Hạch toán TK 142 Phân bổ công cụ dụng cụ

• Thread starter Dangnguyen87
  • Ngày gửi
D

Dangnguyen87

Guest
31/1/13
1
0
0
Hà Nội
Cả nhà cho mình hỏi . Cty mình có CCDC nhung mua về mình không nhập kho mà cho ngay vào TK 142.1
Nhưng cuối kỳ không phân bổ sang TK 642 nên TK 142 vẫn còn dư rất nhiều.
Mình muốn hỏi là hạch toán như vậy có đúng không
Tại mình biết là đã cho vào Tk 142 là cuối kỳ mình phải kết chuyển vào TK 642 nhung kế toán bên minh làm không kết chuyển do năm đó lỗ nhiều. Giờ mình phải hạch toán lại chi phí 142 của năm truoc the nao?
Mọi người giúp đỡ mình với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Hạch toán TK 142 Phân bổ công cụ dụng cụ

Chào bạn
Theo quy định cụ thể của chế độ kế toán ban hành theo Quyết định 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/03/2006 V/v ban hành chế độ kế tóan doanh nghiệp và Quyết định 48/2006/QĐ-BTC ngày 14/ 09/ 2006 V/v ban hành chế độ kế tóan doanh nghiệp nhỏ và vừa hướng dẫn hạch toán TK 142:
Công cụ dụng cụ xuất dùng một lần và có thời gian sử dụng dưới 1 năm tài chính hoặc một chu kỳ kinh doanh bình thường thì hạch toán vào TK 142 và được phân bổ dần vào chi phí kinh doanh trong một năm tài chính hoặc một chu kỳ kinh doanh bình thường.
Bên bạn với lý do lỗ nhìu nên năm trc ko thực hiện phân bổ CCDC, mặc dù CCDC đã đc đưa vào sd, do đó vẫn còn treo số dư TK 142
Sang năm theo mìh nghĩ nếu CCDC vẫn còn đang sd thì bạn kc từ TK142 sang TK242 và phân bổ bìh thường, còn nếu CCDC đã hư hỏng, thì bạn xem tháng nào Doanh thu gánh nổi thì bạn phân bổ hết 1 lần TK142 vào cp lun. Thân

Sửa lần cuối:
NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air

Cả nhà cho mình hỏi . Cty mình có CCDC nhung mua về mình không nhập kho mà cho ngay vào TK 142.1
Tại mình biết là đã cho vào Tk 142 là cuối kỳ mình phải kết chuyển vào TK 642 nhung kế toán bên minh làm không kết chuyển do năm đó lỗ nhiều. Giờ mình phải hạch toán lại chi phí 142 của năm truoc the nao?

CCDC mua về xuất dùng luôn có thể tính luôn vào 142,242 cũng được; định kì kế toán phân bổ dần vào chi phí tối đa không quá 2 năm.

P

Panda1802

Guest
22/2/10
4
0
1
36
Hà Nội

Theo như bên mình vẫn làm, là những CCDC có thể phân bổ theo quy định thì mình đưa về phân bổ, sau đó sẽ làm 1 bảng cp phân bổ tổng hợp để đẩy dần từ 142, 242 về đầu cp của từng tháng trong năm. Và cứ liên tục như thế những CCDC nào pbo bao nhiu tháng thì sau gần đó tháng sẽ chuyển hết gtri về cp. Nếu hết năm mà vẫn chưa chuyển gtri trên bảng phân bổ về cp, thì sang năm mới sẽ phân bổ tiếp đến khi hết. Nhưng mình k hiểu bên bạn không đẩy ccdc phân bổ về cp thì cuối năm ccdc đó sẽ tồn cả trên bảng phân bổ và trên cả hàng tồn kho, vậy là trên 2 đầu tài khoản đều có, kiểm toán or thanh tra thuế bên bạn ko thắc mắc gì ah?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA