Kỳ phiếu, Trái phiếu

• Thread starter Vit84
  • Ngày gửi
V

Vit84

Guest
12/2/07
11
0
0
39
Thái Nguyên
blog.360.yahoo.com
Mọi người làm ơn phân biệt hộ mình: Kỳ phiếu và Trái phiếu
Cho mình xin luôn công thức tính lãi của hai loại này với
Cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
lethuhien

lethuhien

Guest
6/9/06
68
0
0
Ha Noi
Note – Kỳ phiếu
Chứng nhận do một công ty hoặc chính phủ phát hành ghi rõ số lượng một khoản vay, lãi suất phải trả và thế chấp trong trường hợp không thanh toán được. Thời hạn thanh toán thường là trên 1 năm kể từ khi phát hành nhưng không được lâu hơn 7-8 năm. Thời hạn thanh toán ngắn hơn là điểm khác biệt chính giữa kỳ phiếu và trái phiếu.

Đối với trái phiếu trả lãi định kỳ:
Lãi = Tổng mệnh giá TP x Lãi suất công bố (%năm) / Số lần trả lãi trong năm

Đối với TP trả lãi trước vào đầu kỳ:Lãi được trả toàn bộ 1 lần trong suốt thời hạn của trái phiếu hoặc trả nhiều lần vào đầu mỗi kỳ hạn trả lãi trái phiếu (đầu năm)

Đối với TP chiết khấu: Lãi là phần chênh lệch . Phần lãi được thu ngay từ khi mua trái phiếu:
Lãi TP = Tổng mệnh giá TP - Số tiền phải thanh toán.

Chắc bạn cũng sắp thi rồi phải ko?
Bạn nên nắm kỹ lý thuyết khái quát cơ bản như: Kế toán ngân hàng là gì? Tài Khoản KTNH? Chứng từ kế toán ngân hàng (cái này rất quan trọng)? Hình thức ghi sổ của KTNHTM (chứng từ ghi sổ nhé), luân chuyển chứng từ? Các loại thanh toán ko dùng tiền mặt và phạm vi của nó (séc, UNC, UNT, Thư tín dụng, Thẻ thanh toán, ngân phiếu thanh toán). Hiểu thế nào về kế toán giao dịch chứng minh có đủ năng lực. Dự thu, dự chi, thanh toán điện tử liên hàng, thanh toán bù trừ, đổi ngoại tệ, thanh toán séc, tính gốc và lãi gửi tiết kiệm (để có thế làm bài tập). Chúc bạn qua vòng thi viết và tài khoản ko nhất thiết phải nhớ ký hiệu, chỉ cần tên là được.

V

Vit84

Guest
12/2/07
11
0
0
39
Thái Nguyên
blog.360.yahoo.com
Cảm ơn bạn nhiều nhé. Mình sẽ cố gắng hết sức. Những gợi ý của bạn rất có ích đối với mình và mọi người trên webketoan đấy

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA