Thời gian DN được khai báo lỗ là bao lâu?

• Thread starter QHCom
  • Ngày gửi
Q

QHCom

Guest
25/9/07
1
0
0
43
hcm
Mình mới bắt đầu làm thuế nhưng một số cái mình không tìm thấy ở đâu có , không biết thông tư nào mới nhất quy định về nộp thuế doanh nghiệp và thời gian doanh nghiệp đc khai báo thuế lỗ là bao lâu .
Mong mọi người cố gắng giúp tui nha !

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Mình mới bắt đầu làm thuế nhưng một số cái mình không tìm thấy ở đâu có , không biết thông tư nào mới nhất quy định về nộp thuế doanh nghiệp và thời gian doanh nghiệp đc khai báo thuế lỗ là bao lâu .

Bạn xem trong Nghị định 24/2007/NĐ-CP ngày 14/02/2007 quy định chi tiết thi hành Luật thuế TNDN nha. Mình trích dẫn phần chuyển lỗ dưới đây:

Điều 42. Cơ sở kinh doanh sau khi quyết toán thuế với cơ quan thuế mà bị lỗ thì được chuyển lỗ và trừ vào thu nhập chịu thuế của những năm sau. Thời gian chuyển lỗ không quá 05 năm.

Căn cứ Thông tư 128/2003/TT-BTC hướng dẫn Nghị định 164/2003/NĐ-CP

"... Cơ sở kinh doanh sau khi quyết toán thuế mà bị lỗ thì được chuyển lỗ trừ vào thu nhập chịu thuế của những năm sau. Thời gian chuyển lỗ không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.
Cơ sở kinh doanh khi phát sinh lỗ phải có kế hoạch chuyển lỗ và đăng ký kế hoạch chuyển lỗ với cơ quan thuế. Cơ sở kinh doanh không được chuyển lỗ nếu không đăng ký với cơ quan thuế hoặc chuyển lỗ ngoài kế hoạch chuyển lỗ đã đăng ký với cơ quan thuế..."

Sửa lần cuối:
phong2v

phong2v

Guest
Bạn xem trong Nghị định 24/2007/NĐ-CP ngày 14/02/2007 quy định chi tiết thi hành Luật thuế TNDN nha. Mình trích dẫn phần chuyển lỗ dưới đây:

Điều 42. Cơ sở kinh doanh sau khi quyết toán thuế với cơ quan thuế mà bị lỗ thì được chuyển lỗ và trừ vào thu nhập chịu thuế của những năm sau. Thời gian chuyển lỗ không quá 05 năm.
Bác Hổ ơi, ở đây bạn đó hỏi là Dn đc phép lỗ bào nhiêu lâu chứ ko phải là được phép chuyển lỗ bác ạ.
To QHcom: Ko có quy định noà là DN được phép lỗ trong bao nhiêu lâu, tuy nhiên nếu DN cứ KD mà lỗ ở nhiều kỳ KT quá mà ko có lý do chính đáng thì các bác Thuế sẽ kiểm tra rất kỹ, hoặc DN tự nên đóng cửa

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Bác Hổ ơi, ở đây bạn đó hỏi là Dn đc phép lỗ bào nhiêu lâu chứ ko phải là được phép chuyển lỗ bác ạ.
To QHcom: Ko có quy định noà là DN được phép lỗ trong bao nhiêu lâu, tuy nhiên nếu DN cứ KD mà lỗ ở nhiều kỳ KT quá mà ko có lý do chính đáng thì các bác Thuế sẽ kiểm tra rất kỹ, hoặc DN tự nên đóng cửa

Phong ơi, đọc lại nội dung hỏi nha. Thời gian được khai báo lỗ là bao lâu?

phong2v

phong2v

Guest
Bạn ơi! hiện tại đang có 2 ý kiến của mình và bác Hổ, bạn phải nói rõ trường hợp bạn định hỏi là thuộc trường hợp nào thì mọi người mới tư vấn cho bạn chuẩn được

N

nhorung

Trung cấp
10/10/06
180
0
0
Ha Noi
Mình đồng ý với ý kiến của Bác Hổ phong2v à. Ý bạn QH com muốn hỏi là kế hoạch chuyển lỗ. Ai có ý kiến khác không?

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
bị lỗ ko quá 03 năm bác ạ

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Anh hổ à!!!Thời gian báo lỗ khác với thời hạn chuyển lỗ chứ anh.!! trích dấn TT128-2003/TT-BTC.cái này là thời hạn chuyển lỗ.
Cơ sở kinh doanh sau khi quyết toán thuế với cơ quan thuế mà phát sinh lỗ, thì được chuyển lỗ sang các năm tiếp theo sau, thời hạn chuyển lỗ không quá 5 năm, từ năm 2003 trở về trước cơ sở kinh doanh trong nước không phải đăng ký kế hoạch chuyển lỗ, mà chuyển toàn bộ số lỗ phát sinh sang các năm tiếp theo sau trong thời hạn tối đa 5 năm.

@the end: chỉ cho mình và anh phong biết VB quy định thời gian đc phép báo lỗ 3 năm với nhé!

H

Hisun

Guest
bị lỗ ko quá 03 năm bác ạ

Hình như điều này được quy định cho các công ty nhà nước đấy! mình thấy ở đâu đó nói là theo NĐ số 180/2004/NĐ-CP và mình ghi lại, tuy nhiên mình chưa tìm được văn bản này:wall:
Ngoài ra trên website của bộ công thương cũng nói về vấn đề này:
http://moi.gov.vn/BForum/detail.asp?Cat=1&id=547
Thủ tướng Chính phủ cũng đã chỉ đạo hướng xử lý những công ty không thuộc diện Nhà nước giữ 100% vốn hoạt động thua lỗ kéo dài, không thực hiện được việc chuyển đổi sở hữu. Theo đó, đối với những công ty kinh doanh không có hiệu quả, thua lỗ 2 năm liên tiếp, nhưng chưa đến mức phải giải thể, phá sản thì thực hiện biện pháp sáp nhập hoặc hợp nhất. Đối với những công ty kinh doanh thua lỗ 3 năm liên tiếp và có số lỗ luỹ kế từ 3/4 vốn Nhà nước trở lên, nhưng chưa mất khả năng thanh toán nợ đến hạn và không tổ chức lại được thì sẽ thực hiện giải thể. Còn lại, những công ty lỗ 2 năm liên tiếp và không có đủ khả năng trả được các khoản nợ thì sẽ thực hiện phá sản.
Ai biết rõ về vấn đề này thì chia sẻ nhé!

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
Hình như điều này được quy định cho các công ty nhà nước đấy! mình thấy ở đâu đó nói là theo NĐ số 180/2004/NĐ-CP và mình ghi lại, tuy nhiên mình chưa tìm được văn bản này:wall:
Ngoài ra trên website của bộ công thương cũng nói về vấn đề này:
http://moi.gov.vn/BForum/detail.asp?Cat=1&id=547
Thủ tướng Chính phủ cũng đã chỉ đạo hướng xử lý những công ty không thuộc diện Nhà nước giữ 100% vốn hoạt động thua lỗ kéo dài, không thực hiện được việc chuyển đổi sở hữu. Theo đó, đối với những công ty kinh doanh không có hiệu quả, thua lỗ 2 năm liên tiếp, nhưng chưa đến mức phải giải thể, phá sản thì thực hiện biện pháp sáp nhập hoặc hợp nhất. Đối với những công ty kinh doanh thua lỗ 3 năm liên tiếp và có số lỗ luỹ kế từ 3/4 vốn Nhà nước trở lên, nhưng chưa mất khả năng thanh toán nợ đến hạn và không tổ chức lại được thì sẽ thực hiện giải thể. Còn lại, những công ty lỗ 2 năm liên tiếp và không có đủ khả năng trả được các khoản nợ thì sẽ thực hiện phá sản.
Ai biết rõ về vấn đề này thì chia sẻ nhé!

Bác nào có rõ về cách hoàn thuế TNDN ko ạh?? Cty em bị lỗ 2 năm liền rùi, mà số tiền nộp thuế TNDN tạm tính thì khá cao, sếp em muốn đc hoàn thuế TNDN thì cần fải làm thế nào ạh???

bigmen

bigmen

Cao cấp
10/9/07
217
0
0
Hà Nội&Nam Định
Không thể xin hoàn thuế TNDN được đâu. Hoàn thuế TNDN khi doanh nghiệp giải thể thôi.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Thông tư 134 phần E mục VI quy định về việc chuyển lỗ rất chi tiết các bạn xem kỹ lại nhé.

A

asia202

Guest
20/12/12
1
0
0
Hà Nội
Ðề: Thời gian DN được khai báo lỗ là bao lâu?

Các bạn cho mình hỏi, công ty mình thành lập năm 2009 và báo lỗ cho tới năm 2011 tức là lỗ đã 3 năm. Vậy năm 2012 có được báo lỗ nữa ko?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA