lương thử việc bằng 85% lương cơ bản. Trong hợp đồng lao động có quy định nhân viên được hưởng các chế độ bảo hiểm xã hội là bảo hiểm y tế theo quy định. Tuy nhiên có một số vướng mắc là; trong chi nhánh của mình có 5 người thì có 1 anh trước đây công tác ở đơn vị cấp trên nay được cử xuống làm giám đốc chi nhánh,1 người trước làm ở 1 DN khác và đã có sổ BHXH, và 3 người mới chưa có sổ BHXH. Hàng tháng, khi lập bảng thanh toán tiền lương kế toán bên mình vẫn khấu trừ 6% vào tiền lương của từng cá nhân (trong đó có cả tiền lương của giám đốc chi nhánh). Tuy nhiên, thì thực tế đơn vị mình chỉ có 2 người là có sổ BHXH. Đến thời điểm tháng 01/2007, khi em kế toán nghỉ đẻ, mình đảm nhận thay và đi đăng ký làm sổ BHXH cho 3 người còn lại thì có vướng mắc xảy ra đó là: cơ quan BHXH không đồng ý cho nộp BHXH từ tháng 10/2006 (đối với 3 người chưa có sổ BHXH) mà chỉ cho phép đóng mới từ tháng 01/2007; 1 anh có sổ thì được cơ quan BHXH cho phép nộp truy thu, 1 anh thì không kê khai đóng BHXH dưới chi nhánh, nên trong mấu C45 mình không kê anh này vào danh sách lao động và mức lương đóng BHXH.
    Mình đã nộp BHXH được 2 quý và đã nộp cả số tiền truy thu cho 1 anh đã có sổ từ trước. Tuy nhiên, vấn đề vướng mắc ở đây là liệu số tiền BHXH được đóng truy thu đó sẽ tính vào chi phí năm 2006 hay tính vào chi phí năm 2007, và số tiền hàng tháng vẫn khấu trừ 6% vào tiền lương của người lao động trong 3 tháng cuối năm 2006 (nhưng chưa có sổ BHXH) thì sẽ hạch toán để trả lại cho người lao động như thế nào
    Mong các anh (chị) đã có kinh nghiệm trong lĩnh vực này giúp mình với
    (đơn vị mình là đơn vị hành chính sự nghiệp)
    To make my life better there is no way to go but ahead

9. Thành viên cấp trung Hình đại diện của ngocluyen12
    Địa chỉ
    Hai phong
    Post Thanks / Like
    ngocluyen12 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Lê Hương Thảo Xem bài
    + Còn về phần hạch toán: Khi người lđ ứng lương bạn ghi nợ 141 có 334+ Khi thanh lý HĐ và trả lương cho người lđ thì giảm số lương đã tạm ứng Nợ 334 có 141. Phần còn lại ghi tăng chi phí và có cho phải trả người lđ (334). Số thực lĩnh đã trừ đi các khoản phải trừ ...
    nhưng mà phần ứng lương mà mình đâu có thấy tiền (111.112) đâu nhỉ? hơn nữa chính xác thì ứng lương : N334/C111
    Khi tính BHXH doanh nghiệp sẽ đóng cho người lao động Đk Nợ TK 642 có TK 338 (ct)
    Khi đóng (nộp) BHXH: N338/C111
    Mình góp ý nho nhỏ chút!

10. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Nguyen_Thang
    Địa chỉ
    ngõ nhỏ , phố nhỏ nhà tôi ở đó
    Post Thanks / Like
    Nguyen_Thang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Ồ chưa anh (chị) nào đọc bài của em à
    To make my life better there is no way to go but ahead

11. Thành viên Hình đại diện của phoenix
    Địa chỉ
    Gia Lâm
    Post Thanks / Like
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi ngocluyen12 Xem bài
    nhưng mà phần ứng lương mà mình đâu có thấy tiền (111.112) đâu nhỉ? hơn nữa chính xác thì ứng lương : N334/C111
    Khi tính BHXH doanh nghiệp sẽ đóng cho người lao động Đk Nợ TK 642 có TK 338 (ct)
    Khi đóng (nộp) BHXH: N338/C111
    Mình góp ý nho nhỏ chút!
    Em đồng ý với ý kiến định khoản này của anh (chị). Hiiiii
    Nhưng cho em hỏi (ct)là gì vậy?
    (Em ngố quá)