Mua TSCD -HDBH thong thuong

• Thread starter Phan Thu Oanh
  • Ngày gửi
P

Phan Thu Oanh

Guest
8/10/04
52
0
0
47
Ha Noi
Chào mọi người!
Mọi người giúp mình với nhé.
Công ty mình vừa thành lập, giám đốc trực tiếp mua bàn ghế với giá trị hơn 10 triệu đồng. Giám đốc đề nghị với người bán xuất hóa đơn GTGT nhưng người bán chỉ xuất cho HDBH thông thường đã thế cty mình còn phải trả cho họ thêm 5% tổng giá trị lô hàng mua(gọi là thuế 5%). Mình giải thích rồi nhưng giám đốc không hiểu cho. Vấn đề là mình phải xử lý món này thế nào? Mình sắp phải khai thuế GTGT tháng 7, lại còn phải ghi sổ TSCĐ nữa chứ.
Giúp mình với nhé.
Cám ơn mọi người trước nha.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MISSKETOAN

Guest
7/6/07
57
1
8
43
Vinh - Nghe An
Chào mọi người!
Mọi người giúp mình với nhé.
Công ty mình vừa thành lập, giám đốc trực tiếp mua bàn ghế với giá trị hơn 10 triệu đồng. Giám đốc đề nghị với người bán xuất hóa đơn GTGT nhưng người bán chỉ xuất cho HDBH thông thường đã thế cty mình còn phải trả cho họ thêm 5% tổng giá trị lô hàng mua(gọi là thuế 5%). Mình giải thích rồi nhưng giám đốc không hiểu cho. Vấn đề là mình phải xử lý món này thế nào? Mình sắp phải khai thuế GTGT tháng 7, lại còn phải ghi sổ TSCĐ nữa chứ.
Giúp mình với nhé.
Cám ơn mọi người trước nha.
Chi ơi, vấn để này k quá phức tạp đâu. nếu mình lấy hóa đơn thông thường thì mình không được khấu trừ thuế đầu vào thôi, nghĩa là chị vẫn phai hạch toán cả phần thuế đó vào nguyên giá TSCD. Vậy thôi. Còn phần 5% thuế thì chỉ cần lấy thêm 1 hóa dơn tiếp khách hoặc là công vận chuyển tài sản đó về cơ quan cũng được mà. Rút kinh nghiệm lúc nào đi mua hang mà lấy hóa đơn phải trả tiên thuế thì thỏa thuận với họ ghi luôn tiền thuế trên hóa đơn chi a

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA