Tỷ lệ % thu nhập chịu thuế trên doanh thu tính như thế nào?

• Thread starter an nguyên
  • Ngày gửi
A

an nguyên

Guest
Trong tờ khai thuế TNDN tạm nộp có mục : tỷ lệ % thu nhập chịu thuế trên doanh thu , em không biết tính như thế nào . Anh , chị nào biết chỉ em với . Công thức tính thể hiện ở nghị định , công văn nào chỉ em với . Em cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Bên tớ thuế họ cho rằng đã kinh doanh phải lời hơn gởi tiết kiệm chứ lỗ thì bày ra kinh doanh làm gì? Do vậy, họ ấn định tỷ lệ 1.8.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Không có công thức nào cho vịêc này cả, tỷ lệ này căn cứ vào lợi luận thực tế của năm trước đó theo báo cáo, theo quý trước. Không có chuyện áp đặt tỷ lệ % thu nhập chịu thuế vì điều này phụ thuộc vào tình hình kinh doanh của doanh nghiệp. Nếu cứ áp 1.8 như Hồ_Lan thì có nghĩa không công ty nào có lỗ cũng như không công ty nào phá sản cả. Doanh nghiệp cần có số liệu của mình để chứng minh khi cần thiết, không nên làm điều mà không đúng với thực tế doanh nghiệp của mình.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Quy định này sẽ nằm trong Quyết định của từng tỉnh, thành phố. Muốn lấy thì cán bộ thuế tại đó đều có, nhưng đó là văn bản nội bộ.

Trong tờ khai thuế TNDN tạm nộp có mục : tỷ lệ % thu nhập chịu thuế trên doanh thu , em không biết tính như thế nào . Anh , chị nào biết chỉ em với . Công thức tính thể hiện ở nghị định , công văn nào chỉ em với . Em cảm ơn nhiều

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Đấy là trường hợp bạn không đủ hồ sơ để kê khai thuế TNDN theo thông tư 60 do đó trong thông tư này có thêm mục xác định lợi nhuận để tính thuế TNDN theo tỷ lệ lợi nhuận thực hiện của các quý trước đó. Nếu bạn đã tập hợp đầy đủ chứng từ hồ sơ thì không phải khai thuế TNDN theo % nữa mà theo thực tế đã thực hiện.

N

nguyen_cao_quoc

Guest
21/6/05
2
0
0
HCM city
Tỷ lệ % thu nhập chịu thuế trên doanh thu được tính như sau :

Tổng thu nhập chịu thuế TNDN
= ---------------------------------- * 100%
Tổng doanh thu

Tổng doanh thu = DT bán hàng và cung cấp DV - Các khoản giảm trừ + DT HĐTC + Thu nhập khác

Tỷ lệ % thu nhập chịu thuế trên doanh thu được tính lại vào cuối mỗi quý

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Bạn nghiên cứu thông tư mình gửi kèm theo xem nhé! có hướng dẫn rất chi tiết và cụ thể đó

Thông tư nào vậy Phong? Đâu có thấy
Tớ có rùi đây, mời các pác vào xem (load hộ cho pác Phong2v thui nhé)

Sửa lần cuối:
A

an nguyên

Guest
em cảm ơn các anh chị nhiều

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Em vẫn chưa hiểu bác phong2v và tiger2774 gửi Thông tư 127/2003/TT-BTC lên nhằm mục đích gì? Người ta hỏi Tỷ lệ % thu nhập chịu thuế trên doanh thu tính ntn cơ mà? Tỷ lệ này tính theo từng ngành nghề kinh doanh, từng khu vực. Cách tính thế nào thì chúng ta phải hỏi cụ thể cơ quan thống kê (có lẽ thế). Các cục thuế tỉnh thành phố sẽ có tỷ lệ ghi sẵn để áp dụng rồi chứ làm sao họ tính ra được?

Thông 127/2003/TT-BTC hướng dẫn việc kê khai thuế đối với cơ sở thực hiện cơ chế cơ sở sản xuất, kinh doanh tự kê khai, tự nộp thuế. Hướng dẫn cách kê khai chứ không hướng dẫn cách tính ra được tỷ lệ này.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Em vẫn chưa hiểu bác phong2v và tiger2774 gửi Thông tư 127/2003/TT-BTC lên nhằm mục đích gì? Người ta hỏi Tỷ lệ % thu nhập chịu thuế trên doanh thu tính ntn cơ mà? Tỷ lệ này tính theo từng ngành nghề kinh doanh, từng khu vực. Cách tính thế nào thì chúng ta phải hỏi cụ thể cơ quan thống kê (có lẽ thế). Các cục thuế tỉnh thành phố sẽ có tỷ lệ ghi sẵn để áp dụng rồi chứ làm sao họ tính ra được?

Thông 127/2003/TT-BTC hướng dẫn việc kê khai thuế đối với cơ sở thực hiện cơ chế cơ sở sản xuất, kinh doanh tự kê khai, tự nộp thuế. Hướng dẫn cách kê khai chứ không hướng dẫn cách tính ra được tỷ lệ này.

Anh chỉ gửi dùm cho pác Phong2v Thông tư 127 thôi.
Tỷ lệ % thu nhập chịu thuế trên doanh thu được xác định ntn thì em đã trả lời chính xác rồi, cái đó thì phụ thuộc vào từng địa bàn, tỉnh thành. Tỷ lệ % đó giống như tỷ lệ lãi vậy thôi. Tỷ lệ này do Cục thuế và UBND tỉnh, thành phối hợp khảo sát và thống nhất đưa ra thui.

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Ủa? sao em đọc Thông tư 127 có nó rõ cách tính mà. Xác định tỷ lệ dựa trên kết quả hoạt động kinh doanh của năm trước đó mà.
Ở Cty em cũng áp dụng như thế. Cách làm cũng giống như Nguyen Cao Quoc làm. Em thấy như thế cũng hợp lý. Do đó chỉ là tạm nộp. nên cuối năm khi có Quyết toán thì mình sẽ xác định được số thuế phải nộp mà.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Xin lỗi các bạn vì mình đã nhầm lẫn giữa hai chỉ tiêu:
- Tỷ lệ thu nhập doanh nghiệp trên doanh thu (%) (1)
- Với Tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu (%) (2)

Chỉ tiêu 1 xác định như anh tiger 2774 đã nói: Cục thuế và UBND tỉnh, thành phối hợp khảo sát và thống nhất đưa ra.
Chỉ tiêu 2 xác định như bạn nguyen_cao_quoc đã hướng dẫn.

Sửa lần cuối:
mysterman

mysterman

Guest
Quy định này sẽ nằm trong Quyết định của từng tỉnh, thành phố. Muốn lấy thì cán bộ thuế tại đó đều có, nhưng đó là văn bản nội bộ.

Cái này không phải là "văn bản nội bộ". Cái này mấy bác cán bộ thuế không muốn đưa ra thôi.
Tại Tp.HCM thì áp dụng theo quyết định 512/QĐ-CT ngày 04/02/2004 của Cục Thuế Tp.HCM, bác nào cần thì reply cho em biết.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Cái này không phải là "văn bản nội bộ". Cái này mấy bác cán bộ thuế không muốn đưa ra thôi.
Tại Tp.HCM thì áp dụng theo quyết định 512/QĐ-CT ngày 04/02/2004 của Cục Thuế Tp.HCM, bác nào cần thì reply cho em biết.

Bạn nói sai rồi, không đưa ra thì người dân đâu biết sẽ đóng thuế thế nào chứ. Cái này cũng không phải văn bản nội bộ luôn.
Các bạn tham khảo và load về để sử dụng nhé.

Sửa lần cuối:
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM

Nhưng cái quyết định này có từ 2004, liệu bây giờ có còn áp dụng theo tỷ lệ này không? Hiện giờ, tại CCục Tân Bình, mình có hỏi đã có tỷ lệ ấn định chưa thì câu trả lời vẫn là "chờ".

mysterman

mysterman

Guest
Bạn nói sai rồi, không đưa ra thì người dân đâu biết sẽ đóng thuế thế nào chứ. Cái này cũng không phải văn bản nội bộ luôn.
Các bạn tham khảo và load về để sử dụng nhé.

bạn đã đi kê khai nộp thuế hộ cá thể lần nào chưa? Khi nào bác đi rồi thì lúc đó bác làm ơn edit lại dùm em.
To chị Việt Hương: Hiện nay vẫn còn đang áp dụng, chưa có cái nào mới hơn. Hổng biết ở Tân Bình mấy ổng tính thuế hộ cá thể theo văn bản nào mà họ lại trả lời là CHỜ. Bó tay!!!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
bạn đã đi kê khai nộp thuế hộ cá thể lần nào chưa? Khi nào bác đi rồi thì lúc đó bác làm ơn edit lại dùm em.
To chị Việt Hương: Hiện nay vẫn còn đang áp dụng, chưa có cái nào mới hơn. Hổng biết ở Tân Bình mấy ổng tính thuế hộ cá thể theo văn bản nào mà họ lại trả lời là CHỜ. Bó tay!!!

Gia đình mình đang kê khai, nộp thuế ở CCT Q.5 từ năm 1989 đến nay mà. Và bản thân mình cũng thường xuyên lên nộp tờ khai hàng tháng, ký biên bản khảo sát Bi giờ bạn muốn mình edit chuyện gì đây?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM

Nhưng bây giờ theo Luật quản lý thuế mới, TK tạm nộp thuế TNDN làm theo quý và cũng theo tỷ lệ ấn định trên doanh thu => vậy cái tỷ lệ ấn định này sẽ áp dụng cho các loại hình DN chứ?

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Các bác xem em nó nói như này có trúng không nhỉ:

Trích thông tư 127

Tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu (tỷ lệ tạm nộp) là tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu của năm trước căn cứ theo tờ khai thuế TNDN năm trước. Trường hợp cơ sở kinh doanh đã được thanh tra, kiểm tra và tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu theo kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế khác với tỷ lệ cơ sở kinh doanh đã kê khai, thì xác định theo kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế.
- Trường hợp không xác định được tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu của năm trước (cơ sở kinh doanh bị lỗ hoặc cơ sở kinh doanh mới thành lập), cơ sở kinh doanh căn cứ vào tình hình sản xuất kinh doanh thực tế của quí và dự kiến của năm để xác định tỷ lệ tạm nộp (sau khi đã bù lỗ năm trước theo qui định của Luật thuế).
- Trường hợp kết quả sản xuất, kinh doanh hàng hoá dịch vụ trong 6 tháng đầu năm có sự thay đổi lớn dẫn đến tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu biến động tăng từ 20% trở lên so với tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu của năm trước thì cơ sở kinh doanh phải điều chỉnh tỷ lệ tạm nộp thuế TNDN của 2 quí cuối năm; trường hợp kết quả sản xuất, kinh doanh hàng hoá dịch vụ trong 6 tháng đầu năm có sự thay đổi lớn dẫn đến tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu của năm trước biến động giảm từ 20% trở lên thì cơ sở kinh doanh được điều chỉnh tỷ lệ tạm nộp thuế TNDN của 2 quí cuối năm và phải có văn bản giải trình nêu rõ nguyên nhân, lý do gửi cơ quan thuế kèm theo các tài liệu thuyết minh việc biến động sản xuất, kinh doanh. Trường hợp cơ quan thuế kiểm tra, phát hiện việc điều chỉnh là không hợp lý, cơ quan thuế có quyền ấn định tỷ lệ tạm nộp.
Ví dụ: Trong năm 2001, tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu được xác định tại tờ khai thuế TNDN của cơ sở kinh doanh là 10%. Do vậy, cơ sở tạm nộp thuế TNDN trong quí 1 và quí 2 với tỷ lệ 10%. Sau 6 tháng đầu năm 2002, tình hình kinh doanh của cơ sở suy giảm, làm giảm tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu:
+ Trường hợp 1: làm giảm tỷ lệ còn 8%. Cơ sở kinh doanh được điều chỉnh tỷ lệ tạm nộp trong quí 3 và quí 4 là 8% (do mức biến động tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu là: (10-8)/10= 20%)
+ Trường hợp 2: làm giảm tỷ lệ còn 9%. Cơ sở kinh doanh không được điều chỉnh tỷ lệ tạm nộp trong quí 3 và quí 4 và vẫn nộp với tỷ lệ 10% (do mức biến động tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu là: (10-9)/10= 10%)

Em đọc thấy nó hướng dẫn tương đối rõ, còn phải bàn cãi gì nữa, có chăng chỉ là người áp dụng luật thôi.

Còn về cái gọi là : ấn định tỷ lệ tạm nộp thì có cái 128/2003/TT-BTC điều chỉnh

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
mysterman

mysterman

Guest
Nhưng bây giờ theo Luật quản lý thuế mới, TK tạm nộp thuế TNDN làm theo quý và cũng theo tỷ lệ ấn định trên doanh thu => vậy cái tỷ lệ ấn định này sẽ áp dụng cho các loại hình DN chứ?

Trường hợp của chị nói áp dụng cho các CSKD tính thuế theo PP trực tiếp, Theo TT 60 thì làm mẫu số 04/TNDN và 05/GTGT. Cái tỷ lệ TNCT tính trên doanh thu và tỷ lệ GTGT trên doanh thu vẫn áp dụng theo 512 (Tp.HCM). Luật Quản lý thuế không điều chỉnh phương pháp tính thuế. Ví dụ: CSKD tính theo PP trực tiếp khi trước làm 1 tờ khai chung (GTGT & TNDN) còn theo TT 60 thì làm 2 tờ khai riêng (hổng biết do cải cách hành chính không?)
Còn các doanh nghiệp thì không áp dụng cách tính này, trừ trường hợp họ bị ấn định thuế.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA