Tờ khai thuế TNDN tạm tính theo quý sẽ làm ntn?

• Thread starter huongkt83
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

huongkt83

Trung cấp
15/1/07
90
0
0
41
Hà Đông
Mẫu tờ khai thuế thu nhập DN tạm tinh theo thông tư số 60 ban hành ngày 14 tháng 6 năm 07.Có phải bắt đầu thực hiện tư quý 3 không. Tức là ngày 20 hay 25 của tháng 9 phải nộp tờ khai thuế thu nhập DN tạm tính.
Nhưng thực sự mình k biết nên tính ntn hay là phải làm quyết toán của 6 tháng đầu năm sau đó đến tháng 9 xẽ làm quyết toán của 3 tháng quý 3.
Nhưng trong TH đó mình xẽ nộp thuế theo số tạm tính ở quý 2 hay quý 3 vì quý 3 phải hêt 30/9 cơ trong khi mình phải nộp thuế vào ngày 25.
Bạn nào có thể chỉ giúp mình với
Cám ơn các bạn nhiều./
:mrstraetz

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tờ khai thuế TNDN tạm tính theo qúy sẽ được áp dụng từ kỳ tính thuế qúy 3 năm 2007. Như vậy, qúy 1 và qúy 2 theo quy định cũ đã nộp thuế xong rồi, giờ bạn chỉ phải kê khai thuế TNDN từ qúy 3 trở đi.

Theo quy định, thời hạn nộp tờ khai qúy chậm nhất là ngày thứ ba mươi của quý tiếp theo quý phát sinh nghĩa vụ thuế. Như vậy, thời hạn nộp cuối cùng của Tờ khai thuế TNDN qúy 3 năm 2007 là ngày 30/10/2007. Bạn tính cho số thuế phải nộp của qúy 3 vì cơ quan thuế đã cho bạn thời gian 1 tháng sau qúy đó để tính ra số liệu rồi và số liệu này không phải là ước tính, căn cứ vào tình hình hoạt động kinh doanh thực tế của qúy đó.

Và thời hạn nộp thuế chậm nhất là ngày cuối cùng của thời hạn nộp tờ khai, tức cũng chính là ngày 30/10/2007 để nộp tiền thuế TNDN qúy 3 năm 2007.

Sửa lần cuối:
S

songviet

Guest
2/1/06
145
0
0
Hai phong
Tờ khai thuế TNDN tạm tính theo qúy sẽ được áp dụng từ kỳ tính thuế qúy 3 năm 2007. Như vậy, qúy 1 và qúy 2 theo quy định cũ đã nộp thuế xong rồi, giờ bạn chỉ phải kê khai thuế TNDN từ qúy 3 trở đi.

Theo quy định, thời hạn nộp tờ khai qúy chậm nhất là ngày thứ ba mươi của quý tiếp theo quý phát sinh nghĩa vụ thuế. Như vậy, thời hạn nộp cuối cùng của Tờ khai thuế TNDN qúy 3 năm 2007 là ngày 30/9/2007. Bạn tính cho số thuế phải nộp của qúy 3 vì cơ quan thuế đã cho bạn thời gian 1 tháng sau qúy đó để tính ra số liệu rồi và số liệu này không phải là ước tính, căn cứ vào tình hình hoạt động kinh doanh thực tế của qúy đó.

Và thời hạn nộp thuế chậm nhất là ngày cuối cùng của thời hạn nộp tờ khai, tức cũng chính là ngày 30/9/2007 để nộp tiền thuế TNDN qúy 3 năm 2007.

hị, Tú Anh ơi, ngày thứ ba mươi của quý tiếp theo quý 3 thì phải là 30/10 chứ :)

violet80

violet80

Guest
21/3/07
139
0
0
nơi ấy bình yên
Vậy sao chỗ mình hôm nay thuế đã kêu là bị lập biên bản vì nộp muộn tờ khai nhỉ, hôm nay mới là 10/8 mà

S

smarthome

Guest
26/2/07
21
0
0
Ha Noi
www.nha-dep.biz
Hôm nay đi nộp tờ khai thuế, Mình mới nhận được thông báo và mẫu tờ khai thuế TNDN tạm tính. Minh cũng đang băn khoăn ko biết làm thế nào? Áp dụng từ ngày nào? Vậy tờ khai tạm tính từ đầu năm ko phải thực hiện tiếp ah! Sao lại ko phải là Tạm tinh mà lại là số thực? Minh đang ở Ba Đình có ai hiểu rõ làm ơn giải thích zùm với???

M

micky.88

Guest
13/11/06
2
0
0
TPHCM
Sao cty mình ko thấy CQT nói gì nhỉ. Chỉ có thời hạn nộp TKTGTGT tới 20tây tháng sau thôi. Mình ở PN, TPHCM. vậy thì mình làm sao

T

Thue_Nha_Nuoc

User đã bị cấm truy cập
22/5/07
20
0
0
Hanoi
Chào mọi người!
Khai thuế TNDN theo quý có 2 trường hợp, tôi chỉ gợi ý các bạn đọc TT 60 xem chi tiết nhé.
- Bình thường thì DN phải kê khai theo mẫu số 01A/TNDN và DT và Cp trong mẫu này là số "thực tế" phát sinh trong quý. Quyết định 2476/QĐ-BTC đã đính chính lại rồi đấy.
- Nếu người nộp thuế ko xác định chi phí thực tế phát sinh thì dùng mẫu 01B/TNDN, chi tiết ntn xem TT 60 điểm 3 mục II phần B nhé.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Vậy sao chỗ mình hôm nay thuế đã kêu là bị lập biên bản vì nộp muộn tờ khai nhỉ, hôm nay mới là 10/8 mà
Bạn có lộn sang tờ khai thuế GTGT không vậy? Vì rằng: nếu theo quy định cũ thì tờ khai thuế TNDN đã nộp từ đầu năm rồi, nếu theo quy định mới thì tờ khai thuế TNDN sẽ nộp sau 30 ngày kể từ tháng cuối quý đó. Tờ khai thuế GTGT tháng 7 hết hạn nộp vẫn là ngày 20/8/2007.

micky.88 nói:
Sao cty mình ko thấy CQT nói gì nhỉ. Chỉ có thời hạn nộp TKTGTGT tới 20tây tháng sau thôi. Mình ở PN, TPHCM. vậy thì mình làm sao
Bạn xem quy định mới trong Thông tư 60/2007/TT-BTC.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Minh cũng đang băn khoăn ko biết làm thế nào?
Bạn căn cứ trên báo cáo tài chính qúy 3 năm 2007 để kê khai thuế TNDN cho qúy 3 năm 2007.

Áp dụng từ ngày nào?
Áp dụng từ kỳ tính thuế qúy 3 năm 2007.

Vậy tờ khai tạm tính từ đầu năm ko phải thực hiện tiếp ah!
Vâng, không còn thực hiện nữa.

Sao lại ko phải là Tạm tinh mà lại là số thực?
Vì Nhà nước đã thay đổi suy nghĩ: thật thì hợp lý hơn giả.

nguyenhien79

nguyenhien79

Mơ về nơi xa lắm
26/1/07
205
0
0
Ha Noi
Quy định là thế, hôm qua mình nên nộp tờ khai có hỏi thì họ nói vẫn làm như cũ có gì thì CCT sẽ thông báo đến DN, thực sự mình k bit thế nào nữa hiện tại tờ khai thuế GTGT mình chưa làm theo TT 60, thuế nhận cũng k nói gì, mã vạch chi cục mình cũng vẫn chưa áp dụng mà mình thì cũng k muốn cầm đèn chạy trước ô tô nên cứ theo hướng dẫn của chi cục làm thôi

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
Nhờ chị Tú Anh giúp đỡ!
Nếu trên tờ khai TNDN Quý III/2007 kê khai số thuế TNDN Chưa hoàn toàn chính xác vì trong quá trình tổng hợp có sai sót có được điều chỉnh vào kỳ kê khai quý IV/2007 không?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn có thể điều chỉnh vào qúy 4 năm 2007 nếu bạn có hạch toán điều chỉnh vào qúy 4 năm 2007.

Nhờ chị Tú Anh giúp đỡ!
Nếu trên tờ khai TNDN Quý III/2007 kê khai số thuế TNDN Chưa hoàn toàn chính xác vì trong quá trình tổng hợp có sai sót có được điều chỉnh vào kỳ kê khai quý IV/2007 không?

violet80

violet80

Guest
21/3/07
139
0
0
nơi ấy bình yên
Bạn có lộn sang tờ khai thuế GTGT không vậy? Vì rằng: nếu theo quy định cũ thì tờ khai thuế TNDN đã nộp từ đầu năm rồi, nếu theo quy định mới thì tờ khai thuế TNDN sẽ nộp sau 30 ngày kể từ tháng cuối quý đó. Tờ khai thuế GTGT tháng 7 hết hạn nộp vẫn là ngày 20/8/2007.

Mình đâu có nhầm, mình mang tờ khai thuế GTGT T7 ra nộp, họ hỏi mình đã nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính quý 3 chưa, bảo nếu chưa thì về làm thứ 2 mang ra để họ lập biên bản, thế có khổ không cơ chứ. Họ còn bảo họ vừa lập biên bản 1 Cty nào đó. Theo các bạn mình phải trả lời họ thế nào.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
N

Namvuitinh

Guest
17/4/07
11
0
1
Tp.HCM
Chị Tú Anh ơi cho em hỏi là nếu như chỉ tính thuế cho quý 03 năm 2007 thôi vậy thì Quý 01 và 02 tính tạm sẽ dồn lại tính cho quyết toán TNDN cuối năm hay sao hả chị?

shmily

shmily

Trung cấp
4/7/06
144
0
0
Việt nam
Bạn căn cứ trên báo cáo tài chính qúy 3 năm 2007 để kê khai thuế TNDN cho qúy 3 năm 2007.

.

Chị Tú Anh ơi cho e hỏi: vậy các DN nhỏ ko lập báo cáo tài chính theo quý thì phải làm sao ạ?

Chào mọi người!
Khai thuế TNDN theo quý có 2 trường hợp, tôi chỉ gợi ý các bạn đọc TT 60 xem chi tiết nhé.
- Bình thường thì DN phải kê khai theo mẫu số 01A/TNDN và DT và Cp trong mẫu này là số "thực tế" phát sinh trong quý. Quyết định 2476/QĐ-BTC đã đính chính lại rồi đấy.
- Nếu người nộp thuế ko xác định chi phí thực tế phát sinh thì dùng mẫu 01B/TNDN, chi tiết ntn xem TT 60 điểm 3 mục II phần B nhé.

Hay thật, đã tên là thuế thu nhập tạm tính rồi mà còn đòi số thực tế:wall:

E ko hiểu tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu (%) được ghi trong mẫu 01B/TNDN này, ai hiểu giải thích giùm e với, e cảm ơn ạ.:inlove:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
D

dht

Trung cấp
5/4/07
196
1
0
Hanoi
Tôi muốn hỏi nếu quý 1 và quý 2 kinh doanh lỗ, Quý 3 lãi thì có được chuyển lỗ của 2 quý trước không (mẫu 01A/TNDN có chỉ tiêu 15 "Lỗ được chuyển trong kỳ" có phải là được chuyển lỗ các kỳ trước không?

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Tôi muốn hỏi nếu quý 1 và quý 2 kinh doanh lỗ, Quý 3 lãi thì có được chuyển lỗ của 2 quý trước không (mẫu 01A/TNDN có chỉ tiêu 15 "Lỗ được chuyển trong kỳ" có phải là được chuyển lỗ các kỳ trước không?
Tất nhiên là được.

N

Ngô Vân Khánh

Guest
Tất nhiên là được chuyển lỗ của kỳ trước sang chứ bạn, không thì lỗ lãi các quý tính riêng ah

B

BachLoan

Guest
13/6/07
4
0
0
Vĩnh Phúc
Phiền các bạn giúp mình: Cũng về vấn đề nộp tờ khai thuế thu nhập tạm tính, mình ko biết là nộp tờ khai này chỉ áp dụng cho những doanh nghiệp phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp rồi. Đối với doanh nghiệp mình đang trong thời gian miễn thuế thì có phải nộp tờ khái thuế TNTT ko? Vì từ ngày mình làm đến bây giờ (hơn 3 năm) mình vẫn chưa nộp bao giờ và cơ quan thuế cũng ko thấy nhắc nhở gì mình.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào các bạn,
Mình mới được tập huấn thuế sáng nay (13/8/07) về thông tư 60 nên nói lại cho các bạn rõ về thuế TNDN tạm nộp theo Quý như sau.
*Tờ khai tạm nộp thuế TNDN theo quý được áp dụng cho kỳ tính thuế là Q3/07. Thời hạn cuối nộp báo cáo & nộp thuế Q3/07 là ngày 30/10/2007. (30 ngày sau khi kết thúc quý đó)
* Tờ khai tạm nộp theo quý có 2 mẫu 01A/TNDN và 01B/TNDN, doanh nghiệp có thể lựa chọn 1 trong 2 mẫu trên mà làm. Lưu ý quan trọng là các cty nào mới thành lập, doanh nghiệp quyết toán thuế TNDN năm trước lỗ thì không được chọn mẫu 01B/TNDN để làm. Còn lại thì thích mẫu nào thì làm mẫu đó.
Do đó, doanh nghiệp phát sinh ghi chép đầy đủ và chính xác lập báo cáo tài chính kịp thời trước ngày 30 đầu quý sau thì làm mẫu 01A/TNDN còn không kịp/không chính xác thì có thể làm mẫu 01B/TNDN.
+ Chỉ tiêu "tỷ lệ % TNCT trên DT được tính là tỷ lệ % của TNCT trên DT của năm trước.
+ Vẫn được chuyển lỗ theo quyết toán năm hoặc lỗ của quý trước vào quý sau.
Một và thông tin hy vọng giúp được các bạn phần nào thắc mắc về thuế TNDN tạm nộp theo quý.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA