Giao đất và thuê đất?

• Thread starter lannhu
  • Ngày gửi
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Cả nhà cho em hỏi điểm khác nhau giữa giao đất và thuê đất (loại thuê trả tiền 1 lần, được cấp giấy CNQSD). DN nên chọn thuê đất hay giao đất thì có lợi hơn ạ?

Many thanks!:1luvu:

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

anhtuanhatinh

Guest
11/11/06
21
0
0
Hà Tĩnh
Theo tôi bạn có thể tham khảo ở:
Luật đất đai - mục 3 - Giao đất, cho thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất
Còn cái nào có lợi hơn phụ thuộc nhiều vào đối tượng có nhu cầu sử dụng.

A

anhtuanhatinh

Guest
11/11/06
21
0
0
Hà Tĩnh
Ngoài ra một số văn bản có liên quan như:
- Nghị định 181/2004/NĐ-CP
- Nghị định 142/2005/NĐ-CP; Thông tư 120/2005/TT-BTC
- v.v
Chúc bạn thành công!

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Tks bác,

Em xem cả rồi nhưng còn mù mờ quá, chưa thấy chỗ nào khác nhau cả. Nếu bác có làm qua hoặc xem qua rồi có thể chỉ rõ cho em đc ko ạ.

Còn cái nào có lợi hơn phụ thuộc nhiều vào đối tượng có nhu cầu sử dụng.
Bác có thể nói rõ hơn ý này? Ý em muốn hỏi là DN sẽ chọn 1 trong 2 hình thức trên cơ sở nào í.

A

anhtuanhatinh

Guest
11/11/06
21
0
0
Hà Tĩnh
- Khác nhau về mục đích:
+ Giao: ổn định lâu dài không phải gia hạn
+ Thuê: phải gia khi hết hạn nếu như còn nhu cầu
- Khác về nghĩa vụ thuế đất:
+ Giao: phải đóng thuế
+ Thuê: Có chủ thể cho thuê đóng cho
- Khác nhau khi thu hồi đất:
+ Giao được bồi thường giá trị đất tại thời điểm thu hồi.
+ Thuê bồi thường tiền thuê trả trước còn lại.
- Trong quá trình sử dụng chuyển từ giao sang thuê và từ thuê sang giao có khác nhau đấy. Mình mới hiểu tí ti thế thôi, mai ta bàn tiếp nhé!

A

anhtuanhatinh

Guest
11/11/06
21
0
0
Hà Tĩnh
Hummm, nhưng nhìn chung chỉ khác nhau thuật ngữ giữa một bên là giao, một bên là thuê. Còn bản chất kinh tế như nhau.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Sự khác nhau của thuê đất( trả tiền 1 lần) và giao đất.
Thuê đất: Trả tiền thuê đất, nếu trả 1 lần thì được giảm.Được cấp giấy chứng nhận thuê đất có thời hạn.
Giao đất: Nộp tiền sử dụng đất 1 lần và không được giảm, được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không thời hạn.Nộp lệ phí trước bạ.( Giống như mua đất của nhà nước theo giá qui định)

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
- Khác nhau về mục đích:
+ Giao: ổn định lâu dài không phải gia hạn
+ Thuê: phải gia khi hết hạn nếu như còn nhu cầu
Gia hạn hay không gia hạn tùy thuộc vào mục đích sử dụng đất chứ ko phải giao đất là lâu dài, còn thuê là có thời hạn đâu bác ạ. Cụ thể tại Đ.66 và 67-Luật đất đai. Một tổ chức kinh tế đc giao hay thuê đất, nếu đó là laọi đất sử dụng có thời hạn, sau khi hết hạn nếu muốn tiếp tục sử dụng đều phải gia hạn.

Khác về nghĩa vụ thuế đất:
+ Giao: phải đóng thuế
+ Thuê: Có chủ thể cho thuê đóng cho
Cái này nên gọi là nghĩa vụ tài chính để so sánh thì đúng hơn. Như vậy giao hay thuê đều phải có nghĩa vụ "chi xiền" (trừ giao đất không thu tiền sử dụng đất).

- Khác nhau khi thu hồi đất:
+ Giao được bồi thường giá trị đất tại thời điểm thu hồi.
+ Thuê bồi thường tiền thuê trả trước còn lại
Đều đc bồi thường như nhau, nhưng quy ra giá trị nếu nó bằng nhau thì cũng không có gì khác. Vả lại, trong thực tế, khi DN chọn giao hay thuê có xét đến tình huống này?

Thuê đất: Trả tiền thuê đất, nếu trả 1 lần thì được giảm.Được cấp giấy chứng nhận thuê đất có thời hạn.
Giao đất: Nộp tiền sử dụng đất 1 lần và không được giảm, được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không thời hạn.Nộp lệ phí trước bạ.( Giống như mua đất của nhà nước theo giá qui định)
Giao hay thuê trả 1 lần đều đc cấp GCN có thời hạn (loại đất sử dụng có thời hạn). Giao đất có thể nộp thuế hoặc tiền sử dụng đất hàng tháng, hàng năm. Thuê đất cũng phải nộp lý phí trước bạ (trừ TH thuê ko đăng ký quyền sử dụng đất-túc ko cấp GCNQSDD).

Tóm lại, em phân biệt sự khác nhau này chỉ để tìm hiểu xem DN sẽ chọn thuê hay giao trên yếu tố nào?

1. Yếu tố tài chính: DN sẽ cân đo, đong đếm tổng chi phí giữa 2 phương án để quyết định? Và thực tế có sự chênh lệch này ko khi "căn cứ tính thuế sử dụng đất, thuế thu nhập từ chuyển quyền sử dụng đất; tính tiền sử dụng đất và tiền thuê đất khi giao đất, cho thuê đất không thông qua đấu giá quyền sử dụng đất hoặc đấu thầu dự án có sử dụng đất; tính giá trị quyền sử dụng đất khi giao đất không thu tiền sử dụng đất, lệ phí trước bạ, bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất; tính tiền bồi thường đối với người có hành vi vi phạm pháp luật về đất đai mà gây thiệt hại cho Nhà nước." đều đc tính trên cơ sở giá đất do UB công bố?

2. Yếu tố phi tài chính???

Tks 2 bác!

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Giao hay thuê trả 1 lần đều đc cấp GCN có thời hạn (loại đất sử dụng có thời hạn). Giao đất có thể nộp thuế hoặc tiền sử dụng đất hàng tháng, hàng năm. Thuê đất cũng phải nộp lý phí trước bạ (trừ TH thuê ko đăng ký quyền sử dụng đất-túc ko cấp GCNQSDD).
Không phải thuê đất phải nộp lệ phí trước bạ mà thuê đất khi đăng ký QSDĐ mới nộp lệ phí trước bạ.Lý sự 1 tí.hi...
Em xem lại chứ giao đất không nộp khoản thuế nào cả.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Không phải thuê đất phải nộp lệ phí trước bạ mà thuê đất khi đăng ký QSDĐ mới nộp lệ phí trước bạ.Lý sự 1 tí.hi...
Em xem lại chứ giao đất không nộp khoản thuế nào cả.
Khổ! Ở đây em chỉ xét đến thuê đất trả tiền 1 lần thôi, ko xét thuê trả hàng năm. Trả 1 lần thì được cấp giấy CNQSDD, mà muốn cấp giấy này anh ko thể ko đăng ký QSDD à nhá.:p (em đã mở ngoặc loại trừ thế rồi mà ko chịu hiểu cho_Khổ ghê!):alcon:

Giao đất: (1) nộp tiền sử dụng đất; hoặc (2) thuế sử dụng đất; hoặc(3) ko nộp xu nào cả.

Sửa lần cuối:
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Khổ! Ở đây em chỉ xét đến thuê đất trả tiền 1 lần thôi, ko xét thuê trả hàng năm. Trả 1 lần thì được cấp giấy CNQSDD, mà muốn cấp giấy này anh ko thể ko đăng ký QSDD à nhá.:p (em đã mở ngoặc loại trừ thế rồi mà ko chịu hiểu cho_Khổ ghê!):alcon:

Giao đất: (1) nộp tiền sử dụng đất; hoặc (2) thuế sử dụng đất; hoặc(3) ko nộp xu nào cả.
Khổ là khổ thế nào nhỉ? Anh vẫn hiểu ý em đấy chứ.Thuê đất là thuê đất, đăng ký QSD là đăng ký.Khi đăng ký QSD thì nộp lệ phí trước bạ, chứ thuê đất có trả tiền 1 hay nhiều lần có liên quan gì đến lệ phí trước bạ, lệ phí trước bạ phát sinh khi đăng ký QSDĐ.
Thuê đất cũng phải nộp lý phí trước bạ
Câu này của em đấy.
hoặc (2) thuế sử dụng đất
Cái hoặc này không bao giờ xãy ra

II. ĐỐI TƯỢNG NỘP LỆ PHÍ TRƯỚC BẠ:
Tổ chức, cá nhân Việt Nam và tổ chức, cá nhân nước ngoài, kể cả các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài hoạt động theo Luật đầu tư nước ngoài tại Việt Nam hoặc không theo Luật đầu tư nước ngoài tại Việt Nam, có các tài sản thuộc đối tượng chịu lệ phí trước bạ nêu tại mục I phần này, phải nộp lệ phí trước bạ trước khi đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng với cơ quan nhà nước có thẩm quyền (trừ các trường hợp không phải nộp nêu tại mục III phần này).
Trường hợp điều ước quốc tế mà Việt Nam ký kết, tham gia hoặc thoả thuận có quy định khác thì thực hiện theo quy định của điều ước quốc tế đó.

Sửa lần cuối:
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Thuê đất là thuê đất, đăng ký QSD là đăng ký.Khi đăng ký QSD thì nộp lệ phí trước bạ, chứ thuê đất có trả tiền 1 hay nhiều lần có liên quan gì đến lệ phí trước bạ, lệ phí trước bạ phát sinh khi đăng ký QSDĐ.
Thế này, để em vẽ sơ đồ cho anh dễ hình dung sự liên quan nhé!:wall::wall::wall:

Thuê đất trả tiền nhiều lần hay 1 lần liên quan đến việc cấp giấy CNQSDD. Việc cấp giấy CNQSDD tiếp tục lại liên quan đến đăng ký quyền sử dụgn đất (anh ko đăng ký thì ai cấp giấy cho anh). Đăng ký QSDD lại tiếp tục liên quan đến lệ phí trước bạ. Ra cái mắt xích chưa anh nhẩy?:alcon:

Còn muốn thẩm định cái nội dung cái mắt xích này, anh có thể nghiên cứu trong các quy định về đất đai và lệ phí trước bạ.:bigok:

Túm nại, cho dù đất nào đi nữa, giao hay thuê, cứ đi đăng ký quyền sử dụng thì phải nộp phí trước bạn tuốt!

hoặc (2) thuế sử dụng đất

Cái hoặc này không bao giờ xãy ra
Xin mời anh xem "Luật thuế sử dụng đất nông nghiệp" (gốc gác từ thời cha ông để lại đấy anh ạ!:angel:)

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Túm nại, cho dù đất nào đi nữa, giao hay thuê, cứ đi đăng ký quyền sử dụng thì phải nộp phí trước bạn tuốt!
Tặng em nè!
1. Tại điểm 2 Thông tư số 02/2007/TT-BTC ngày 08/01/2007 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung Thông tư số 95/2005/TT-BTC ngày 26/10/2005 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện các quy định của pháp luật về lệ phí trước bạ đã sửa đổi nội dung quy định tại khoản 4, Mục III, Phần I Thông tư số 95/2005/TT-BTC bằng nội dung mói như sau: “4. Đất thuê của nhà nước hoặc thuê của các tổ chức, cá nhân đã có quyền sử dụng đất hợp pháp”.

Do vậy, kể từ ngày Thông tư số 02/2007/TT-BTC nêu trên có hiệu lực thi hành, trường hợp tổ chức kinh tế được nhà nước cho thuê đất (không phân biệt mục đích sử dụng đất thuê) không phải nộp lệ phí trước bạ khi đăng ký cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (thuê).

2. Tại điểm 1 Thông tư số 02/2007/TT-BTC nêu trên đã sửa đổi nội dung quy định tại khoản 3, Mục III, Phần I Thông tư số 95/2005/TT-BTC bằng khoản 3 mói như sau: “3. ... Trường hợp tổ chức, cá nhân được nhà nước giao đất nhưng sử dụng không đúng mục đích sử dụng đất nêu tại khoản này, hoặc sử dụng đúng mục đích nhưng không phải là đất nhà nước giao (như đất nhận chuyển nhượng, chuyển đổi, khai hoang...) thì phải nộp lệ phí trước bạ trươc khi được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất”.

Do vậy, kể từ ngày Thông tư số 02/2007/TT-BTC nêu trên có hiệu lực thi hành, trường hợp tổ chức kinh tế được phép hoạt động kinh doanh nhà, đất nhận chuyển nhượng đất của các tổ chức, cá nhân khác để kinh doanh nhà, đất thuộc đối tượng phải nộp lệ phí trước bạ khi đăng ký cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với đất nhận chuyển nhượng đó.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Xin mời anh xem "Luật thuế sử dụng đất nông nghiệp" (gốc gác từ thời cha ông để lại đấy anh ạ!)
Ôi em. Em thuê về mà sử dụng cho nông nghiệp thì lúc ấy mới nộp chứ. Còn thủ tục cho cái việc đi thuê thì liên quan gì đến thuế SDDNN, hình như em lẫn lộ thì phải.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Tks anh. Em chưa update TT02 này. :angel:
2. Tại điểm 1 Thông tư số 02/2007/TT-BTC nêu trên đã sửa đổi nội dung quy định tại khoản 3, Mục III, Phần I Thông tư số 95/2005/TT-BTC bằng khoản 3 mói như sau: “3. ... Trường hợp tổ chức, cá nhân được nhà nước giao đất nhưng sử dụng không đúng mục đích sử dụng đất nêu tại khoản này, hoặc sử dụng đúng mục đích nhưng không phải là đất nhà nước giao (như đất nhận chuyển nhượng, chuyển đổi, khai hoang...) thì phải nộp lệ phí trước bạ trươc khi được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất”.

Do vậy, kể từ ngày Thông tư số 02/2007/TT-BTC nêu trên có hiệu lực thi hành, trường hợp tổ chức kinh tế được phép hoạt động kinh doanh nhà, đất nhận chuyển nhượng đất của các tổ chức, cá nhân khác để kinh doanh nhà, đất thuộc đối tượng phải nộp lệ phí trước bạ khi đăng ký cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với đất nhận chuyển nhượng đó.
:wall:Sao cái kết luận của anh chẳng ăn nhập j với trích dẫn cả vậy. Ko phải kể từ TT02 mà từ trc tới nay, đất chuyển nhượng đều phải nộp lệ phí trước bạ (trừ 1 số TH đặc biệt ko xét đến).

Tiếp tục vấn đề chính đê....:drummer:

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Ôi em. Em thuê về mà sử dụng cho nông nghiệp thì lúc ấy mới nộp chứ. Còn thủ tục cho cái việc đi thuê thì liên quan gì đến thuế SDDNN, hình như em lẫn lộ thì phải.
Chẳng hỉu anh nói cái giề?!:bigok:

Nó liên quan đến giao đất mà, em có nói j tới thuê đâu nhỉ.:wall:
Còn cái thủ tục đi thuê j j đó nó nằm ở đâu thế nhỉ?:wall:

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Chẳng hỉu anh nói cái giề?!:bigok:

Nó liên quan đến giao đất mà, em có nói j tới thuê đâu nhỉ.:wall:
Còn cái thủ tục đi thuê j j đó nó nằm ở đâu thế nhỉ?:wall:
Tại em không thích hiểu đấy chứ ? thuê đất và giao đất không phải nộp thuế.thuê xong rồi sử dụng vào mục đích gì lúc ấy nới nộp thuế.

Sửa lần cuối:
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Tại em không thích hiểu đấy chứ ? thuê đất và giao đất không phải nộp thuế.thuê xong rồi sử dụng vào mục đích gì lúc ấy nới nộp thuế.
Hic, là em nói chung cả quá trình, chứ giao xong mà ko sử dụng j hoặc sử dụng ko đúng mục đích thì nói nàm gì.:wall:

Mà em cũng có nói nộp ngay lúc giao đâu, tự anh suy luận đấy chứ. he he

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Hic, là em nói chung cả quá trình, chứ giao xong mà ko sử dụng j hoặc sử dụng ko đúng mục đích thì nói nàm gì.:wall:

Mà em cũng có nói nộp ngay lúc giao đâu, tự anh suy luận đấy chứ. he he
he he..thế là đã rõ.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
he he..thế là đã rõ.
Hic, "thuế sử dụng đất", cái nghĩa nó lộ hẳn trong cụm từ rồi mà....:wall:
Thui đã rõ rùi thì anh nghiên cứu giúp em chọn lựa nên thuê hay giao đất đê...:drummer::drummer:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA