Giá vốn hàng bán cho Cty dịch vụ in ấn

• Thread starter chipcoi88
  • Ngày gửi
C

chipcoi88

Guest
3/6/10
3
0
1
Hà Nội
Tình hình là em mới vào làm cho 1 cty in ấn, in đủ thể loại,phong bì, card visit... nhưng Cty chỉ mua giấy in về và chuyển thẳng chỗ giấy đó cho 1 đơn vị khác in (k có hóa đơn in ạ). Giờ chuẩn bị làm BCTC mà em chưa biết xử lý như thế nào. Em băn khoăn nhất là cái vụ giá vốn ấy, có bắt buộc phải định khoản bút toán giá vốn cho từng lần xuất hóa đơn k hay để định kỳ quý/năm định khoản vì có tháng Cty này xuất hóa đơn đầu ra nhưng chả có cái hóa đơn đầu vào nào :( Mong các anh/chị nhiều kinh nghiệm tư vấn giúp em với. Em cảm ơn nhiều nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ketoanthattinh

Cao cấp
8/12/05
282
4
18
Mơ về nơi xa lém!
Ðề: Giá vốn hàng bán cho Cty dịch vụ in ấn

Tình hình là em mới vào làm cho 1 cty in ấn, in đủ thể loại,phong bì, card visit... nhưng Cty chỉ mua giấy in về và chuyển thẳng chỗ giấy đó cho 1 đơn vị khác in (k có hóa đơn in ạ). Giờ chuẩn bị làm BCTC mà em chưa biết xử lý như thế nào. Em băn khoăn nhất là cái vụ giá vốn ấy, có bắt buộc phải định khoản bút toán giá vốn cho từng lần xuất hóa đơn k hay để định kỳ quý/năm định khoản vì có tháng Cty này xuất hóa đơn đầu ra nhưng chả có cái hóa đơn đầu vào nào :( Mong các anh/chị nhiều kinh nghiệm tư vấn giúp em với. Em cảm ơn nhiều nhiều!

Tập hợp giá thành = số giấy dùng để in + chi phí cho dịch vụ in

Phân bổ giá vốn tương ứng với khối lượng thành phẩm từng lần xuất bán/xuất hóa đơn

Phải nói với giám đốc là phải ký hợp đồng và lấy hóa đơn dịch vụ in nếu không chi phí này sẽ không được coi là chi phí hợp lý -> Đi nộp thuế hộ cho đối tác in

C

chipcoi88

Guest
3/6/10
3
0
1
Hà Nội

Phân bổ giá vốn tương ứng với khối lượng thành phẩm từng lần xuất bán/xuất hóa đơn

Phải nói với giám đốc là phải ký hợp đồng và lấy hóa đơn dịch vụ in nếu không chi phí này sẽ không được coi là chi phí hợp lý -> Đi nộp thuế hộ cho đối tác in
Em cảm ơn bác nhưng vấn đề ở đây là có những tháng Cty xuất rất nhiều hóa đơn đầu ra nhưng k có cái hóa đơn đầu vào nào vậy em phân bổ GV cho những hóa đơn xuất trong tháng ntn đc ạ? Đầu vào cáo vài chục triệu nhưng đầu ra cứ tằng tằng vài trăm. Tháng nào em chẳng nhắc mà GĐ cứ kiểu gì, thuế cũng k nộp. K hiểu đc.

K

ketoanthattinh

Cao cấp
8/12/05
282
4
18
Mơ về nơi xa lém!

Em cảm ơn bác nhưng vấn đề ở đây là có những tháng Cty xuất rất nhiều hóa đơn đầu ra nhưng k có cái hóa đơn đầu vào nào vậy em phân bổ GV cho những hóa đơn xuất trong tháng ntn đc ạ? Đầu vào cáo vài chục triệu nhưng đầu ra cứ tằng tằng vài trăm. Tháng nào em chẳng nhắc mà GĐ cứ kiểu gì, thuế cũng k nộp. K hiểu đc.

Cái vụ nhiều đầu ra mà không có đủ đầu vào của bạn liên quan đến VAT phải nộp hàng tháng. Nếu không kê khai và nộp thuế thì vi phạm luật quản lý thuế. Khi các bác thuế kiểm tra sẽ Phạt vi phạm + Phạt chậm trả + Truy thu -> Bác GĐ sẽ gặp rắc rối

A

anhhoang02

Trung cấp

Cái vụ nhiều đầu ra mà không có đủ đầu vào của bạn liên quan đến VAT phải nộp hàng tháng. Nếu không kê khai và nộp thuế thì vi phạm luật quản lý thuế. Khi các bác thuế kiểm tra sẽ Phạt vi phạm + Phạt chậm trả + Truy thu -> Bác GĐ sẽ gặp rắc rối

-> Bán hóa đơn, phạt nặng đó.

T

trongquangvu

Trung cấp
16/6/09
67
3
8
Hà Nội

Qua các lời tư vấn của các thành viên nhiều kinh nghiệm ở trên tôi chợt nghĩ ra cách làm thế này cho bạn:
Bạn sẽ kê ra và tính toán thành 3 phương án:
- Phương án 1: Công ty phải kê đầy đủ hóa đơn đầu ra chịu nộp thuế GTGT đầu ra (không bị phạt), nhưng số thuế phải nộp sẽ lớn.
- Phương án 2: Không kê khai hoặc kê khai ít hơn số hóa đơn đã xuất ra (theo ý sếp). Tuy nhiên, bạn phải chiếu theo quy định về xử lý vi phạm về kê khai thuế để tính toán số tiền phạt mà Công ty phải chịu trong trường hợp này. Sẽ lớn hơn cả số thuế phải nộp nếu kê đúng trong phương án 1.
- Phương án 3: Đề nghị sếp ký hợp đồng thuê in ấn đầy đủ, chứng từ đầy đủ, số thuế GTGT phải nộp là thấp nhất, khả năng vi phạm không có.
Sau đó bạn trình cho sếp xem 3 phương án trên sếp bạn sẽ hiểu thôi. Chúc bạn thành công!

T

theanh90

Sơ cấp
29/6/09
10
0
0
HVNH

Không biết chủ thớt hạch toán giá thành kiểu gì thì khó tư vấn lắm

0

018862420316

Guest

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA