Cách tính giá thành cty sản xuất

• Thread starter Trần Văn Tý
  • Ngày gửi
T

Trần Văn Tý

Trung cấp
Chào các anh chi em trong Webketoan!
Minh đang chuẩn bị vào làm Kế toán tổng hợp tại một Công ty SX. từ trước đến giờ mình chưa làm Cty SX bao giờ, mình đang nghien cứu cách tính Z. vậy có anh chị nào có tài liệu hay bí quyết nào truyền cho minh chút chút để mình lam hành trang vào Cty SX với. Cảm ơn nhiều nhiều...:1luvu:

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

goldmonkey

Guest
10/8/07
2
0
0
Đông Anh - Hà Nội
Bạn hỏi chung chung quá.
có nhiều cách tính giá thành lắm. Giản đơn, hệ số, định mức, công đoạn, và cách tính giá thành của các đơn vị đặc thù như trong các tập đoàn than và khoáng sản VN (họ xác định dd cuối kỳ cũng đặc thù)..v..v... bạn phải nói rõ ra là bên bạn sx cái gì? thì mới có thể tư vấn cho bạn được?

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Chào các anh chi em trong Webketoan!
Minh đang chuẩn bị vào làm Kế toán tổng hợp tại một Công ty SX. từ trước đến giờ mình chưa làm Cty SX bao giờ, mình đang nghien cứu cách tính Z. vậy có anh chị nào có tài liệu hay bí quyết nào truyền cho minh chút chút để mình lam hành trang vào Cty SX với. Cảm ơn nhiều nhiều...:1luvu:

Bạn cứ Pots bài tính Z cụ thể của bạn lên đây, mọi người sẽ giúp bạn

X

XuanYen

Guest
19/8/07
28
0
0
QN
Mình cũng mới vào công việc KT, KT cũ làm thiếu thẻ tính giá thành, bây giờ mình phải làm ntn? ví dụ Cty tính Z theo NVL trực tiếp, bây giờ mình có giá vốn, có CPSX thì mình tính ngược lại SPDD, NVL còn lại phải không, nhưng sao mình thấy rối quá, các bạn có kinh nghiệm giúp mình với, ngàn lần xin cảm ơn các bạn.

Sửa lần cuối:
H

Ha Toan Tuan

Guest
Chào các bạn mình muốn hỏi là bên mình là cty sx các sản phẩm như bể tôn. ống hút cửa gió tôn, ... các sản phẩm làm từ tôn, thiếc
sản phẩm thì nhiều loại bên mình làm theo đơn đặt hàng mình thấy mông lung quá ko biết tính Z ntn? mong các bạn chỉ giáo cho minh với cảm ơn nhiêu...

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Mình cũng mới vào công việc KT, KT cũ làm thiếu thẻ tính giá thành, bây giờ mình phải làm ntn? ví dụ Cty tính Z theo NVL trực tiếp, bây giờ mình có giá vốn, có CPSX thì mình tính ngược lại SPDD, NVL còn lại phải không, nhưng sao mình thấy rối quá, các bạn có kinh nghiệm giúp mình với, ngàn lần xin cảm ơn các bạn.

Ngàn lần cám ơn cơ à. khiếp sao nhiều thế hihihi
Bạn tính như thế là đúng rồi.
Nhưng để mình nói thêm tí nữa vậy.
Nếu bạn theo QĐ15 thì bạn tập hợp chi phí vào TK loại 6 như 621, 622, 627
Sau đó kết chuyển qua 154
Còn nếu bạn theo QĐ 48 thì bạn tập hợp thẳng vào 154.
Chúc bạn thành công.

H

hoahuongduong86

Cao cấp
21/8/07
236
1
18
37
Ha Noi
Các bước tính giá thành SP gỗ

Anh chị nào đã làm giá thành về phần gỗ chỉ giúp em với, không em chết mất:
Em đã làm 1 năm trong công ty gỗ rồi mà tính giá thành còn lung tung quá. Và khi làm không có phương pháp nào cả, làm rất mất thời gian. Em cũng đã Post bài, nhưng anh chị hướng dẫn e vẫn chưa thực hiện được (e không có kinh nghiệm mà)
Anh ch ị ch ỉ gi úp em v ới:
+ từng bước để thực hiện tính giá thành, định mức như thế nào, cách phân bổ và tính giá từng tháng.
Anh chị làm chi tiết cho e được e cảm ơn rất nhiều: chỉ có cách anh chị làm giúp em tính giá thành trong 3 tháng em mới làm tốt được!
em có số liệu thực tế tại đơn vị:

Số liệu thực tế tại đơn vị: sản xuất trong 03 tháng (1 quý)

Bộ Minh đào cột 10: NVL (gỗ, VLP) chiếm khoảng:19.397.831
Bộ Minh dưa cột 8: NVL: 4.473.831
Tay vịn gỗ: NVL: 18.409.843
Bàn làm việc gỗ (1800x900x780) NVL: 3.381.152
Ghế lăng : NVL: 1.301.152
Bàn làm việc (2000x800x780) NVL : 417.152

Chú quản đốc áng trừng các sản phẩm chiếm số lượng gỗ và em đã quy đổi ra tiền ra số NVLC+NVLP cho các sản phẩm như trên.
Trong 03 tháng: +CP nhân công phân xưởng là: 20.585.000 đ
+CP SXC: 2.230.000 đ

Giá bán các sản phẩm:
Bộ Minh đào cột 10: 33.000.000 đ
Bộ Minh dưa cột 8: 7.900.000
Tay vịn gỗ: 24.200.000
Bàn làm việc gỗ (1800x900x780) 5.500.000
Ghế lăng : 2.650.000
Bàn làm việc (2000x800x780) 780.000

cảm ơn anh chị!

C

caonguyenkb

Guest
21/7/07
11
0
0
41
Plieku, Gia Lai
Chào các bậc tiền bối.
Em thật sự cũng đang gặp rắc rối kinh khủng trong vấn đề kế toán giá thành. em cũng là lính mới vào nghề. nhưng nơi em làm là 1 XN sản xuất chuyên về ngành gỗ. ở đây quá trình là từ gỗ tròn nhập về sau đó có thể là bán thẳng, hoặc nhập kho để sản xuất gỗ xẻ, rồi từ thành phẩm gỗ xẻ có thể để bán cho khách hàng hay là đưa và sản xuất hàng mộc phục vụ tiêu dùng hay xuất khẩu. vấn đề ở đây là em thấy quá trình tính giá thành không hề có một phương pháp nào rõ ràng. Kế toán trưởng ở đây thực chất chỉ là một người học thống kê ra trường do vậy để có thể hiểu sâu về vấn đề giá thành thì không có. do vậy em không thể có một người để hướng dẫn em phương pháp làm. nhiều khi em nản kinh khủng. trời ơi ai có thể giúp em không? có file nào về kế toán tương tự như vậy có thể gửi giúp cho em để em có thể tham khảo. em chân thành cảm ơn các anh các chị. Mail của em là: hathanh7882@yahoo.com.vn

levanton

levanton

Cao cấp
Chào các bậc tiền bối.
Em thật sự cũng đang gặp rắc rối kinh khủng trong vấn đề kế toán giá thành. em cũng là lính mới vào nghề. nhưng nơi em làm là 1 XN sản xuất chuyên về ngành gỗ. ở đây quá trình là từ gỗ tròn nhập về sau đó có thể là bán thẳng, hoặc nhập kho để sản xuất gỗ xẻ, rồi từ thành phẩm gỗ xẻ có thể để bán cho khách hàng hay là đưa và sản xuất hàng mộc phục vụ tiêu dùng hay xuất khẩu. vấn đề ở đây là em thấy quá trình tính giá thành không hề có một phương pháp nào rõ ràng. Kế toán trưởng ở đây thực chất chỉ là một người học thống kê ra trường do vậy để có thể hiểu sâu về vấn đề giá thành thì không có. do vậy em không thể có một người để hướng dẫn em phương pháp làm. nhiều khi em nản kinh khủng. trời ơi ai có thể giúp em không? có file nào về kế toán tương tự như vậy có thể gửi giúp cho em để em có thể tham khảo. em chân thành cảm ơn các anh các chị. Mail của em là: hathanh7882@yahoo.com.vn

Em tham khảo ở đây, xem tìm ra được gì phù hợp với XN của em không, nhé.
Mọi việc rồi sẽ qua, cố áp dụng các phương pháp đã học với tình hình thực tế sẽ tìm ra kết quả như ý. Lý thuyết vững, thực tiễn sâu sát sẽ không có gì khó.
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=23946&page=2

H

h_pham84

Guest
6/9/07
2
0
1
39
Ha Noi
chào anh chị, e cũng đang vướng mắc về tính Z, công ty em chuyên sản xuất bàn ghế, và thi công lắp dựng các biển quảng cáo, in poster nữa,e từ trước chỉ làm ở cty TM giờ lần đầu tiên sang sản xuất nên bỡ ngỡ quá,e ko biết phải tính cách nào là phù hợp cả, e đang rối quá mong các anh chị giúp e với

N

ngoctram_nt

Guest
28/8/07
7
0
0
39
TP.HCM
Tinh Z về SX gạch

chào các anh chị! e đang làm trong cty sx gạch ống nhưng không biết tính giá thành cho từng loại gạch ( gạch ống và gạch đinh)như thế nào? Có a chị nào đã làm bên SX gạch xin chỉ giúp e. xin chân thành cám ơn

P

Phi Bich Hang

Guest
12/7/06
11
0
0
Hà Nội
chào các anh chị! e đang làm trong cty sx gạch ống nhưng không biết tính giá thành cho từng loại gạch ( gạch ống và gạch đinh)như thế nào? Có a chị nào đã làm bên SX gạch xin chỉ giúp e. xin chân thành cám ơn

Có thể hình dung như sau:

Bước 1: Tập hợp các chi phí cơ bản có liên quan trực tiếp cho từng đối tượng sử dụng
Bước 2: Tính toán và phân bổ giá trị dịch vụ của các ngành SXKD phụ cho từng đối tượng sử dụng trên cơ sở Khối lượng dịch vụ phục vụ và giá thành đơn vị dịch vụ
Bước 3: Tập hợp và phân bổ CP SX chung cho các đối tượng có liên quan
Bước 4: Xác định chi phí SX dở dang cuối kỳ
Phân loại chi phí:
Phân loại theo yếu tố:
• Yếu tố nguyên vật liệu
• Yếu tố nhiên liệu, động lực SD vào quy trình sản xuất, KD trong kỳ
• Yếu tố tiền lương và các khoản trích theo lương
• Yếu tố TSCĐ và khấu hao
• Yếu tố dịch vụ mua ngoài
• Yếu tố chi phí khác bằng tiền
Theo khoản mục chi phí trong giá thành sản phẩm:
• Chi phí nguyên vật liệu trực tiếp
• Chi phí nhân công trực tiếp
• CP sản xuất chung
• CP quản lý DN, bán hàng
3. Phân loại giá thành sản phẩm
Có nhiều cách phân loại khác nhau: Theo thời điểm và nguồn số liệu, theo chi phí phát sinh
Theo thời điểm và nguồn số liệu có:
• Giá thành kế hoạch: XĐ trước khi bước vào KD trên CS giá thành thực tế kỳ trước và các định mức, các dự toán kinh phí
• Giá thành định mức: XĐ trước khi bước vào SX đựơc XD trên cơ sở các định mức bình quân tiên tiến và ko biến đổi trong suốt cả kỳ kế hoạch
• Giá thành thực tế: Là chỉ tiêu được xác định sau khi kết thúc quá trình sản xuất sản phẩm dựa trên cơ sở các cho phí thực tế phát sinh trong SX SP
Theo chi phí phát sinh:
• Giá thành sản xuất
• Giá thành tiêu thụ
Giá thành tiêu thụ được tính theo công thức:
Giá thành toàn bộ của SP = Giá thành SXSP + CP quản lý DN + chi phí Bán hàng
Đối tượng tính giá thành chính là các sản phẩm, bán thành phẩm, công việc, lao vụ nhất định đòi hỏi phải tính gía thành đơn vị. Đối tượng có thể là sản phẩm cuối cùng của quá trình sản xuất hay đang trên dây chuyền SX tuỳ theo yêu cầu của cách hạch toán kinh tế nội bộ và tiêu thụ sản phẩm.
4. Phương pháp tính giá thành:
Phương pháp trực tiếp (PP giản đơn): phương pháp này được áp dụng trong các doanh nghiệp thuộc loại hình sản xuất giản đơn, số lượng mặt hàng ít, sản xuất với số lượng lớn và chu kỳ sản xuất ngắn.
Giá thành SP HThành = CPSX KD DD đầu kỳ +Tổng CP SX SP – CP SX DD CKỳ
Giá thành Sp = Tổng Giá thành SP HThành
Số lượng sản phẩm hoàn thành
Phương pháp tổng cộng chi phí: Áp dụng trong những doanh nghiệp mà quá trình sản xuất SP được thực hiện ở nhiều bộ phận SX, nhiều giai đoạn công nghệ, đối tượng kế toán chi phí sản xuất là các bộ phận chi tiết SP hoặc giai đoạn công nghệ hay bộ phận sản xuất.
Giá thành = Z1 + Z2 + … + Zn
Phương pháp hệ số: Với DN mà trong một chu kỳ SX cùng sử dụng một thứ vật liệu và một lượng LĐ nhưng thu được đồng thời nhiều SP Khác nhau và chi phí ko tập hợp riêng cho từng sản phẩm.
Giá thành đơn vị SP Gốc = Tổng giá thành của tất cả các loại SP
Tổng số sản phẩm gốc (Kể cả quy đổi)
Giá thành Đvị SP Từng loại = Giá thành ĐVị SPGốc * Hệ số quy đổi từng loại
Tổng giá thành sản xuất của các loại SP = Giá trị SP dở dang đầu kỳ
+ Tổng CP phát sinh trong kỳ
- Giá trị sản phẩm DD cuối kỳ
Phương pháp tỉ lệ chi phí: Căn cứ vào tỉ lệ chi phí SX thực tế với chi phí SX kế hoạch, Ktoán sẽ tính ra giá thành đơn vị và tổng giá thành sản xuất từng loại
Giá thành Thực tế từng loại Sp = Giá thành kế hoạch (Định mức) * Tỷ lệ CP
Tỉ lệ CP = Tổng giá thành thực tế của tất cả Sp
Tổng giá thành kế hoạch (Định mức) của tất cả SP
Phương pháp loại trừ giá trị SP phụ:
Tổng giá thành SP chính = Giá trị SP Chính DD ĐKỳ + Tổng chi phí Psinh trong kỳ- Giá trị SP phụ thu hồi ươc tính- Giá trị Sp Chính DD cuối kỳ
Phương pháp liên hợp: Áp dụng kết hợp nhiều PP để tính giá thành SP
5. Kế toán chi phí sản xuất theo phương pháp kê khai thường xuyên:
a. Chi phí nguyên vật liệu trực tiếp:
Bao gồm giá trị nguyên vật liệu chính, vật liệu phụ, nhiên liệu được xuất dung trực tiếp cho việc chế tạo SP.
Chi phí VL phân bổ cho từng ĐTượng = Tổng tiêu thức PBổ của từng đối tượng * tỷ lệ (hay hệ số) phân bổ.
Tổng chi phí vật liệu cần phân bổ
Tỷ lệ (Hệ số) phân bổ =
Tổng tiêu thức phân bổ của tất cả các đối tượng

E

erp37

Sơ cấp
25/2/09
3
0
0
Hà nội
Hi All.
Nhân tiện đây cho mình hỏi Anh, chị có ai biết về phướng pháp tính giá thành hoàn nhập không ạh, nó thường được sử dụng trong các doanh nghiệp sx hóa chất, ximang...Anh, chị nào biết có thể chia sẻ thêm cho mình với.
Thanks!

D

Duc Cuong

Guest
25/12/06
5
0
0
Hải Dương
Chào các bậc tiền bối.
Trường hợp của Em cũng giống bạn levantor, thật sự cũng đang gặp rắc rối kinh khủng trong vấn đề kế toán giá thành. em cũng là lính mới vào nghề. nhưng nơi em làm là 1 XN sản xuất chuyên về ngành gỗ. ở đây quá trình là từ gỗ tròn nhập về sau đó có thể là bán thẳng, hoặc nhập kho để sản xuất gỗ xẻ, rồi từ thành phẩm gỗ xẻ có thể để bán cho khách hàng hay là đưa và sản xuất hàng mộc phục vụ tiêu dùng hay xuất khẩu. vấn đề ở đây là em thấy quá trình tính giá thành không hề có một phương pháp nào rõ ràng. Kế toán trưởng ở đây thực chất chỉ là một người học thống kê ra trường do vậy để có thể hiểu sâu về vấn đề giá thành thì không có. do vậy em không thể có một người để hướng dẫn em phương pháp làm. Mong các anh chị chỉ bảo tận tình giúp em với. Em xin chân thành cảm ơn.

O

oibagia

Sơ cấp
Chao anh Levanton, em co xem file cua anh, nhung that chat em cung khong ranh ve go lam ma nhin vao file do co nhung thong so em khong hieu, neu anh co tai lieu nao ve gia thanh anh co the gui cho em qua mail duoc khong, cam on anh nhieu nhieu lam .
Mail em la oibagia@yahoo.com

H

hoaithu152

Sơ cấp
27/4/09
13
0
0
Ha noi
Công ty mình chuyên kéo từ Thép 6+8 xuống Thép các loại ( 1; 1,5; 2; 2,5........5)
Có bạn nào làm ở ct giống vậy ko???
Bạn tính giá thành như thế nào?????

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA