Giá vốn hàng bán

• Thread starter brooch
  • Ngày gửi
B

brooch

Guest
17/3/07
165
0
0
TP HCM
Công ty mình mua bán thiết bị camera. Giá bán do bên phòng kinh doanh tính,mà mình thấy chẳng có phương pháp tính gì cả. Mình chỉ căn cứ theo giá trên hợp đồng rồi lập hoá đơn mà thôi. Theo các bạn vậy có ổn ko?
Cho mình hỏi thêm 1 vấn đề nữa là có văn bản nào quy định mức lợi nhuận không? Ví dụ cty mình mua camera của bên A là 10 triệu, và bán lại bên B cao gấp 5 lần là 50 triệu vậy có được không? Mình nghe nói là lời không được quá 43 %, nhưng chẳng biết rõ là điều đó được quy định trong văn bản nào? Bạn nào biết chỉ giúp mình với nhé, thanks much.
P/s: mình mới đi làm chưa có kinh nghiệm nhiều, mong mấy bạn chỉ giúp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Công ty mình mua bán thiết bị camera. Giá bán do bên phòng kinh doanh tính,mà mình thấy chẳng có phương pháp tính gì cả. Mình chỉ căn cứ theo giá trên hợp đồng rồi lập hoá đơn mà thôi. Theo các bạn vậy có ổn ko?
Cho mình hỏi thêm 1 vấn đề nữa là có văn bản nào quy định mức lợi nhuận không? Ví dụ cty mình mua camera của bên A là 10 triệu, và bán lại bên B cao gấp 5 lần là 50 triệu vậy có được không? Mình nghe nói là lời không được quá 43 %, nhưng chẳng biết rõ là điều đó được quy định trong văn bản nào? Bạn nào biết chỉ giúp mình với nhé, thanks much.
P/s: mình mới đi làm chưa có kinh nghiệm nhiều, mong mấy bạn chỉ giúp.
Việc phòng kinh doanh bên cty bạn đinh giá bán và bạn căn cứ vào hợp đồng rồi lập hóa đơn xuất hàng là việc đúng đắn bạn không phải lo, việc giá bán cao hơn bao nhiêu lần so với giá nhập thì chỉ có Cty bạn biết mà thôi chứ minh chưa thấy quy định nào nói về vấn đề này ngoài quy định giá bán thuốc và giá xăng.
Trong thực tế thì đa phần các công ty nhập hàng điện tử, máy tính từ nước ngoài về bán ở thị trường trong nước đều dùng phương pháp bạn đang dùng.
Thân!

B

brooch

Guest
17/3/07
165
0
0
TP HCM
@Xuân Trường: Vậy theo bạn mình muốn bán giá cao hơn giá mua gấp bao nhiêu lần cũng được à?Không phải theo 1 phương pháp tính giá nào sao?

levanton

levanton

Cao cấp
@Xuân Trường: Vậy theo bạn mình muốn bán giá cao hơn giá mua gấp bao nhiêu lần cũng được à?Không phải theo 1 phương pháp tính giá nào sao?

Trừ một số mặt hàng bị khống chế giá của Nhà nước, như xăng dầu,điện, nước, điện thoại,... còn những hàng hóa khác, thông dụng, cty bạn mua về, tự xây dựng giá bán. Người mua chấp nhận giá hay không mới là quan trọng.

Phương pháp tính giá : nếu những mặt hàng có sự khống chế của nhà nước, các doanh nghiệp tính theo nguyên tắc hạch toán đủ các khoản chi phí + lợi tức trước thuế.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Đúng vậy, bạn bán cao hay thấp là do thỏa thuận của bên bạn và khách hàng, bạn bán cao quá thì khách hàng sẽ không mua của bạn mà mua của đơn vị khác, và chẳng có phương pháp tính giá thành cụ thể nào áp dụng cho trường hợp của bạn cả, bạn bán được giá cao thì bạn nộp tiền thuế và thuế thu nhập cao, còn nếu giá của bạn cao so với giá của loại hàng cùng chủng loại trên thị trường mà DN khác bán thì họ sẽ không mua hàng của bạn.
Thân !

T

thaonguyenhihi

Guest
Chào Brooch!
Cty mình cũng mua bán Camera-chống trộm-chấm công nên thường xuất HĐ theo hợp đồng công trình, mình thấy Cty mình cũng xuất giá bán bthường chẳng có ppháp gì đâu,bạn cứ ghi hĐ theo hợp đồng đi.Tiện đây cho mình hỏi:Sếp mình nói Vì là công trình nên BCT hàng tháng phải có bảng kê Xuất nhập tồn, ko biết bên bạn thế nào?

B

brooch

Guest
17/3/07
165
0
0
TP HCM
Chào Brooch!
Tiện đây cho mình hỏi:Sếp mình nói Vì là công trình nên BCT hàng tháng phải có bảng kê Xuất nhập tồn, ko biết bên bạn thế nào?
Mình ở Bình Thạnh, bên chi cục thuế BT ko yêu cầu nộp bảng kê xuất nhập tồn nên mình ko có nộp. Tuy nhiên hàng tháng mình vẫn làm để theo dõi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA