Xuất hóa đơn cho hàng nhập khẩu ủy thác

• Thread starter hanoimuathu
  • Ngày gửi
H

hanoimuathu

Guest
30/7/06
58
0
6
Ha Noi
Các anh chị giúp em với!
Công ty em nhận nhập khẩu ủy thác. Tất cả các chi phí vận chuyển, mau bảo hiểm và nộp thuế NK, GTGT công ty em đã nộp (hóa đơn viết cho công ty em), bây giờ Giám đốc yêu cầu xuất HĐơn trả cho bên ủy thác. Các anh các chị chỉ giùm em: cước vận chuyển quốc tế, bảo hiểm là 0%, thuế VAT hàng NK là 0%, phí xử lý hàng hóa lại là: 10%. Vậy em xuất Hóa đơn như thế nào thì đúng? Mong các anh chị giúp cho vì em phải xuất HĐơn rồi!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Các anh chị giúp em với!
Công ty em nhận nhập khẩu ủy thác. Tất cả các chi phí vận chuyển, mau bảo hiểm và nộp thuế NK, GTGT công ty em đã nộp (hóa đơn viết cho công ty em), bây giờ Giám đốc yêu cầu xuất HĐơn trả cho bên ủy thác. Các anh các chị chỉ giùm em: cước vận chuyển quốc tế, bảo hiểm là 0%, thuế VAT hàng NK là 0%, phí xử lý hàng hóa lại là: 10%. Vậy em xuất Hóa đơn như thế nào thì đúng? Mong các anh chị giúp cho vì em phải xuất HĐơn rồi!

Bạn tính giá hàng NK ra giá CIF rồi xuất 1 hóa đơn gồm 2 mục: hàng NK theo giá CIF (nhớ quy đổi ra VND theo tỷ giá), thuế NK. Trên đó ghi rõ hàng NK ủy thác theo HĐUT nào.
Hóa đơn thứ 2 là phí ủy thác, cái "phí xử lý hàng hóa lại là: 10%" mà bạn nhắc đến có thể là cái này chăng: trên hđơn ghi: phí UTNK theo HĐUT nào.

H

hanoimuathu

Guest
30/7/06
58
0
6
Ha Noi
Bạn tính giá hàng NK ra giá CIF rồi xuất 1 hóa đơn gồm 2 mục: hàng NK theo giá CIF (nhớ quy đổi ra VND theo tỷ giá), thuế NK. Trên đó ghi rõ hàng NK ủy thác theo HĐUT nào.
Hóa đơn thứ 2 là phí ủy thác, cái "phí xử lý hàng hóa lại là: 10%" mà bạn nhắc đến có thể là cái này chăng: trên hđơn ghi: phí UTNK theo HĐUT nào.
1. Cước vận chuyển quốc tế VAT là 0%, nếu E tính vào giá CIF để xuất Hóa đơn ra thì nó lại thành VAT 5% ạ. Giải thích giúp em với nhé!
2. Không phải là phí ủy thác đâu ạ, là phí xử lý hàng hóa của công ty cổ phần dịch vụ hàng hóa nội bài (hàng chuyển bằng đường hàng không ạ)

K

kiemtoan

Sơ cấp
6/8/04
37
2
8
44
Hanoi
To hanoimuathu!!!

Trường hợp của bạn được quy định tại điểm 5.1, Mục IV, Thông tư 32/2007/BTC ngày 09/4/2007. Tớ trích cho cậu đọc nhé:

"...5.2- Cơ sở kinh doanh xuất nhập khẩu là đối tượng nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thuế nhận nhập khẩu hàng hoá uỷ thác cho các cơ sở khác, khi trả hàng cơ sở nhận uỷ thác lập chứng từ như sau:
Cơ sở nhận nhập khẩu uỷ thác khi xuất trả hàng nhập khẩu uỷ thác, nếu đã nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu, cơ sở lập hoá đơn GTGT để cơ sở đi uỷ thác nhập khẩu làm căn cứ kê khai, khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với hàng hoá uỷ thác nhập khẩu. Trường hợp cơ sở nhận nhập khẩu uỷ thác chưa nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu, khi xuất trả hàng nhập khẩu uỷ thác, cơ sở lập phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ do Bộ Tài chính (Tổng cục Thuế) phát hành kèm theo lệnh điều động nội bộ làm chứng từ lưu thông hàng hoá trên thị trường. Sau khi đã nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu cho hàng hoá nhập khẩu uỷ thác, cơ sở mới lập hoá đơn theo quy định trên.
Hoá đơn GTGT xuất trả hàng nhập khẩu uỷ thác ghi:
(a) Giá bán chưa có thuế GTGT bao gồm: giá trị hàng hoá thực tế nhập khẩu theo giá CIF, thuế nhập khẩu, thuế tiêu thụ đặc biệt và các khoản phải nộp theo chế độ quy định ở khâu nhập khẩu (nếu có).
(b) Thuế suất thuế GTGT và tiền thuế GTGT ghi theo Thông báo nộp thuế của cơ quan Hải quan.
(c) Tổng cộng tiền thanh toán (= a + b)
Cơ sở nhận nhập khẩu uỷ thác lập hoá đơn GTGT riêng để thanh toán tiền hoa hồng uỷ thác nhập khẩu...
"

Rất đơn giản đúng không?

Giá tính thuế GTGT là (giá áp thuế nhập khẩu + thuế nhập khẩu) thể hiện trên Tờ khai Hải quan

Thuế suất thuế GTGT và thuế GTGT cũng được thể hiện trên Tờ khai.

Việc của chúng ta chỉ là chép lại vào Hóa đơn GTGT xuất trả hàng nhập khẩu, sau đó xuất 1 Hóa đơn riêng cho phí nhập khẩu ủy thác.

Hết việc. Hi hi hi...

• Like
Reactions: Tran Nhan
T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
1. Cước vận chuyển quốc tế VAT là 0%, nếu E tính vào giá CIF để xuất Hóa đơn ra thì nó lại thành VAT 5% ạ. Giải thích giúp em với nhé!
2. Không phải là phí ủy thác đâu ạ, là phí xử lý hàng hóa của công ty cổ phần dịch vụ hàng hóa nội bài (hàng chuyển bằng đường hàng không ạ)

Nguyên tắc tính thuế NK và VAT hàng NK là tính theo giá + phí về đến cửa khẩu nhập đầu tiên, nói nôm na là quy đổi ra giá CIF hoặc giá CFR (nếu ko mua BH) để tính thuế.
Cái phí xử lý hàng kia phát sinh sau khi hàng đến của khẩu nên ko đc tính vào giá hàng ủy thác khi xuất hđơn. Đó là chi phí giao nhận hàng hóa. Cái này thì tùy theo thỏa thuận với bên UT và cty bạn trong HĐUT có tính hay ko tính vào phí UT. Thường thì ko tính vào phí UT đâu, khi đó cty bạn sẽ xuất 1 cái hóa đơn các chi phí giao nhận, vận tải để đưa hàng về đến kho của bên UT.

H

hanoimuathu

Guest
30/7/06
58
0
6
Ha Noi
Vậy các chi phí khác khi chi hộ (trên hợp đồng ghi là các khoản chi phí khác bên UT thanh táon trên cơ sở thực thu thực chi) lại phải xuất 1 hóa đơn khác cho bên UThác ạ!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đúng thế vì xuất hóa đơn ra thì bạn mới có thể thu lại tiền và là cơ sở để bên ủy thác hạch toán chi phí và kê khai thuế (nếu có).

Vậy các chi phí khác khi chi hộ (trên hợp đồng ghi là các khoản chi phí khác bên UT thanh táon trên cơ sở thực thu thực chi) lại phải xuất 1 hóa đơn khác cho bên UThác ạ!

lehuong

lehuong

Guest
24/12/05
53
0
6
42
abc
Mình đang gặp vướng mắc trong việc xuất hoá đơn trả hàng nhập khẩu uỷ thác mong mọi người giúp đỡ>
bên mình có nhận uỷ thác nhập khẩu một lô hàng
giá trên tờ khai là : 111.733.530
Thuế nhập khẩu: 7.825.000
Thuế GTGT: 11.961.000
Chi phí vân chuyển : 6.000.000
Hoa hồng uỷ thác là 1%
Nhưng thực tế bên minh chuyển tiền trả nhà cung cấp là : 114.726.810 ( vì tỷ giá ngân hàng cao hơn ty giá của hải quan)
Cả nhà cho minh hỏi:
Xuất hoá đơn trả hàng :
Ghi giá tri hàng theo giá trên tờ khai hay giá mình chuyển trả nhà cung cấp. Nếu theo giá TK hải quan thi phần chênh lệch do lỗ tỷ giá mình thu tiền người uỷ thác bằng cách nào.
Phần thuế suất, tiền thuế GTGT mình cũng ghi như các hoá đơn bán hàng thông thường ạ ? ( em hỏi một số người thì bảo gạch chéo ghi lên phần tên hàng hoá, dịch vụ)

Phần chi phí vận chuyển em viết vào cùng hoá đơn hoa hồng uỷ thác được không ạ?
Mình cảm ơn !

D

duong thi thuy trang

Guest
3/1/12
1
0
0
40
vung tau
Ðề: Xuất hóa đơn cho hàng nhập khẩu ủy thác

cty mình nhận NKUY cho đơn vị khác so tiền là 90.000usd ngày 20/12/2011 lập tờ khai và nộp thuế GTGT (ty giá 16.000)đến ngày 27/12/2011 mới giao hàng va xuat hoa don (ty gia la 17.000) nhu vậy mình phai xuat hoa đơn theo ty giá nào mới đúng.

N

nlkhahan

Guest
11/3/15
3
0
1
35
"Mình đang gặp vướng mắc trong việc xuất hoá đơn trả hàng nhập khẩu uỷ thác mong mọi người giúp đỡ>
Hoa hồng uỷ thác là 1%
Nhưng thực tế bên minh chuyển tiền trả nhà cung cấp là : 114.726.810 ( vì tỷ giá ngân hàng cao hơn ty giá của hải quan)
Cả nhà cho minh hỏi:
Xuất hoá đơn trả hàng :
Ghi giá tri hàng theo giá trên tờ khai hay giá mình chuyển trả nhà cung cấp. Nếu theo giá TK hải quan thi phần chênh lệch do lỗ tỷ giá mình thu tiền người uỷ thác bằng cách nào.
Phần thuế suất, tiền thuế GTGT mình cũng ghi như các hoá đơn bán hàng thông thường ạ ? ( em hỏi một số người thì bảo gạch chéo ghi lên phần tên hàng hoá, dịch vụ)
Phần chi phí vận chuyển em viết vào cùng hoá đơn hoa hồng uỷ thác được không ạ?"

Mình cũng đang thắc mắc giống bạn này, mong mọi người giúp đỡ, Cảm ơn

M

Mai ThanhVan

Guest
23/8/16
1
0
1
32
Mình đang gặp vướng mắc trong việc xuất hoá đơn trả hàng nhập khẩu uỷ thác mong mọi người giúp đỡ>
Hoa hồng uỷ thác là 1%
Cả nhà cho minh hỏi:
Xuất hoá đơn trả hàng :

Phần chi phí vận chuyển em viết vào cùng hoá đơn hoa hồng uỷ thác được không ạ?
Mình cảm ơn !
C oi em moi lam cho truong hop nhap uy thac nhu cua chi ma chua biet xuat hd tn a? chi cho e xin sdt de e lien he hoi chut dc ko a? e cam on chi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA