Hạch toán TSCĐ

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 1/5 12345 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 46
9,568 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của hocbua
    Post Thanks / Like
    hocbua vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Hạch toán TSCĐ

Các bạn cho mình hỏi chút nhé!
    Năm 2003 CTy mình có mua 01 chiếc xe ô tô với giá: 200triệu đồng (đã có VAT). Tại thời điểm đó mình đã hạch toán:
    Nợ TK 211: nguyên giá TS
    Nợ TK 133: thuế GTGT
    Có TK 111: Tổng giá trị
    Sau đó mình đã kết chuyển thẳng toàn bộ nguyên giá của chiếc xe vào CFQL (Nợ TK 642; có TK 241) (vì mình là KToán NB nên xếp không yêu cầu phải trích khấu hao mà đưa thẳng vào chi phí luôn)
    Năm nay CTy mình nhượng bán chiếc xe ô tô đó với giá 220triệu đồng, mình đã hạch toán:
    Nợ TK 111: 220Tr
    Có TK 711: 220Tr
    Và mình hạch toán giảm TSCĐ như sau:
    Nợ TK 811: nguyên giá TSCĐ
    Có TK 211: nguyên giá TSCĐ
    Mình hạch toán như vậy có đúng không? Thực ra thì mình cũng không chắc lắm vì mình nghĩ là nếu hạch toán như vậy thì mình đã tính 2 lần chi phí của TSCĐ (1 lần tính vào CFQL, 1 lần tính vào CF khác). Các bạn cho mình ý kiến nhanh lên với nhé vì mình đang rất cần (cuối mỗi tháng mình phải báo cáo lên cho xếp).

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo

3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của swear
    Post Thanks / Like
    swear vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Hạch toán vào 811 chỉ hạch toán phần giá trị còn lại của TSCD.
    Bạn không được hạch toán như vậy, phải giảm phần GT khấu hao
    - Đưa vào CP : N 642/ C 214 (chu khong phai 241)
    - Khi bán : N 111/C 711 : doanh thu
    N 214/C 211 : giảm KH

4. Over Abnormal / Crazy Hình đại diện của Bình_OverAC
    Địa chỉ
    Nha Trang
    Post Thanks / Like
    Bình_OverAC vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Bạn làm như vậy là không nên rồi!

- Dù là kế toán NB bạn cũng không nên đưa hết nó vào chi phí kiểu như thế vì xét về tiền mà nói thì đúng là có mất đi 200 tr thật như chiếc xe vẫn còn đó chứ có mất đi đâu.

- Trong kỳ này bạn không được ghi nợ 811/có 211 nữa vì còn gì đâu mà ghi

Ảnh hưởng lớn của chuyện này là làm cho người ta hiểu nhầm vào năm ngoái có một khoản lỗ 200 tr và năm nay thì lại lời một khoản còn hơn thế. Nhưng trên thực tế thì bạn lời khoản hơn 20 triệu bao gồm tiền chênh lệch giá và khoản khấu hao xe sử dụng nữa.

5. Thành viên Hình đại diện của hocbua
    Post Thanks / Like
    Cảm ơn bạn Swear và OverAC đã có ý kiến giúp mình (xin lỗi nhé, mình đánh nhầm 214 thành 241). Này nhé, nếu như OverAC nói rằng:"vì xét về tiền mà nói thì đúng là có mất đi 200 tr thật như chiếc xe vẫn còn đó chứ có mất đi đâu". Thế thì cho mình hỏi nhé: Khi các bạn đã trích hết khấu hao rồi mà chiếc xe, hoặc thiết bị máy móc của CTy các bạn vẫn còn sử dụng được và vẫn đem lại doanh thu thì lúc đó bạn vẫn hạch toán doanh thu và không còn chi phí nữa đúng không? Và còn nữa, như OverAC nói: "Trong kỳ này bạn không được ghi nợ 811/có 211 nữa vì còn gì đâu mà ghi", nếu thế thì mình không phản ánh khoản giảm TSCĐ à? Bởi vì năm ngoái là mình trích KH vào chi phí luôn 1 lần đấy chứ có phải là mình ghi giảm TSCĐ đâu (đáng lẽ ra mình phải trích KH theo quy định của Nhà Nước). Sau khi đọc xong ý kiến của các bạn mình cũng biết rằng mình trích KH như vậy là sai rồi. Và nhân cơ hội này, có bạn nào biết tên các cuốn sách giúp nắm chắc về cách hạch toán các nghiệp vụ kế toán thì mách cho mình với nhé! Thank

6. gergely
    Guest Hình đại diện của gergely
    "Trong kỳ này bạn không được ghi nợ 811/có 211 nữa vì còn gì đâu mà ghi", nếu thế thì mình không phản ánh khoản giảm TSCĐ à?
    Anh học bùa ơi! Khi thanh lý cái xe, anh vẫn ghi giảm TSCĐ như sau:
    N 214
    C 211
    có bạn nào biết tên các cuốn sách giúp nắm chắc về cách hạch toán các nghiệp vụ kế toán thì mách cho mình với nhé!
    Cái này thì em thua, vì em mới ra trường nên còn dốt lắm, không biết sách gì khác ngoài cuốn "KẾ TOÁN TÀI CHÍNH" của mấy thầy cô trường ĐHKT.

7. Lên thớt... Hình đại diện của Anhchuot
    Địa chỉ
    Hanoi
    Post Thanks / Like
    Anhchuot vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi hocbua
    Khi các bạn đã trích hết khấu hao rồi mà chiếc xe, hoặc thiết bị máy móc của CTy các bạn vẫn còn sử dụng được và vẫn đem lại doanh thu thì lúc đó bạn vẫn hạch toán doanh thu và không còn chi phí nữa đúng không?
    Tất nhiên rồi, tất cả TSCĐ khi đã khấu hao hết thì ko được tiếp tục tính và trích khấu hao mặc dù chúng vẫn được sử dụng trong SXKD ( QĐ 206, TT 128)

Và nhân cơ hội này, có bạn nào biết tên các cuốn sách giúp nắm chắc về cách hạch toán các nghiệp vụ kế toán thì mách cho mình với nhé!
    Quảng cáo hộ cô giáo cái (đang dạy nhóm thành viên WKT) : Bạn có thể tìm đọc quyển sách: " Hạch toán kế toán trong DN lớn, vừa và nhỏ" của TS Lê Thị Hoà, xuất bản năm 2004, có đầy đủ hạch toán các nghiệp vụ kế toán theo các quy định, thông tư mới nhất. Hiện sách bán rất chạy ( sáng nay vừa tham khảo thấy cục thuế HN bán sách này) - giá 80.000đ

Và thêm một quyển sơ đồ hạch toán các nghiệp vụ - TS Lê Thị Hoà - giá 30.000/đ.

Tớ xin đảm bảo là 2 quyển này rất hay, đầy đủ và đang được các cơ quan thuế bán trong những buổi tập huấn.

8. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của ketoan4mat
    Địa chỉ
    Sài Gòn đẹp lắm
    Post Thanks / Like
    ketoan4mat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Không cần mua đâu, ra hiệu sách nghiên cứu 1 chút là xong mà . hihi. À, luật mới quy định nếu ko đăng kí phương pháp KH với Cục thuế thì sẽ bị lọai bỏ tất cả chi phí KH khi quyết toán .
    4eyes

9. Thành viên Hình đại diện của hocbua
    Post Thanks / Like
    À, luật mới quy định nếu ko đăng kí phương pháp KH với Cục thuế thì sẽ bị lọai bỏ tất cả chi phí KH khi quyết toán.
    Ketoan4mat ơi, bạn đọc quy định này ở đâu vậy, chỉ cho mình biết với?
    " Nói có sách, mách có chứng" chứ. Giúp thì giúp cho chót nhé! hihi

10. Thành viên cấp trung Hình đại diện của Le Thanh Ha
    Địa chỉ
    Đà Nẵng
    Post Thanks / Like
    Le Thanh Ha vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Các bạn không có ý kiến gì về vấn đề này sao?
    Sau đó mình đã kết chuyển thẳng toàn bộ nguyên giá của chiếc xe vào CFQL (Nợ TK 642; có TK 241) (vì mình là KToán NB nên xếp không yêu cầu phải trích khấu hao mà đưa thẳng vào chi phí luôn)
    Theo mình thì khi quyết toán thuế cán bộ thuế sẽ có rất nhiều ý kiến đấy. Ít nhất củng bị truy thu thuế thu nhập DN đấy .
    WEBKETOAN ĐIỂM ĐẾN CHO SỰ GIAO LƯU HỌC HỎI
    Mail : halt.dng@gmail.com
    Phone : 0963 888468

11. Nghỉ mất sức ! Hình đại diện của cam_to_80
    Địa chỉ
    Hà đông
    Post Thanks / Like
    cam_to_80 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Có lẽ các bác hiểu về cái vấn đề của Hocbua hơi hơi nghiêm trọng tí thì phải, theo tôi cái bác đó cần là việc hạch toán vào cái sổ chỉ để báo cáo cho GĐ thôi chứ chẳng phải khai báo gì với thuế má.
    Lý do là từ đầu chẳng hạch toán cái gì theo luật hay quy định nào nên việc quái gì cứ lôi mấy cái sách mới vở vào đây cho nó mệt.
    Theo tôi hiểu là thế này, Khi mua Ô tô đó đã KC toàn bộ chi phí mua vào năm đó vậy bây giờ khi bán thì phải phản ánh toàn bộ phần thu lại của việc bán cái ô tô này vào phần thu nhập. Thế thôi, coi như giá trị còn lại của ô tô này = 0. tất nhiên là chẳng có cái luật nào quy định vậy cả những cứ theo cái logic đó mà làm miễn là người làm và người cần báo hiểu thế là được các bác cứ quan trọng hoá làm cái dề !
    Hình như chỉ theo dõi về cái khoản tiền mặt thì phải !
    từ nhỏ mà mở mồm ra vẫn khó ngửi !