Biên bản góp vốn và viết phiếu thu

• Thread starter Ngô Vân Khánh
  • Ngày gửi
N

Ngô Vân Khánh

Guest
Xin chào các anh chị của Webketoan! Em cũng mới đi làm nên vẫn còn nhiều vấn đề thắc mắc mong mọi người giúp đỡ. Hiện nay em có một thắc mắc muốn hỏi các anh chị:
Công ty em mới thành lập trên danh nghĩa là Công ty CP, hiện nay em ko biết nên làm biên bản góp vốn của các cổ đông như thế nào và thời điểm góp vốn sẽ được ghi trước hay sau ngày có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh thì hợp lý? Cổ đông góp vốn dần dần chứ không góp 1 lần thì phiếu thu sẽ được viết như thế nào?
Anh chị nào có mẫu biên bản góp vốn thì Share cho em vứi. Cám ơn nhiều!
Email: chip85chip@yahoo.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
MPI of VN

MPI of VN

Trung cấp
12/3/07
145
0
0
Hanoi
Em căn cứ biên bản họp của các bên liên quan về số tiền góp của từng cổ đông mà thu tiền. Nếu góp nhiều lần thì nhớ theo dõi số luỹ kế kẻo thu thừa ... :)

donghuong1603

donghuong1603

Yêu câu ví dặm
Có anh chị nào có sơ lược của 1 biên bản góp vốn ko chỉ cho em với, em Sreach trên mạng nhưng ko có mẫu. Và trên phiếu thu có phải ghi rõ góp vốn lần 1 hay lần 2 gì đó ko?

Đúng tủ của em rùi. E vừa kiểm tra lại BCTC thì thấy nguồn vốn chủ sở hữu tức là TK 411 : 400.000.000đồng.
Đến lúc em hỏi lại Giám đốc" nghe anh bảo tăng vốn điều lệ cơ mà" thì được trả lời tăng vào năm 2006. Nhưng mà em ko thấy paanr ánh trên sổ sách cũng như bảo cáo tài chính. Em có hỏi một số ah chị đi trước thì ah chị bảo là ko sao: Vì T10/2006 họp cổ đông góp vốn nhưng mà có thể góp chia làm nhiều lần. Em cũng chưa hiểu rõ lắm về vốn góp này và tài khoản 411" Nguồn vốn kinh doanh" là số tiền thể hiện trên phiếu thu hay là số tiền theo biên bản họp cổ đông để góp vốn
Mong anh chị chỉ giúp em với

H

Hoasuongbien82

Guest
9/10/06
15
0
0
42
Hà Nội
Góp vốn Cổ đông

Nhân tiện đây cho em hỏi thăm trường hợp trong 3 tháng sau khi được cấp giấy CNDKKD mà cổ đông không góp đủ thì có sao không? Sau này quyết toán thuế các bác thuế sẽ xử lý thế nào đối với doanh nghiệp? Mong nhận được chia sẻ của các bạn!
Cảm ơn nhiều nhiều:bigok:

P.S Has got acquainted with the girl, http://cyberblady.com, how it to you? Only it is fair!

N

nguyenminhduc

Guest
12/12/06
97
0
0
TP HCM
Em có say xỉn không?
Góp vốn mà có liên quan gì đến thuế chứ
Thuế chỉ xem doanh thu và chi phí thôi
Có chăng thì 1.000 năm sau Sở kế hoạch & đầu tư mới kiểm tra số vốn đăng ký là có thực hay ko?
Câu hỏi về góp vốn em nêu chưa rõ là bằng tài sản hay tiền?
Thì ai mà hiểu em cho được.
Thân ái

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Nhân tiện đây cho em hỏi thăm trường hợp trong 3 tháng sau khi được cấp giấy CNDKKD mà cổ đông không góp đủ thì có sao không? Sau này quyết toán thuế các bác thuế sẽ xử lý thế nào đối với doanh nghiệp? Mong nhận được chia sẻ của các bạn!
Cảm ơn nhiều nhiều:bigok:

P.S Has got acquainted with the girl, http://cyberblady.com, how it to you? Only it is fair!

Việc góp vốn kinh doanh là do các cổ đông thỏa thuận thời gian góp vốn thôi.
Còn thuế thì không liên quan đến vấn đề này,bạn yên tâm nhé:bigok:

N

nguyen thi mai 87

Sơ cấp
2/6/10
8
0
0
36
SongMa SonLa
chào mọi người mọi người cho mình hỏi nếu như mình góp vốn chưa đủ thì mình có cần hạch toán phần vốn góp mà chưa đủ không VD như công ty mình ĐK vốn diều lệ là: 7.500.000.000đ nhưng thực tế mới chỉ góp 500.000.000đ như vậy mình sẽ hạch toán là N111: 500.000.000
N138: 7.000.000.000
C411: 7.500.000.000
nó thể hiện trên BCTC là vẫn còn số vốn chưa góp hay mình chỉ cần hạch toán là:
N111: 500.000.000
C411: 500.000.000
mọi người giúp mình với nha

N

nhatminh0528

Cao cấp
18/8/10
285
1
0
Viet Nam
chào mọi người mọi người cho mình hỏi nếu như mình góp vốn chưa đủ thì mình có cần hạch toán phần vốn góp mà chưa đủ không VD như công ty mình ĐK vốn diều lệ là: 7.500.000.000đ nhưng thực tế mới chỉ góp 500.000.000đ như vậy mình sẽ hạch toán là N111: 500.000.000
N138: 7.000.000.000
C411: 7.500.000.000
nó thể hiện trên BCTC là vẫn còn số vốn chưa góp hay mình chỉ cần hạch toán là:
N111: 500.000.000
C411: 500.000.000
mọi người giúp mình với nha

Bạn HT Nợ 111, 138
Có 411
Như vậy là OK.

C

candyl0ve

Sơ cấp
28/12/10
6
0
0
33
Hà Nội
Thế nhưng khi làm cái giấy chứng nhận góp vốn cho cổ đông thì nên ghi trước hay sau ngày đăng ký kinh doanh thì mới hợp lý ak??

giangkinhte

giangkinhte

Trung cấp
12/6/10
76
0
0
p
theo mình là trước ngày đký kinh doanh

D

davil

Guest
26/3/10
22
0
0
quảng trị
Cty em đăng ký vốn 10 tỷ mà mới góp có 6 tỷ và đang góp tiếp. vậy khi em nên hoạch toán thế nào à?
em làm như thế này có được không:
Cứ 1 lần nọp góp vốn em viết phiếu thu và hoạch toán N 111/C 411 số tiền đó.
Và em hỏi thêm vấn đề nữa :
người ta nộp góp vốn xong cty em lấy tiền đó mua xe. cty em chua có phần mền. em hoạch toán như thế này đã đủ chưa:
N 211/C 112 số tiền mua xe đó vậy đã đủ chưa

F

figures

Guest
7/7/05
24
2
3
42
hcm
Xin chào mọi người, để trả lời tất cả các vấn đề các bạn đang nêu, tôi xin có ý kiến như sau:
Theo QĐ 15, hạch toán tài khoản 411 gồm:
"Số dư bên Có:

Nguồn vốn kinh doanh hiện có của doanh nghiệp.

Tài khoản 411- Nguồn vốn kinh doanh, có 3 tài khoản cấp 2:

- TK 4111- Vốn đầu tư của chủ sở hữu: Tài khoản này phản ánh khoản vốn thực đã đầu tư của chủ sở hữu theo Điều lệ công ty của các chủ sở hữu vốn. Đối với các công ty cổ phần thì vốn góp từ phát hành cổ phiếu được ghi vào tài khoản này theo mệnh giá.

- TK 4112- Thặng dư vốn cổ phần: Tài khoản này phản ánh phần chênh lệch tăng do phát hành cổ phiếu cao hơn mệnh giá và chênh lệch tăng, giảm so với giá mua lại khi tái phát hành cổ phiếu quỹ (đối với các công ty cổ phần).

- TK 4118- Vốn khác: Tài khoản này phản ánh số vốn kinh doanh được hình thành do bổ sung từ kết quả hoạt động kinh doanh hoặc do được tặng, biếu, tài trợ, đánh giá lại tài sản (Nếu các khoản này được phép ghi tăng, giảm nguồn vốn kinh doanh)."

Như vậy, khi hạch toán vào tài khoản 411 là số tiền thực đã đầu tư, có một số bạn hướng dẫn ghi 138 là không phù hợp,, 411 là vốn hoạt động của công ty. Do đó, các cổ đông, hoặc thành viên thỏa thuận thời gian góp vốn như thế nào kế toán chỉ theo dõi và chỉ hạch toán 411 khi tiền thực sự góp vào doanh nghiệp, có thể bằng hiện kim hoặc hiện vật.

Tôi cũng thấy có bạn nói không ảnh hưởng đến thuế, tôi thì nói có đấy, theo thông tư 130 thuế TNDN, nếu số vốn chưa góp đủ mà Công ty bạn đi vay thì chi phí lãi vay tương ứng với số vốn góp chưa đủ sẽ không được tính vào chi phí khi tính thuế Thu nhập doanh nghiệp (trường hợp này kế toán chúng ta ít để ý, khi thuế xuống kiểm tra lúc đó mới vỡ lẻ).

Khongchuyen

Khongchuyen

Cao cấp
- Theo quy định tại Luật Doanh nghiệp:
Sau 3 năm kể từ ngày được cấp giấy chứng nhận ĐKKD mà các cổ đông tham gia góp vốn vẫn không góp đủ số vốn theo cam kết thì bắt buộc phải đăng ký giảm vốn điều lệ bằng đúng số vốn thực góp.

- Việc góp vốn không đủ theo ĐKKD thì DN còn phải chịu thêm một thiệt thòi nữa là trong quá trình hoạt động kinh doanh nếu có vay vốn của Ngân hàng để bổ sung nguồn vốn lưu động, khi đó số vốn vay tương ứng với phần vốn góp bị thiếu đó không được tính chi phí lãi vay vào chi phí hợp lý hợp lệ khi xác định chi phí khấu trừ thuế TNDN.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi
Ðề: Biên bản góp vốn và viết phiếu thu

các bạn ơi cho mình hỏi với những công ty về tư vấn dịch vụ thì trong đăng ký kinh doanh sẽ không có vốn điều lệ vậy, chỉ có vốn thực góp của các thành viên, các bạn giúp mình ai có mẫu biên bản góp vốn cho mình xin với, và tổng số vốn góp của các thành viên mình hạch toán thế nào, và số dư TK 111 có phải là tổng số vốn góp không

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA