Hợp đồng lao đồng và HDLD thử việc?

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long




Trang 1/3 123 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 24
14,419 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của doanhien07
    Tham gia ngày
    Aug 2007
    Địa chỉ
    hanoi
    Tuổi
    28
    Bài gửi
    74
    Post Thanks / Like
    doanhien07 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

    Hợp đồng lao đồng và HDLD thử việc?

    Công ty em ko muốn đóng BHXH cho nhân viên em làm HDLD như thế này có đúng ko ?
    1/ Do loại hình của công ty là làm dịch vụ( giám sát) nên em làm hợp đồng lao động thời dưới 3 tháng và sau khi hết 3 tháng em lại làm ký tiếp hợp đồng 3 tháng nữa?
    2/ Đối với bộ phận VP thì em làm hợp đồng thử việc 2 tháng sau hai tháng em ký tiếp hợp đồng 6 tháng? Vậy sau khi hết 6 tháng em có đuọc ký tiếp hợp đồng 6 tháng nữa ko?
    3/Có phải hợp đống đối với ngừoi LD sau 1 năm thì mới phải đóng BHXH?
    4/Trong HDLD nếu 2 bên cùng thỏa thuận là ko đóng BHXH ..mà ngừoi lao động lao hơn 1 năm thì có đuọc ko ?

    Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:


  2. Khu vực quảng cáo
    Tham gia ngày
    Always
    Địa chỉ
    Advertising world
    Tuổi
    2010
    Bài gửi
    Many

     

  3. Thành viên cấp trung Hình đại diện của luckyluck866
    Tham gia ngày
    Aug 2007
    Địa chỉ
    Đồ nhà quê!
    Bài gửi
    551
    Post Thanks / Like
    luckyluck866 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    3/Có phải hợp đống đối với ngừoi LD sau 1 năm thì mới phải đóng BHXH?
    ------

    3 tháng là phải đóng BH rùi phải ko nhỉ cả nhà?
    "Có thêm 1 người bạn là có thêm 1 niềm vui, có thêm 1 người bạn là có thêm 1 nỗi lòng."

  4. Ông trùm ATM Hình đại diện của ATM919
    Tham gia ngày
    Jul 2006
    Địa chỉ
    Hà Nội, Việt Nam
    Bài gửi
    2,360
    Post Thanks / Like
    ATM919 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi doanhien07 Xem bài
    Công ty em ko muốn đóng BHXH cho nhân viên em làm HDLD như thế này có đúng ko ?
    1/ Do loại hình của công ty là làm dịch vụ( giám sát) nên em làm hợp đồng lao động thời dưới 3 tháng và sau khi hết 3 tháng em lại làm ký tiếp hợp đồng 3 tháng nữa?
    2/ Đối với bộ phận VP thì em làm hợp đồng thử việc 2 tháng sau hai tháng em ký tiếp hợp đồng 6 tháng? Vậy sau khi hết 6 tháng em có đuọc ký tiếp hợp đồng 6 tháng nữa ko?
    3/Có phải hợp đống đối với ngừoi LD sau 1 năm thì mới phải đóng BHXH?
    4/Trong HDLD nếu 2 bên cùng thỏa thuận là ko đóng BHXH ..mà ngừoi lao động lao hơn 1 năm thì có đuọc ko ?
    Theo bộ luật lao động điều 27 quy định
    Điều 27

    1- Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

    a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn từ một năm đến ba năm;

    c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà

    thời hạn dưới một năm.

    2- Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới một năm để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ một năm trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.
    Đối với những công việc mang tính chất tạm thời thì DN có thể ký hợp đồng thời vụ. Những công việc có tính chất thường xuyên như NV văn phòng thì em không thể cứ kí hợp đồng thời vụ được.
    Điều 141
    1- Loại hình bảo hiểm xã hội bắt buộc được áp dụng đối với những doanh nghiệp sử dụng từ 10 người lao động trở lên. ở những doanh nghiệp này, người sử dụng lao động, người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Điều 149 của Bộ luật này và người lao động được hưởng các chế độ trợ cấp bảo hiểm xã hội ốm đau, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, thai sản, hưu trí và tử tuất.
    ...............
    Điều 149

    1- Quỹ bảo hiểm xã hội được hình thành từ các nguồn sau đây:

    a) Người sử dụng lao động đóng bằng 15% so với tổng quỹ tiền lương;

    b) Người lao động đóng bằng 5% tiền lương;

    Thời hạn thử việc đối với lao động phổ thông là 30 ngày và lao động có trình độ chuyên môn là 60 ngày, sau khoảng thời gian thử việc nếu lao động tiếp tục làm việc tại DN thì DN có trách nhiệm phải Ký HDLĐ nộp tiền BH cho người lao động theo pháp luật.
    Thân!

  5. Thành viên Hình đại diện của hoàng tử bé
    Tham gia ngày
    Aug 2007
    Địa chỉ
    hoàng cung
    Bài gửi
    50
    Post Thanks / Like
    hoàng tử bé vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi doanhien07 Xem bài
    Công ty em ko muốn đóng BHXH cho nhân viên em làm HDLD như thế này có đúng ko ?
    1/ Do loại hình của công ty là làm dịch vụ( giám sát) nên em làm hợp đồng lao động thời dưới 3 tháng và sau khi hết 3 tháng em lại làm ký tiếp hợp đồng 3 tháng nữa?
    2/ Đối với bộ phận VP thì em làm hợp đồng thử việc 2 tháng sau hai tháng em ký tiếp hợp đồng 6 tháng? Vậy sau khi hết 6 tháng em có đuọc ký tiếp hợp đồng 6 tháng nữa ko?
    3/Có phải hợp đống đối với ngừoi LD sau 1 năm thì mới phải đóng BHXH?
    4/Trong HDLD nếu 2 bên cùng thỏa thuận là ko đóng BHXH ..mà ngừoi lao động lao hơn 1 năm thì có đuọc ko ?
    sao công ty em bóc lột sức lao động vậy em, đóng bảo hiểm là nghĩa vụ đó à, không ai trốn nghĩa vụ được đâu

    Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:

    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;

  6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của huyenthanh80
    Tham gia ngày
    Mar 2006
    Địa chỉ
    Ha noi
    Bài gửi
    67
    Post Thanks / Like
    huyenthanh80 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi hoàng tử bé Xem bài
    sao công ty em bóc lột sức lao động vậy em, đóng bảo hiểm là nghĩa vụ đó à, không ai trốn nghĩa vụ được đâu

    Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:

    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;
    Thực tế thì ở VN, có rất rất nhiều cty ko muốn đóng bảo hiểm cho người lao động. Vì tránh tình trạng người lao động vừa làm thủ tục đóng bảo hiểm xong, được vài tháng lại nghỉ, Ko có muốn gắn bó lâu dài với cty. Nên các Ông, bà GD có đóng bảo hiểm cũng chỉ chọn 1 số vị trí có khả năng làm lâu dài và bắt buộc phải đóng như: GD, P.GD, Kế toán, thủ quỹ, thủ kho, và 1 số người có đóng góp lâu dài với cty=> thể hiện cty có thiện chí đóng BH. Còn lại thì phải xem xét mức độ ..
    Chính vì vậy, em nên bàn với GD, tiến hành nộp bảo hiểm cho những vị trí trên, số còn lại ký hợp đồng ngắn hạn 3 tháng. Thực tế cty mình đã từng làm như vậy, khi quyết toán thuế họ cũng hỏi nhưng bên mình trình bày là những người đó cũng chỉ ký hợp đồng ngắn hạn, ko xác định làm việc lâu dài với cty nên ko tiến hành đóng BH như những người kia. Nên họ cũng ko có ý kiến gì thêm.

  7. ...Tổng hợp tùm lum... Hình đại diện của Nguyen Minh Kha
    Tham gia ngày
    Mar 2007
    Địa chỉ
    Tp Hồ Chí Minh
    Tuổi
    28
    Bài gửi
    222
    Post Thanks / Like
    Nguyen Minh Kha vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    hihi, thế là được hả huyenthanh80? Tại vì cty mình cũng chưa đăng ký lao động nữa, từ đầu năm tới giờ rồi. Mình thì mới vào nên chẳng bít.

    À, thế cty mình là cty dịch vụ thôi, chỉ có khoảng 6 người, mà thường xuyên thay đổi nhân viên, thế thì làm cách nào để mình đăng ký lao động & mua BHXH cho mọi người được nhỉ?

  8. Ông trùm ATM Hình đại diện của ATM919
    Tham gia ngày
    Jul 2006
    Địa chỉ
    Hà Nội, Việt Nam
    Bài gửi
    2,360
    Post Thanks / Like
    ATM919 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Nguyen Minh Kha Xem bài
    hihi, thế là được hả huyenthanh80? Tại vì cty mình cũng chưa đăng ký lao động nữa, từ đầu năm tới giờ rồi. Mình thì mới vào nên chẳng bít.
    À, thế cty mình là cty dịch vụ thôi, chỉ có khoảng 6 người, mà thường xuyên thay đổi nhân viên, thế thì làm cách nào để mình đăng ký lao động & mua BHXH cho mọi người được nhỉ?
    Theo bộ luật lao động có quy định về trường hợp không bắt buộc DN có số lao động nhỏ hơn 10 người tại điều 141 như sau:
    Điều 141
    1- Loại hình bảo hiểm xã hội bắt buộc được áp dụng đối với những doanh nghiệp sử dụng từ 10 người lao động trở lên. ở những doanh nghiệp này, người sử dụng lao động, người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Điều 149 của Bộ luật này và người lao động được hưởng các chế độ trợ cấp bảo hiểm xã hội ốm đau, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, thai sản, hưu trí và tử tuất.
    2- Người lao động làm việc ở những nơi sử dụng dưới 10 người lao động, hoặc làm những công việc thời hạn dưới ba tháng, theo mùa vụ, hoặc làm các công việc có tính chất tạm thời khác, thì các khoản bảo hiểm xã hội được tính vào tiền lương do người sử dụng lao động trả để người lao động tham gia bảo hiểm xã hội theo loại hình tự nguyện hoặc tự lo liệu về bảo hiểm.
    Trường hợp của công ty bạn không cần phải đăng ký nộp bảo hiểm cho người lao động mà thay vào đó Cty bạn cộng thêm vào lương cho người lao động.
    Thân!

  9. ...Tổng hợp tùm lum... Hình đại diện của Nguyen Minh Kha
    Tham gia ngày
    Mar 2007
    Địa chỉ
    Tp Hồ Chí Minh
    Tuổi
    28
    Bài gửi
    222
    Post Thanks / Like
    Nguyen Minh Kha vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Thanks Xuân Trường nhìu nhá, đã gỡ được gút mắc rùi.

    Nhưng còn đăng ký lao động thì làm sao nhỉ??

  10. Thành viên cấp trung Hình đại diện của vtt
    Tham gia ngày
    Aug 2006
    Địa chỉ
    HCM
    Bài gửi
    12
    Post Thanks / Like
    vtt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    các bạn ơi cho mình hỏi cty mình chỉ có 3 người thôi, mình kg đăng ký đóng bảo hiểm có sao kg?.mức lương cty mình trả mỗi người là 4.500.000 đ/ người.vậy thuế có chịu cho mình đưa vào chi phí hết khoản tiền này kg? mong anh chị giúp mình với. cảm ơn anh chị nhiều

  11. Thành viên cấp cao Hình đại diện của lananhdavi
    Tham gia ngày
    Jul 2007
    Địa chỉ
    Tp.Hồ Chí Minh
    Tuổi
    30
    Bài gửi
    312
    Post Thanks / Like
    lananhdavi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    19-09-2007, 14:47 #10
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi vtt Xem bài
    các bạn ơi cho mình hỏi cty mình chỉ có 3 người thôi, mình kg đăng ký đóng bảo hiểm có sao kg?.mức lương cty mình trả mỗi người là 4.500.000 đ/ người.vậy thuế có chịu cho mình đưa vào chi phí hết khoản tiền này kg? mong anh chị giúp mình với. cảm ơn anh chị nhiều
    trời ui nghe mức lương của cty bạn mà tui ham quá. hi...hì. Nhưng nếu bạn muốn cho hết vào chi phí và được bên thuế chấp nhận là chi phí hợp lý thì bạn nên xem lại trước khi thành lập công ty thì cty bạn đã đăng kí quỹ lương chưa nếu rồi thì cứ OK mà cho vào chi phí, còn nếu chưa thì nhanh nhanh đăng kí đi. Còn muốn đăng kí BHXH cho nhân viên thì đó là một điều đáng hoan nghêng mà bạn. còn không đăng kí thì cũng phải có sự giải trình cho phù hợp khi cơ quan thuế sờ tới, còn khồn sờ thì thôi. hiện nay phần lớn cty nhỏ không đăng kí BH cho nhân viên và họ luôn lấy lý do là nhân viên làm việc chưa có hĐ dài hạn nên k đóng hoặc cty họ trả thẳng vào lương cho nhân viên. Bạn cứ tùy cơ mà ứng biến cho nó hợp lý bạn nhé.Chúc thành công.


Thread Information

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang truy cập đề tài này gồm: (0 thành viên và 1 khách)

Visitors found this page by searching for:

NGƯỜI LAO ĐỘNG THỬ VIỆC SAU ĐÓ KÝ HỢP ĐỒNG DÀI HẠN VẬY THUẾ TNCN LƯƠNG THỬ VIỆC TÍNH NHƯ THẾ NÀO

lao động phổ thông có hợp đồng thử việc