Thuê người lao động đã nghĩ hưu có phải trích BHXH, BHYT

• Thread starter teddy_monday
  • Ngày gửi
teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội
Công ty mình có thuê hai bác làm thủ kho và bảo vệ. Họ đều đã về hưu. Hàng tháng vẫn nhận lương hưu. Khi đi khám bệnh thì có thẻ BHYT.
Ko rõ với trường hợp này có phải trích BHXH hay BHYT nữa không nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Công ty mình có thuê hai bác làm thủ kho và bảo vệ. Họ đều đã về hưu. Hàng tháng vẫn nhận lương hưu. Khi đi khám bệnh thì có thẻ BHYT.
Ko rõ với trường hợp này có phải trích BHXH hay BHYT nữa không nhỉ?
Theo chương XI mục II điểu 124 có quy đinh:
Điều 124

1- Nếu có nhu cầu, người sử dụng lao động có thể thoả thuận với người lao động cao tuổi kéo dài thời hạn hợp đồng hoặc giao kết hợp đồng lao động mới theo quy định tại Chương IV của Bộ luật này.

2- Khi đã nghỉ hưu, nếu làm việc theo hợp đồng lao động mới, thì ngoài quyền lợi theo chế độ hưu trí, người lao động cao tuổi vẫn được hưởng quyền lợi đã thoả thuận theo hợp đồng lao động.

3- Người sử dụng lao động có trách nhiệm quan tâm chăm sóc sức khoẻ người lao động cao tuổi, không được sử dụng người lao động cao tuổi làm những công việc nặng nhọc, nguy hiểm hoặc tiếp xúc với các chất độc hại có ảnh hưởng xấu tới sức khoẻ người cao tuổi.

TH của bạn bạn có thể thỏa thuận khi ký hợp đồng với 2 Bác ấy, thay vì đóng BHXH và BHYT hàng tháng mình có thể trả thẳng vào lương và phụ cấp cho 2 bác ấy nhé vì 2 bác ấy đã được hưởng chế độ BH rôi.
Thân!

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Không phải trích lập gì đâu thanh toán toán bộ cho họ là được.

D

dht

Trung cấp
5/4/07
196
1
0
Hanoi
Không những không được trừ 5% BHXH mà còn phải trả thêm 15% nữa cho NLD (Thông tư và Nghị định dã ghi rõ)

H

hoàng tử bé

Guest
26/8/07
50
0
0
hoàng cung
Theo chương XI mục II điểu 124 có quy đinh:
Điều 124

theo chương, mục, điều của cái gì anh ạ, anh cho em biết cụ thể để em tìm đọc, nếu được cho em link tải về luôn, cám ơn anh nhiều :bigok:

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
theo chương, mục, điều của cái gì anh ạ, anh cho em biết cụ thể để em tìm đọc, nếu được cho em link tải về luôn, cám ơn anh nhiều :bigok:
Theo Bộ luật lao động Việt Nam em ơi!
http://www.dncustoms.gov.vn/Data/Luat/luat_lao_dong.htm
hoặc đường link tải về http://google.com.vn nếu em không tải được anh sẽ post lên diễn đàn cho em hoặc em có thể tìm mua trong các siêu thị nhiều lắm :alcon:
Thân!

P

phanthinhuhoa

Guest
28/10/09
3
0
3
40
Ninh Thuan
Cho minh hoi cac bac oi.
Cong ty minh co su dung nguoi cao tuoi da ve huu va nhung nguoi nay chua bao gio dong BHXH. Vay Cong ty minh co duoc tra BHXH vao luong khong. Mong cac bac giup voi va tra loi ve email cho nhuhoa_lovely@yahoo.com. Cam on cac bac nhieu nhieu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA