Thuế GTGT hàng nhập khẩu có được khấu trừ không?

• Thread starter thuhuong7878
  • Ngày gửi
T

thuhuong7878

Sơ cấp
7/2/06
34
1
8
Yen hoa, Cau Giay
Công ty Mua một máy camera nhập khẩu. Thuế GTGT nhập khẩu công ty mình có đc khấu trừ không???

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quoctoan81

Guest
Công ty Mua một máy camera nhập khẩu. Thuế GTGT nhập khẩu công ty mình có đc khấu trừ không???

Khi nhập khẩu phải đầy đủ chứng từ theo quy định, thuế GTGT hàng nhập đã đóng rồi mới đựoc khấu trừ.

phuong168

phuong168

Guest
Khi nhập khẩu phải đầy đủ chứng từ theo quy định, thuế GTGT hàng nhập đã đóng rồi mới đựoc khấu trừ.

Đồng ý! chỉ khi số tiền đó mình nộp cho Nhà Nước thì mới được khấu trừ.

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Thuế nhập khẩu thì bạn tính vào giá vốn, còn thuế GTGT hàng nhập khẩu sẽ là thuế đầu vào của hàng nhập khẩu nên sẽ được khấu trừ.
Thân,

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh

Thuế GTGT hàng nhập khẩu sau khi doanh nghiệp nọp tiền vào NSNN thì khi kê khai thuế đầu vào cho SXKD bạn lấy luôn ký hiệu của giấy nọp tiền vào NSNN làm chứng từ kê khai thuế đầu vào.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Thuế GTGT hàng nhập khẩu sau khi doanh nghiệp nọp tiền vào NSNN thì khi kê khai thuế đầu vào cho SXKD bạn lấy luôn ký hiệu của giấy nọp tiền vào NSNN làm chứng từ kê khai thuế đầu vào.
Mình nộp tiền thuế bằng cách chuyển khoản qua ngân hàng nên đâu có giấy nộp tiền vào NSNN đâu mà làm chứng từ kê khai chứ?

Khi ấy mình chỉ dựa vào tờ khai hải quan để kê khai thôi hà! ( Số tờ khai và ngày tờ khai là chứng từ mình lấy để kê khai).

N

ngocnhan

Guest
21/4/07
16
0
0
HCM
Theo mình biết thì khi bạn có nộp thuế bẳng chuyển khoản thì vẫn phải có giấy nộp tiền bằng chuyển khoản chứ và phải có chứng từ chứng minh bạn đã chuyển khoản số thuế đó nếu ko làm sao bạn lấy hàng ra được.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Mình nộp tiền thuế bằng cách chuyển khoản qua ngân hàng nên đâu có giấy nộp tiền vào NSNN đâu mà làm chứng từ kê khai chứ?

Khi ấy mình chỉ dựa vào tờ khai hải quan để kê khai thôi hà! ( Số tờ khai và ngày tờ khai là chứng từ mình lấy để kê khai).

Bạn nọp thuế = chuyển khoản nhưng chứng từ chuyển khoản là " Giấy nọp tiền vào NSNN = chuyển khoản ". Trên giấy nọp tiền này có chương mục, tiểu mục và nọp vào TK nào mà. Bạn phải kê khai theo giấy nộp tiền thì mới chứng minh được bạn đã nộp tiền vào NSNN chứ bạn kê theo tờ khai thì làm sao chứng minh đc là bạn đã nộp tiền mà khấu trừ.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Theo mình biết thì khi bạn có nộp thuế bẳng chuyển khoản thì vẫn phải có giấy nộp tiền bằng chuyển khoản chứ và phải có chứng từ chứng minh bạn đã chuyển khoản số thuế đó nếu ko làm sao bạn lấy hàng ra được.
Khi chuyển khoản qua ngân hàng thì...mình làm lệnh trên mạng, trên ấy ghi đầy đủ thông tin cần thiết. Chứng từ chứng minh đó là...tờ ủy nhiệm chi thôi.

Đối với hàng đóng thuế ngay thì...đem tờ ủy nhiệm chi ấy ra hải quan...và nhận hàng về thôi. Còn đối với những lô hàng có thời hạn thanh toán 30 ngày thì...sau khi làm đầy đủ thủ tục hải quan, họ kiểm tra thấy trong TK cty đã chuyển tiền cho tờ khai ấy...

Hơn nửa thông thường 1 tháng Cty mới lên ngân hàng để lấy UNC 1 lần, khi kê khai thuế đâu có cái đó đâu mà lấy thông tin....Nên căn cứ để kê khai là...số tờ khai và ngày tờ khai...

Bạn phải kê khai theo giấy nộp tiền thì mới chứng minh được bạn đã nộp tiền vào NSNN chứ bạn kê theo tờ khai thì làm sao chứng minh đc là bạn đã nộp tiền mà khấu trừ.
Vì thuế đâu có đi kiểm tra liền cái tờ khai của bạn khai ấy đây, và nếu sau này họ muốn xuống kiểm tra, chứng minh tiền ấy đã nộp hay chưa thì....lấy cái lệnh chuyển tiền qua ngân hàng...chỉ có sếp của cty ký, và UNC đã lấy từ NH về kẹp vô đưa cho họ thôi...

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Vì thuế đâu có đi kiểm tra liền cái tờ khai của bạn khai ấy đây, và nếu sau này họ muốn xuống kiểm tra, chứng minh tiền ấy đã nộp hay chưa thì....lấy cái lệnh chuyển tiền qua ngân hàng...chỉ có sếp của cty ký, và UNC đã lấy từ NH về kẹp vô đưa cho họ thôi...

Cuối năm bao giờ cũng có 1 bảng kê khai báo cáo tỏng hợp các loại thuế và trên bảng kê khai ấy phải ghi rõ ký hiệu chứng từ nọp thuế số, ngày tháng năm. Thế hàng tháng Cty bạn nộp thuế thì chỉ nộp = UNC ko có ký hiệu mục lục NSNN khi chuyển thuế à. Mình chỉ được khấu trừ thuế sau khi đã nộp thuế thôi. Hay tại nơi bạn công tác hiện đại hơn ở chỗ mình nên ko cần mục lục NSNN nhỉ. Điều đó cũng có thể xảy ra.

N

ngocnhan

Guest
21/4/07
16
0
0
HCM
Thời gian thuế cho bạn nộp tờ khai là ngày 10 hàng tháng còn từ tháng 07 là 20 hàng tháng thì ko thể nói là bạn ko lấy chứng từ ngân hàng trong tháng kip được.
Theo mình được biết thì lúc bạn chuyển khoản xong khoản 5 hay 6 ngày gì đó bạn ra hải quan lại (chỗ nộp tiền đó nó chung với chuyển khoản) lấy giấy đã nộp thuế nhập khẩu cho lô hàng. Và lúc đó bạn lên tờ khai dựa theo giấy này.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Cuối năm bao giờ cũng có 1 bảng kê khai báo cáo tỏng hợp các loại thuế và trên bảng kê khai ấy phải ghi rõ ký hiệu chứng từ nọp thuế số, ngày tháng năm. .
THực ra cuối năm thì...cũng có làm bảng kê khai nộp thuế cả năm, chỉ kê khai ra tất cả các laọi thuế như trong mẫu báo cáo họ gởi, nhưng trong đó không có phần...ký hiệu chứng từ nộp thuế bạn ah....

Thế hàng tháng Cty bạn nộp thuế thì chỉ nộp = UNC ko có ký hiệu mục lục NSNN khi chuyển thuế à. Mình chỉ được khấu trừ thuế sau khi đã nộp thuế thôi. Hay tại nơi bạn công tác hiện đại hơn ở chỗ mình nên ko cần mục lục NSNN nhỉ. Điều đó cũng có thể xảy ra.

Khi bên mình nộp thuế thì trên cái lệnh chi tiền trên hệ thống mạng vẫn kê khai đầy đủ ký hiệu, mục lục NSNN khi chuyển thuế chứ bạn! Thì dĩ nhiên là mình chỉ được khấu trừ sau khi nộp NSNN rồi, nhưng thường khi nhận tờ khai, làm lệnh thanh toán thì mình kê khai theo số tờ khai, ngày tháng tờ khai thôi ...vì chắc chắn lúc đó mình đã chuyển tiền NH mà...Khi nào thuế muốn kiểm chứng thì....mình đưa chứng từ ra thôi chứ cũng đâu có gì đâu.

Thôi mình chỉ nói những cái gì bên công ty mình đang làm theo thôi, mình không tranh luận với các bạn nữa đâu. Vì cách này thuế bên mình cũng đồng ý đâu có nói gì đâu mà.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA