KH TSCD bằng giá tạm tính

• Thread starter evita
  • Ngày gửi
E

evita

Guest
13/1/07
44
0
0
Hà Nội
Chào mọi người
Khi đăng kí khấu hao mình đăng kí với giá tạm tính (TSCD tự xây dựng ,hóa đơn chưa về hết chưa tính được giá chính xác ).Vậy khi mình tính được giá chính xác thì mình có phải thông báo với thuế không ? Trong bản đăng kí KH mình có phải ghi là giá tạm tính không?:1luvu:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thailove

Thailove

xmen_đích thực
25/4/07
115
0
16
43
Hưng Yên
Chào mọi người
Khi đăng kí khấu hao mình đăng kí với giá tạm tính (TSCD tự xây dựng ,hóa đơn chưa về hết chưa tính được giá chính xác ).Vậy khi mình tính được giá chính xác thì mình có phải thông báo với thuế không ? Trong bản đăng kí KH mình có phải ghi là giá tạm tính không?:1luvu:
TSCĐ của bạn là gì? nếu là dự án đầu tư thì chắc là bạn có bản dự toán phải ko? bạn có thể căn cứ vào đó

E

evita

Guest
13/1/07
44
0
0
Hà Nội
ý mình là khi mình đăng ký KH có phải ghi là giá tạm tính trên bản đăng kí không? Khi có giá chính xác có phải thông báo cho thuế không?

levanton

levanton

Cao cấp
ý mình là khi mình đăng ký KH có phải ghi là giá tạm tính trên bản đăng kí không? Khi có giá chính xác có phải thông báo cho thuế không?

TSCĐ có được do mua sắm, đầu tư xây dựng, nhận góp vốn,...khi đưa vào sử dụng đều có chứng từ. Mua thì có hóa đơn, nhận góp vốn , liên doanh thì theo biên bản, xây dựng thì theo chi phí đầu tư XDCB kết chuyển, như vậy nguyên giá đã xác định rõ ràng rồi chứ bạn? Tuy nhiên, sau khi đăng ký, mà có phát sinh bạn có thể điều chỉnh, ghi thêm khi lập báo cáo tài chính, ở bảng thuyết minh báo cáo tài chính.

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Chào mọi người

Theo mình thì bạn nên ghi rõ ràng ra là giá tạm tính, sau đó khi xác định giá chính xác thì có 2 trường hợp xảy ra:
- Xác định giá trong cùng năm tài chính : điều chỉnh lại và lưu ý TS đó để nếu sau này Quyết toán thuế có hỏi thì trả lời thôi.
- Xác định giá rơi vào năm tài chính sau: nên báo với Thuế vì có thể sẽ ảnh hưởng đến Thuế TNDN hoãn lại (vì trong trường hợp này thì quan điểm kế toán khác với quan điểm Thuế).
Mình chỉ lưu ý bạn một điều về chuyện giá tạm tính: chuẩn mực cho phép ghi nhận TSCĐ với giá tạm tính, tuy nhiên cơ sở ước tính phải đáng tin cậy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA