Cell bị đánh dấu góc trên bên trái có điều gì khác biệt với các cell khác?

• Thread starter uidadauem
  • Ngày gửi
U

uidadauem

Guest
13/6/07
2
0
0
38
ha noi
Chào các anh, chị
Thỉnh thoảng trong excel có một số cell bị đánh dấu ở góc trên bên trái của cell. Như vậy các cell này có gì khác biệt với các cell khác, tại sao lại như vây?
Rất mong các anh, chị giải thích.

Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Đó là 1 chức năng rà soát lỗi của Excel, có từ Excel 2002 trở đi. Xuất hiện dấu màu xanh này có nghĩa là dữ liệu bạn nhập vào có khả năng bị sai cái gì đó, định dạng, công thức... nhất là khi bạn nhập ngày không đúng kiểu hoặc SUM nhưng không hết cả cột cần SUM. Chức năng này cũng rất hay nhưng nếu chưa quen bạn sẽ thấy khó chịu. Để tắt chức năng này bạn vào Tool - Options, chọn Tab Erors Checking rồi thay đổi các tùy chọn cho phù hợp.

• Like
Reactions: Phan Thị LệDung
T

tinhco

Trung cấp
14/11/04
65
0
6
Chau Thanh
Chào các bạn,
Khi mình trich dữ liệu từ phần mềm kế toán ra file excel, thì các ô số liệu điều bị bánh dấu ở bên góc trên bên trái, làm cho số liệu không cộng trừ được. Khi mình double click vào từng ô thì mới tính toán được. Các bạn có biết cách nào để làm một lần không, chứ click vào từng ô như vầy mệt quá.

Sửa lần cuối:
aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
Chào các bạn,
Khi mình trich dữ liệu từ phần mềm kế toán ra file excel, thì các ô số liệu điều bị bánh dấu ở bên góc trên bên trái, làm cho số liệu không cộng trừ được. Khi mình double click vào từng ô thì mới tính toán được. Các bạn có biết cách nào để làm một lần không, chứ click vào từng ô như vầy mệt quá.

Dữ liệu bạn đưa ra excell nó đang không phải dạng số, chính vì thế mà bạn cộng trừ nó bằng 0,

khi bạn double lick vào ô đó, thoát ra thì số liệu của ô đó được làm tươi lại; nên phép cộng trả về kết quả như bạn thấy.

Đề làm 1 lần như bạn muốn thì bạn sử dụng chức năng find - replace là một trong những cách khá hiệu quả.

Chúc bạn thành công.

• Like
Reactions: Phan Thị LệDung
H

haduchuy

Guest
8/7/08
1
0
0
TU LIEM_HA NOI
<<<<<<<<<Đó là 1 chức năng rà soát lỗi của Excel, có từ Excel 2002 trở đi. Xuất hiện dấu màu xanh này có nghĩa là dữ liệu bạn nhập vào có khả năng bị sai cái gì đó, định dạng, công thức... nhất là khi bạn nhập ngày không đúng kiểu hoặc SUM nhưng không hết cả cột cần SUM. Chức năng này cũng rất hay nhưng nếu chưa quen bạn sẽ thấy khó chịu. Để tắt chức năng này bạn vào Tool - Options, chọn Tab Erors Checking rồi thay đổi các tùy chọn cho phù hợp.>>>>>>>>>>

phuonganh251084

phuonganh251084

Guest
7/11/06
124
0
0
HN
Đó là 1 chức năng rà soát lỗi của Excel, có từ Excel 2002 trở đi. Xuất hiện dấu màu xanh này có nghĩa là dữ liệu bạn nhập vào có khả năng bị sai cái gì đó, định dạng, công thức... nhất là khi bạn nhập ngày không đúng kiểu hoặc SUM nhưng không hết cả cột cần SUM. Chức năng này cũng rất hay nhưng nếu chưa quen bạn sẽ thấy khó chịu. Để tắt chức năng này bạn vào Tool - Options, chọn Tab Erors Checking rồi thay đổi các tùy chọn cho phù hợp.

Ngoài ra còn trường hợp nào nữa không anh ?
Vì khi em dùng, VD như ta nhập dãy số mà có số không đầu tiên, ta đánh dấu ' sau đó nhập số 0 và các số tiếp theo thì cũng xuất hiện dấu màu xanh ở góc trái.
VD : nhập 0123. Ta không thể nhập 0123 vì excel sẽ hiểu 123. Do vậy ta nhập '0123.

H

hoanghaitr

Sơ cấp
13/1/08
43
0
8
Tp HCM
Vì khi em dùng, VD như ta nhập dãy số mà có số không đầu tiên, ta đánh dấu ' sau đó nhập số 0 và các số tiếp theo thì cũng xuất hiện dấu màu xanh ở góc trái.
VD : nhập 0123. Ta không thể nhập 0123 vì excel sẽ hiểu 123. Do vậy ta nhập '0123.

Nói rõ hơn là: Bạn chọn vùng sẽ nhập dũ liệu. Vào format -> cell. Trong tab number bấm vào text, OK

Sửa lần cuối:
V

VanHao

Trung cấp
18/12/05
70
4
6
Go Vap
Từ Excel 2002 trở đi , Excel sẽ đánh dấu màu xanh ở góc trái bên trên của ô cho dữ liệu số có định dạng Text.

C

chonga2009

Guest
15/2/09
2
0
0
1
Electrostatic Testing

The PTFE lined spool is subjected to a electostatic spark test at 25kV to ensure the integrity of the liner. Welcome to China PTFE valve manufacturer friendly link!

kakaka

kakaka

Trung cấp
17/7/08
177
0
0
Việt Nam

Format cell/Custom và gõ vào 0000 nếu bạn muốn hiển thị là 0123.

N

nghikhiet96

Guest
3/3/09
9
0
0
38
TPHCM
Chào cả nhà!
Vấn đề này đúng là nan giải thật đó, trong công ty mình đang làm, do không thống nhất cách nhập nên khi nhập thông tin liên quan đến số, mỗi người nhập một kiểu (người thì nhập số liên tục, người thì nhập dấu "," để phân cách ngàn, người thì nhập dấu "." để phân cách ngàn, có người còn chơi khoản trắng để phân cách ngàn nữa chứ). Đến khi chuyển về cho mình xử lý thì sum lại không được.
Ở đây có ai biết hàm nào để excel tự chỉnh lại cho chính xác cho mình không? chứ cứ chỉnh từng cell thì ôi ơi cả ngàn cell, chỉnh mệt nghỉ.
Cám ơn trước nhe!

N

nhokanchoy

Guest
11/9/16
1
0
1
26
Chào cả nhà!
Vấn đề này đúng là nan giải thật đó, trong công ty mình đang làm, do không thống nhất cách nhập nên khi nhập thông tin liên quan đến số, mỗi người nhập một kiểu (người thì nhập số liên tục, người thì nhập dấu "," để phân cách ngàn, người thì nhập dấu "." để phân cách ngàn, có người còn chơi khoản trắng để phân cách ngàn nữa chứ). Đến khi chuyển về cho mình xử lý thì sum lại không được.
Ở đây có ai biết hàm nào để excel tự chỉnh lại cho chính xác cho mình không? chứ cứ chỉnh từng cell thì ôi ơi cả ngàn cell, chỉnh mệt nghỉ.
Cám ơn trước nhe!

Chào bạn, trong trường hợp của bạn thì bạn có thể dùng REPLACE bạn nhé

trangnguyen_DaNang

trangnguyen_DaNang

Trung cấp
4/7/16
86
17
8
Chào các bạn,
Bạn bôi đen các ô, hoặc cột sau đó chuyển từ "Auccouting sang Number" thử xem

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA