Cách điều chỉnh số dư tiền mặt tại quỹ

• Thread starter vit vit
  • Ngày gửi
V

vit vit

Sơ cấp
5/3/11
5
0
0
Hà Nội
em làm BCTC cho 1 công ty môi giới nhà đất, chỉ chuyên môi giới thôi ạ, chứ ko ôm sàn

Dư đầu kỳ TK 111 của cty = 2.570.415 đồng
3 tháng đầu năm ko có doanh thu, nên trong 3 tháng đầu năm, tiền mặt của cty em ko đủ chi trả các khoản chi phí phát sinh.
Các anh chị chỉ giúp em cách nào để" biến hóa" đuợc số tiền trên tk 111 để có thể đủ chi trả các khoản chi phí phát sinh ít nhất là trong 3 tháng đầu năm không ạ?
cty em ko có dư trên 112, và 131.
Trên BCTC năm ngoái , em thấy có 1 khoản vay ngắn hạn treo dư có 311 là 150tr. Nếu như năm nay em tiếp tục" chế biến" 1 bút toán vay ngắn hạn nữa có được không ạ?
Em cảm ơn các anh chị nhiều lắm, do em mới vào nghề nên mong các anh chị chỉ giúp em
(em đang đề cập đến việc thể hiện trên sổ sách ạ, chứ ko phải là ngoài thực tế)

Khóa học Quản trị dòng tiền
hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city
Ðề: Cách điều chỉnh số dư tiền mặt tại quỹ

Bạn có thể làm hợp đồng vay tiền không tính lãi trong nội bộ công ty để bù đắp khoản thiếu hụt TK 111, khi nào có doanh thu thì bạn hoàn trả

V

vit vit

Sơ cấp
5/3/11
5
0
0
Hà Nội

em cảm ơn bác Hiepnt1974 ạ. Nhưng mà em chưa hiểu cái HD ko tính lãi là như thế nào. lên sổ sách thì em DK như thế nào hả bác. Mong bác chỉ rõ hơn cho em 1 chút, vì em mới vào nghề còn lạ lẫm quá . Em cảm ơn bác

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

em cảm ơn bác Hiepnt1974 ạ. Nhưng mà em chưa hiểu cái HD ko tính lãi là như thế nào. lên sổ sách thì em DK như thế nào hả bác. Mong bác chỉ rõ hơn cho em 1 chút, vì em mới vào nghề còn lạ lẫm quá . Em cảm ơn bác
HĐ không tính lãi là vay bao nhiêu sẽ trả lại bấy nhiêu đấy bạn.
Sổ sách thì vẫn định khoản như vay ngân hàng vậy thôi.
VD: vay 100tr hoạch toán
Nợ 1111/Có 311: 100tr
Khi đó có đủ tiền trong 1111 để chi các khoản chi phí của công ty.
Good luck

V

vit vit

Sơ cấp
5/3/11
5
0
0
Hà Nội

dạ, em cảm ơn bác The Hoang nhiều ạ

N

nguyetdt87

Sơ cấp

Bạn có thể làm thêm bút toán góp vốn của cổ đông nếu Cổ đông trong công ty chưa góp vốn hết

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA