Lương và phụ cấp cho nhân viên Văn phòng đại diện

• Thread starter XMUMC
  • Ngày gửi
X

XMUMC

Sơ cấp
30/1/13
7
0
0
Kiên Giang
Chào các bạn!

Mình đang trong tình hình thế này:

Cty mình ở Sài Gòn, mình làm việc tại văn phòng đại diện
Đặt VP đại diện ở huyện đảo Kiên Hải tỉnh Kiên Giang
Truớc đây cty mình tính lương cho mình theo thang lương ở SG (vùng 1 năm 2012 là 2.000.000đ) Giờ lương cơ bản tăng nên sếp mình muốn chuyển mình về hưởng lương cơ bản theo vùng 3 là 1.800.000 Đ. Và được hưởng phụ cấp khu vực là 1.800.000*0.4= 720.000đ.

Và sếp mình căn cứ theo thông tư số 29/2012 của Bộ LĐTBVXH ngày 10/12/2012. Áp dụng mục b khoản 3 điều 3: b) Doanh nghiệp hoạt động trên các địa bàn liền nhau có mức lương tối thiểu vùng khác nhau thì thực hiện mức lương tối thiểu vùng theo địa bàn có mức lương tối thiểu vùng cao nhất; doanh nghiệp có đơn vị, chi nhánh hoạt động trên các địa bàn có mức lương tối thiểu vùng khác nhau thì đơn vị, chi nhánh hoạt động ở địa bàn nào, thực hiện mức lương tối thiểu vùng theo địa bàn đó

Theo các bạn như vậy có hợp lý không?

Cám ơn các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ketoanthattinh

Cao cấp
8/12/05
282
4
18
Mơ về nơi xa lém!
Ðề: Lương và phụ cấp cho nhân viên Văn phòng đại diện

1. Mình đang xét theo quy định của Nhà nước và bạn là đối tượng hưởng lương từ Ngân sách nhé:

Cty mình ở Sài Gòn, mình làm việc tại văn phòng đại diện
Đặt VP đại diện ở huyện đảo Kiên Hải tỉnh Kiên Giang
Truớc đây cty mình tính lương cho mình theo thang lương ở SG (vùng 1 năm 2012 là 2.000.000đ) Giờ lương cơ bản tăng nên sếp mình muốn chuyển mình về hưởng lương cơ bản theo vùng 3 là 1.800.000 Đ.

Nếu địa điểm làm việc trên hợp đồng của bạn ở Kiên Hải thì cái này đúng quy định

Và được hưởng phụ cấp khu vực là 1.800.000*0.4= 720.000đ.

Theo Thông tư liên tịch 11/2005/TTLT/BNV-BLĐTBXH-BTC-UBDT thì nếu bạn thương trú tại Kiên Hải thì hệ số phụ cấp khu vực sẽ là 0.5
2. Nếu muốn xét hợp lý hay không thì phải căn cứ vào thỏa thuận tiền lương của bạn với giám đốc
Nếu cty bạn là doanh nghiệp ngoài Nhà nước thì cty chỉ cần trả cho bạn cao hơn lương tối thiểu vùng 1.8 triệu là đáp ứng quy định rồi.
Còn việc thỏa thuận lương lớn hơn lương tối thiểu + phụ cấp khu vực + phụ cấp thu hút + phụ cấp khác thì nằm trong thỏa thuận dân sự giữa bạn và chủ DN theo hợp đồng lao động

X

XMUMC

Sơ cấp
30/1/13
7
0
0
Kiên Giang

Trước hết cho mình cám ơn bạn đã quan tâm và trả lời cho mình.
Mình không phải là đối tượng hưởng lương từ ngân sách mà là cty cổ phần có % vốn của cty mẹ mà cty mẹ thì có vốn nhà nước.
Địa điểm làm việc trên hợp đồng của mình ở Kiên Hải.

Nếu được bạn có thể cho mình biết căn cứ mà bạn khẳng định đúng.
Vd: thông tư nào, hay nghị định nào?

Bởi trước đây sếp mình tính lương vẫn theo các bạn ở SG tức là thang lương cơ bản năm 2012: 2.000.000đ. Nhưng giờ đẩy mình về vùng 3 thì khá là bất công cho mình.

K

ketoanthattinh

Cao cấp
8/12/05
282
4
18
Mơ về nơi xa lém!

Trước hết cho mình cám ơn bạn đã quan tâm và trả lời cho mình.
Mình không phải là đối tượng hưởng lương từ ngân sách mà là cty cổ phần có % vốn của cty mẹ mà cty mẹ thì có vốn nhà nước.
Địa điểm làm việc trên hợp đồng của mình ở Kiên Hải.

Nếu được bạn có thể cho mình biết căn cứ mà bạn khẳng định đúng.
Vd: thông tư nào, hay nghị định nào?

Bởi trước đây sếp mình tính lương vẫn theo các bạn ở SG tức là thang lương cơ bản năm 2012: 2.000.000đ. Nhưng giờ đẩy mình về vùng 3 thì khá là bất công cho mình.

Nghị định 103/2012/NĐ-CP của Chính phủ quy định mức lương tối thiểu vùng trong doanh nghiệp năm 2013

Theo đó, MLTT vùng 1 là 2,35 triệu đồng/người/tháng; vùng 2 là 2,1 triệu đồng/người/tháng, vùng 3 là 1,8 triệu đồng/người/tháng và vùng 4 là 1,65 triệu đồng/người/tháng, thời điểm áp dụng là từ ngày 1.1.2013.

Đây là mức lương thấp nhất làm cơ sở để doanh nghiệp và người lao động thỏa thuận tiền lương, làm căn cứ để xây dựng các mức lương trong thang bảng lương, các loại phụ cấp lương, tính các mức ghi trong hợp đồng lao động và thực hiện các chế độ khác.

Mọi giao kết giữa lao động và người sử dụng lao động đều căn cứ trên hợp đồng hiện còn hiệu lực

Giao kết các điều khoản mới (hợp đồng, phụ lục mới) đều phải có sự đồng ý của hai bên

X

XMUMC

Sơ cấp
30/1/13
7
0
0
Kiên Giang

Giao kết các điều khoản mới (hợp đồng, phụ lục mới) đều phải có sự đồng ý của hai bên

Sếp có chuyển cho mình phụ lục hợp đồng mới. Nhưng tới thời điểm này mình chưa ký vì thấy quá vô lý. Mình cho rằng NĐ 103 quy định chung cho toàn thể người lao động trong doanh nghiệp.

Điều mình cảm thấy không bình thường là cty chẳng nhẻ lại xây dựng hai bảng thang lương cho người lao động? vì các bạn ở SG vẫn được tính lương cơ bản mới (2.350.000) Nhưng mình thì tính 1.800.000. Trường hợp cty có nhiều văn phòng đại diện đặt ở nhiều vùng chẳng nhẻ cũng có nhiều cách tính lương cho các vùng khác nhau?

Mình vẫn biết vùng 3 thì thang lương cơ bản là 1tr8.

Người lao động làm việc ở đâu thì tính lương cơ bản theo vùng đó?

K

ketoanthattinh

Cao cấp
8/12/05
282
4
18
Mơ về nơi xa lém!

Sếp có chuyển cho mình phụ lục hợp đồng mới. Nhưng tới thời điểm này mình chưa ký vì thấy quá vô lý. Mình cho rằng NĐ 103 quy định chung cho toàn thể người lao động trong doanh nghiệp.

Điều mình cảm thấy không bình thường là cty chẳng nhẻ lại xây dựng hai bảng thang lương cho người lao động? vì các bạn ở SG vẫn được tính lương cơ bản mới (2.350.000) Nhưng mình thì tính 1.800.000. Trường hợp cty có nhiều văn phòng đại diện đặt ở nhiều vùng chẳng nhẻ cũng có nhiều cách tính lương cho các vùng khác nhau?

Mình vẫn biết vùng 3 thì thang lương cơ bản là 1tr8.

Người lao động làm việc ở đâu thì tính lương cơ bản theo vùng đó?

1/ Nếu xét mặt , thì sếp của bạn đã đúng khi áp dụng nghị định 103 khi thỏa thuận lại lương với bạn.
Thông tư 29 đã hướng dẫn thực hiện nghị định này và chỉ rõ: "doanh nghiệp có đơn vị, chi nhánh hoạt động trên các địa bàn có mức lương tối thiểu vùng khác nhau thì đơn vị, chi nhánh hoạt động ở địa bàn nào, thực hiện mức lương tối thiểu vùng theo địa bàn đó"
Trong trường hợp này cần chú ý mấy điểm sau:
- Nếu bạn là lao động đã qua học nghề (theo TT29) thì mức lương thỏa thuận của bạn ít nhất phải > 1.07% x Lương tối thiểu vùng 3 (Sếp sẽ xem xét lại cái phụ cấp khu vực)
- Cần hiểu đúng VP đại diện của cty có được đăng ký đúng theo quy định của pháp luật không.
- Cty có thỏa ước lao động tập thể không

2/ Còn xét về TÌNH
Bạn có quyền lựa chọn không ký phụ lục theo các điều kiện bạn không hài lòng
Lúc này, Luật lao động sẽ bảo vệ bạn khi Cty không còn ý định thuê bạn nữa

Bạn phải lựa chọn cơ hội cho chính mình

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA