Hạch toán khi bị truy thu thuế GTGT và TNDN

• Thread starter BachMai
  • Ngày gửi
B

BachMai

Guest
20/7/06
45
0
0
Gò Vấp
Cho mình hỏi với các bạn ơi!
DN mình bị truy thu thuế GTGT và thuế TNDN vào T7/07 khi quyết toán thuế của năm 2004 đến 2006 vậy mình phải hạch toán như thế nào ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
DN mình bị truy thu thuế GTGT và thuế TNDN vào T7/07 khi quyết toán thuế của năm 2004 đến 2006 vậy mình phải hạch toán như thế nào ạ
theo mình thì hạch toán trên sổ sách các khoản này ns:
+truy thu thuế GTGT :
Nợ811/Có3331.
Nộp thuế : Nợ3331/Có111,112
Cuối kỳ kc 811 sang 911.

+Sai sót của năm trước=>tăng thuế TNDN phải nộp của năm trước=>DN ghi tăng CP thuế TNDN năm báo cáo:
Nợ 821/Có3334
Nộp tiền=>Nợ3334/Có111,112
Cuối kỳ kc 821 sang 911

Lưu ý: các khoản này ko được tínhvào chi phí hợp lý.

Sửa lần cuối:
phong2v

phong2v

Guest
+truy thu thuế GTGT :
Nợ811/Có3331.
Cuối kỳ kc 811 sang 911.
Cái này phải xem kỹ là lý do bị truy thu thúê GTGT xem có ảnh hưởng đến loại TK nào mới biết điều chỉnh như thế nào, và xem kỹ biên bản thanh tra thuế là phải nộp hay là được khấu trừ vào với thuế đầu vào còn được hoàn lại
+Sai sót của năm trước=>tăng thuế TNDN phải nộp của năm trước=>DN ghi tăng CP thuế TNDN năm báo cáo:
Nợ 821/Có3334
Nộp tiền=>Nợ3334/Có821.
Cuối kỳ kc 821 sang 911

cái dòng chữ đỏ là gì thế, ôi bótay. com đấy cô em ạ

• Like
Reactions: nguyên văn bónh
NAA 07

NAA 07

Guest
24/8/07
72
0
0
39
HN-HCM
Cần hạch toán điều chỉnh giảm lãi của cty: N421/có 333

Cho e hỏi bác vuivui từ truy thu, nó có nghĩa là trước đây chưa thu nên bây giờ thu hay là bị phạt ạ?!

+truy thu thuế GTGT :
Nợ811/Có3331.
Cuối kỳ kc 811 sang 911.

Nợ 821/Có3334
Nộp tiền=>Nợ3334/Có821.
Cuối kỳ kc 821 sang 911

Nếu là ko fải là một khoản phạt,
Truy thu GTGT ko đưa vào 811 bé, vì đó là một khoản công nợ mình phải trả NN, cũng như bình thường mình nộp thuể GTGT, đâu liên quan đến chi phí.
Tương tự, TT nghĩ đối với thuế TNDN, chi phí này được tính là
chi phí hợp lý khi tính thuế.

@Phong2v: đã diễn giải là nộp tiền rùi mà, trưa ko ngủ trưa nên e nó nhầm số tk tý.

Sửa lần cuối:
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Cái này phải xem kỹ là lý do bị truy thu thúê GTGT xem có ảnh hưởng đến loại TK nào mới biết điều chỉnh như thế nào, và xem kỹ biên bản thanh tra thuế là phải nộp hay là được khấu trừ vào với thuế đầu vào còn được hoàn lại
=>ko có đâu ạ.bạn nói là bị truy thu thuế GTGT, thì em nghĩ hạch toán thế là ổn chứ.thế theo anh thì hạch toán thế nào ạ.
cái dòng chữ đỏ là gì thế, ôi bótay. com đấy cô em ạ
dạ vâng em nhầm.sorry!
nộp thuế thì Nợ3334/Có111,112.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Cho e hỏi bác vuivui từ truy thu, nó có nghĩa là trước đây chưa thu nên bây giờ thu hay là bị phạt ạ?!

Truy thu GTGT ko đưa vào 811 bé, vì đó là một khoản công nợ mình phải trả NN, cũng như bình thường mình nộp thuể GTGT, đâu liên quan đến chi phí.

@Phong2v: đã diễn giải là nộp tiền rùi mà, trưa ko ngủ trưa nên e nó nhầm số tk tý.
Em nhớ ko nhầm trong sách chế độ kế toán có nói :Các khoản phạt hay truy thu thuế đều bê vào tk811 chứ chị NAA?theo NAA truy thu hay phạt thì hạch toán vào đấu.

khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Truy thu thuế khác với bị phạt, nếu 1 DN bị truy thu nhiều lần trong năm có lẽ không bị cơ quan thuế chú ý nhiều như 1 DN hay bị phạt về lĩnh vực thuế.

Truy thu thuế là khoản thuế trước đây chưa biết để thu (chưa biết có nhiều lý do lắm), giờ cơ quan thuế (hoặc hải quan) mới biết nên có quyết định truy thu gửi DN hẳn hoi.

Riêng khoản truy thu thuế GTGT và thuế TNDN của cty bạn "BachMai" từ tận năm 2004-2006, trường hợp cụ thể này là tôi sẽ hạch toán giảm lãi luôn để xác định ngày được khoản lợi nhuận sau thuế của cty sau khi bị truy thu thuế.

phong2v

phong2v

Guest

truy thu hay phạt mà trong biên bản bắt phải nộp vào NSNN thì đều đưa vào 811 hết, và đều ko đc tính là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN.
Bạn có thể vào
Mẫu số: 03 /TNDN
(Ban hành kèm theo Thông tư số 60/2002/TT-BTC ngày 14/6/2007 của Bộ Tài chính
Mục B: Xác định thu nhập chịu thuế theo Luật thuế thu nhập doanh nghiệp
Phần 1: Điều chỉnh tăng tổng lợi nhuận trước thuế thu nhập doanh nghiệp
tiểu mục 1.7:Các khoản thuế bị truy thu và tiền phạt về vi phạm hành chính đã tính
vào chi phí
Như thế bạn sẽ biết đc là có tính vào chi phí tính thuế TNDN hay ko
còn thuế TNDN thì đương nhiên ko dc tính vào chi phí tính thuế TNDN

NAA 07

NAA 07

Guest
24/8/07
72
0
0
39
HN-HCM
Reply bé cái gọi là cảm giác của chị :)

Em nhớ ko nhầm trong sách chế độ kế toán có nói :Các khoản phạt hay truy thu thuế đều bê vào tk811 chứ chị NAA?theo NAA truy thu hay phạt thì hạch toán vào đấu.

Hihi, chị chưa đọc chế độ bé ah, có đọc cũng ko nhớ đc đâu. Trong đầu chị chỉ có Camau thôi, ngoài ra ko nhớ gì khác :(( Reply cho bé "cảm giác" của chị nhé.

Hạch toán:

- truy thu thuế GTGT :

Ví dụ: một khoản chi phí mua đồ ăn vặt cho các cô kế toán cho "PKT & ăn.. "
Trước đây đã lỡ hạch toán vào một khoản chi phí:
Nợ 642 100
Nợ 133 10
Có 111 110

Nhưng khi Thuế xuống quyết toán, thấy khoản này ko ok --> loại hóa đơn này,
Giảm 642
Giảm 133, trc đây đã khấu trừ, thành ra :
Nợ 421 Có 333
Khi nộp tiền Nợ 333/ Có 111

Nhưng, nếu đây chỉ là một khoản khai thiếu ví dụ như thuế GTGT đầu vào trên hóa đơn là 10.000.000 nhưng lỡ khai và nộp là 9.000.000 --> bị truy thu 1.000.000

Lúc đó hạch toán:
Nợ 131 / Có 333: 1.000.000
Nợ 333 / Có 111: 1.000.000

( mới hạch toán truy thu thôi, còn khoản phạt nữa thì bé cứ chờ CQ Thuế thông báo sau)

Về thuế TNDN, Quay lại với trường hợp 1,
Nợ 642 100
Nợ 133 10
Có 111 110
Khoản chi phí này bị loại đi, đồng thời với thuế TNDN tăng lên--> CQ Thuế truy thu thuế TNDN

Hạch toán:
Khi xác định khoản phải nộp:
Nợ 821/Có 3334 100*28%
Khi nộp:
Nợ 334/Có 111

Khoản này (Nợ 821) được đưa vào chi phí hợp lý.

Khuckhich nói:
Truy thu thuế là khoản thuế trước đây chưa biết để thu (chưa biết có nhiều lý do lắm), giờ cơ quan thuế (hoặc hải quan) mới biết nên có quyết định truy thu gửi DN hẳn hoi.

Nếu vậy DN ko có lỗi :)
Khoản phạt này vẫn được đưa vào cp hợp lý, nếu thời điểm trc khoản 821 ra đời thì e thấy đưa thẳng vào giảm 421 là vừa thiệt hại, vừa oan uổng cho DN.

Phong2v nói:
còn thuế TNDN thì đương nhiên ko dc tính vào chi phí tính thuế TNDN
E ko bít! E cứ tưởng 821 là TK chi phí và chi phí thuế TNDN được tính vào chi phí tính thuế TNDN. E đã tưởng sai ah các bác?! :-/

Mẫu số: 03 /TNDN
(Ban hành kèm theo Thông tư số 60/2002/TT-BTC ngày 14/6/2007 của Bộ Tài chính
Mục B: Xác định thu nhập chịu thuế theo Luật thuế thu nhập doanh nghiệp
Phần 1: Điều chỉnh tăng tổng lợi nhuận trước thuế thu nhập doanh nghiệp
tiểu mục 1.7:Các khoản thuế bị truy thu và tiền phạt về vi phạm hành chính đã tính
vào chi phí

Hic, cần phải tách biệt và khẳng định vị trí của kế toán chúng ta. Kế toán là kế toán, kế toán ko phải vì mục đích thuế...
hơ hơ, ko biết mình vừa mới nói gì nữa :(

@ Bé: Lần sau đi theo bé đọc bài thôi, ko reply nữa. Reply một bài thì đòi thêm một, tham quá!

Sửa lần cuối:
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Hihi, chị chưa đọc chế độ bé ah, có đọc cũng ko nhớ đc đâu. Trong đầu chị chỉ có Camau thôi, ngoài ra ko nhớ gì khác :(( Reply cho bé "cảm giác" của chị nhé.

Hạch toán:

- truy thu thuế GTGT :

Ví dụ: một khoản chi phí mua đồ ăn vặt cho các cô kế toán cho "PKT & ăn.. "
Nợ 642 100
Nợ 133 10
Có 111 110

Nhưng khi Thuế xuống quyết toán, thấy khoản này ko ok --> loại hóa đơn này,
Giảm 642
Giảm 133, trc đây đã khấu trừ, thành ra :
Nợ 421 Có 333
Khi nộp tiền Nợ 333/ Có 111

Nhưng, nếu đây chỉ là một khoản khai thiếu ví dụ như thuế GTGT đầu vào trên hóa đơn là 10.000.000 nhưng lỡ khai và nộp là 9.000.000 --> bị truy thu 1.000.000

Lúc đó hạch toán:
Nợ 131 / Có 333: 1.000.000
Nợ 333 / Có 111: 1.000.000

( mới hạch toán truy thu thôi, còn khoản phạt nữa thì bé cứ chờ CQ Thuế thông báo sau)

Về thuế TNDN, Quay lại với trường hợp 1,

Khoản chi phí này bị loại đi, đồng thời với thuế TNDN tăng lên--> CQ Thuế truy thu thuế TNDN

Hạch toán:
Khi xác định khoản phải nộp:
Nợ 821/Có 3334 100*28%
Khi nộp:
Nợ 334/Có 111

Khoản này (Nợ 821) được đưa vào chi phí hợp lý.

Nếu vậy DN ko có lỗi :)
Khoản phạt này vẫn được đưa vào cp hợp lý, nếu thời điểm trc khoản 821 ra đời thì e thấy đưa thẳng vào giảm 421 là vừa thiệt hại, vừa oan uổng cho DN.

E ko bít! E cứ tưởng 821 là TK chi phí và chi phí thuế TNDN được tính vào chi phí tính thuế TNDN. E đã tưởng sai ah các bác?! :-/

Hic, cần phải tách biệt và khẳng định vị trí của kế toán chúng ta. Kế toán là kế toán, kế toán ko phải vì mục đích thuế...
hơ hơ, ko biết mình vừa mới nói gì nữa :(

@ Bé: Lần sau đi theo bé đọc bài thôi, ko reply nữa. Reply một bài thì đòi thêm một, tham quá!
trời ạ!pà kố làm gì mà giảng giải kinh khủng thế.Có gì mời pà kố tham khảo cuốn chế độ kế toán DN cho tiện, lại nhanh.Nói nhiêu thế chưa đủ sao.

Em chỉ muốn pà kố trả lời đúng cách hạch toán truy thu thuế, phạt thuế nói chung ntn thui nhá!Nếu có cách hạch toán khác em, để em còn học hỏi,ko lan man.

To: bachmai : Có lẽ bạn chọn ra câu trả lời cho mình rùi chứ./

làm kế toán pà kố bảo là làm theo cảm giác, ko theo chế độ nào cả...làm được chít liền.

Sửa lần cuối:
NAA 07

NAA 07

Guest
24/8/07
72
0
0
39
HN-HCM
trời ạ!pà kố làm gì mà giảng giải kinh khủng thế.Có gì mời pà kố tham khảo cuốn chế độ kế toán DN cho tiện, lại nhanh.Nói nhiêu thế chưa đủ sao.

Em chỉ muốn pà kố trả lời đúng cách hạch toán truy thu thuế, phạt thuế nói chung ntn thui nhá!Nếu có cách hạch toán khác em, để em còn học hỏi,ko lan man.

To: bachmai : Có lẽ bạn chọn ra câu trả lời cho mình rùi chứ./

làm kế toán pà kố bảo là làm theo cảm giác, ko theo chế độ nào cả...làm được chít liền.

Thực ra nói nhiều thì cũng chỉ đơn giản thế này bé ạ, khoản truy thu- ko phải là khoản phạt. Nên nếu hạch toán đúng (để ko có vụ truy thu) thế nào thì quay lại hạch toán thế.

Còn chuẩn mực hay quyết định 15 gì đó, nói là kế toán thì phải theo nguyên tắc nhưng ko hẳn như vậy. Các nhà soạn luật cũng phải dựa trên cái có lý nào đó để soạn ra chứ đâu phải tớ quy định là thế cậu phải làm theo :)

Cái đầu của chị nhỏ có tý xíu bé ạ. 2 cuốn QĐ 15 cũgn gần 1000 trang. Chị ko nhớ nổi, để đầu nhớ a Camau thôi. :)

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Thực ra nói nhiều thì cũng chỉ đơn giản thế này bé ạ, khoản truy thu- ko phải là khoản phạt. Nên nếu hạch toán đúng (để ko có vụ truy thu) thế nào thì quay lại hạch toán thế.

Còn chuẩn mực hay quyết định 15 gì đó, nói là kế toán thì phải theo nguyên tắc nhưng ko hẳn như vậy. Các nhà soạn luật cũng phải dựa trên cái có lý nào đó để soạn ra chứ đâu phải tớ quy định là thế cậu phải làm theo :)

Cái đầu của chị nhỏ có tý xíu bé ạ. 2 cuốn QĐ 15 cũgn gần 1000 trang. Chị ko nhớ nổi, để đầu nhớ a Camau thôi. :)
truy thu và phạt là 2 khoản khác nhau đương nhiên rùi mà NAA.Em ko đề cập chuyện đó.Em muốn giải quyết câu hỏi của bachmai.

Em chỉ mong NAA hạch toán giúp em khoản truy thu thuế GTGT và TNDN trong trường hợp của bạn bachmai hỏi ntn là đúng., nếu ko hạch toán như em thì hạch toán theo chị là thế nào thui. ???==>mục đích giúp bachmai và em cũng học hỏi luôn !

Cụ thể : truy thu chị ko cho vào tk811 như em vậy chị cho nó vào tk nào?!!!
Nợ Tk nào, Có tài khoản nào???chỉ cần thế là em hiểu, chị ko phải diễn giải gì hết.

P.S - mong reply lần cuối từ NAA đúng câu hỏi của bạn ý.
trích nguyên văn bachmai :

Sửa lần cuối:
G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Gã sẹo đọc rất kỹ thì thấy vấn đề ở đây giữa Táo vẫn còn xanh lắm và NAA 07 đang tranh luận với nhau là cách hạch toán các khoản "truy thu" thuế GTGT và thuế TNDN.
Trước khi tranh luận thì xin đưa ra một khái niệm về truy thu nhé để căn cứ vào tính chất này để mình làm việc.
Truy thu là việc thu các khoản đáng nhẽ phải báo cáo nhưng do một số nguyên nhân nên không báo cáo, nay kiểm tra lại thấy không báo cáo nên đề nghị truy thu thêm.
Nói như vậy nhưng mà phải tùy vào từng loại sắc thuế và từng loại nghiệp vụ mà có bút toán hạch toán cho cẩn thận.
Gã Sẹo xin giải thích như này cho dễ hiểu :
Thuế sau khi quyết toán đề nghị truy thu một khoản thuế TNDN hoặc thuế GTGT (có lý do đính kèm), căn cứ vào lý do đó, kế toán xử lý. Nếu khoản thuế đó phải thu của ai đó (do lỗi của một ai đó đưa hóa đơn không hợp pháp hợp lệ về ) thì mình có thể hạch toán phải thu của ai đó (ai đó có thể là người hoặc tài khoản nào đó) và tăng khoản phải trả thuế lên. trường hợp tiếp nếu không ai chịu nhận và công ty đồng ý cho vào chi phí của doanh nghiệp thì chúng ta lại tiếp tục xem. Bởi đã quyết toán năm trước rồi nên 421 năm trước đã xác định rồi, không thể bổ thêm vào chi phí được. Chính vì lý do đó ta phải làm bút toán giảm trừ 421 là chính xác. Không nên hạch toán vào 811, 821 bởi kết quả thì cuối thì cũng thế nhưng về mục tiêu quản trị tài chính sẽ bị lệch lạc.
Tóm lại là chúng ta phải xem rõ lý do truy thu để có bút toán cho chính xác, còn nếu không thì sẽ bị sai hoàn toàn.
Có lẽ ý của Gã sẹo như vậy sẽ có một số đồng chí chưa hiểu, nếu thực sự chưa hiểu chỗ nào mời các đồng chí post lên tiếp chúng ta trao đổi cho rõ vấn đề, tuy nhiên cấm toàn bộ các trường hợp "bẻ câu chữ" và "cóc cáy" nhé. Cấm tất, đừng hỏi

• Like
Reactions: rubytrang1
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Gã sẹo đọc rất kỹ thì thấy vấn đề ở đây giữa Táo vẫn còn xanh lắm và NAA 07 đang tranh luận với nhau là cách hạch toán các khoản "truy thu" thuế GTGT và thuế TNDN.
Trước khi tranh luận thì xin đưa ra một khái niệm về truy thu nhé để căn cứ vào tính chất này để mình làm việc.
Truy thu là việc thu các khoản đáng nhẽ phải báo cáo nhưng do một số nguyên nhân nên không báo cáo, nay kiểm tra lại thấy không báo cáo nên đề nghị truy thu thêm.
Nói như vậy nhưng mà phải tùy vào từng loại sắc thuế và từng loại nghiệp vụ mà có bút toán hạch toán cho cẩn thận.
Thuế sau khi quyết toán đề nghị truy thu một khoản thuế TNDN hoặc thuế GTGT (có lý do đính kèm), căn cứ vào lý do đó, kế toán xử lý. Nếu khoản thuế đó phải thu của ai đó (do lỗi của một ai đó đưa hóa đơn không hợp pháp hợp lệ về ) thì mình có thể hạch toán phải thu của ai đó (ai đó có thể là người hoặc tài khoản nào đó) và tăng khoản phải trả thuế lên. trường hợp tiếp nếu không ai chịu nhận và công ty đồng ý cho vào chi phí của doanh nghiệp thì chúng ta lại tiếp tục xem. Bởi đã quyết toán năm trước rồi nên 421 năm trước đã xác định rồi, không thể bổ thêm vào chi phí được. Chính vì lý do đó ta phải làm bút toán giảm trừ 421 là chính xác. Không nên hạch toán vào 811, 821 bởi kết quả thì cuối thì cũng thế nhưng về mục tiêu quản trị tài chính sẽ bị lệch lạc.
Tóm lại là chúng ta phải xem rõ lý do truy thu để có bút toán cho chính xác, còn nếu không thì sẽ bị sai hoàn toàn.
Có lẽ ý của Gã sẹo như vậy sẽ có một số đồng chí chưa hiểu, nếu thực sự chưa hiểu chỗ nào mời các đồng chí post lên tiếp chúng ta trao đổi cho rõ vấn đề, tuy nhiên cấm toàn bộ các trường hợp "bẻ câu chữ" và "cóc cáy" nhé. Cấm tất, đừng hỏi
Xin đề nghị Gã sẹo một lần :anh xem lại chuẩn mực hướng dẫn hạch toán các khoản truy thu tại tài khoản 811- của sách chế độ kế toán DN vừa và nhỏ - BTC.
Hiểu nôm na như anh thì đúng nhưng về góc độ hạch toán thì phải bê vào 811, 821.

phong2v

phong2v

Guest
Đành rằng là phải tuỳ từng lọai thuế hạch toán khác nhau, nhưng ko hạch toán vào TK421, trước đây KT hay hạch toán vào TK421, tuy nhiên nếu HT vào TK421 thì ko thể hiện được phát sinh thực tế trong kỳ (mặc dù là các khoản này điều chỉnh cho các năm trước nhưng nó lại phát sinh của năm bị truy thu), và ko đúng Tính chất của TK, hay phải chăng là người ra chế độ về kế toán bị sai

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Báo cáo Ông già lẩm cẩm và Táo vẫn còn xanh lắm, hôm nay xin trình bày tiếp và có dẫn chứng cụ thể.
Hiện nay Gã Sẹo chưa tìm thấy cái gọi là không được hạch toán vào 421 các khoản truy thu (thuế TNDN). Nếu các bác tìm thấy post lên cho thằng em ngự lãm.
Còn bảo bê vào 811 với 821 (trong trường hợp DN chấp nhận chịu) thì em xin trình bày một cái , không phải là công văn, không phải là thông tư nghị định gì cả nhưng nó là do một cơ quan Nhà nước trả lời bạn xem truyền hình :

Chủ đề: Ưu đãi miễn giảm thuế, hoàn thuế
Người hỏi: Người hỏi yêu cầu không nêu tên
Ngày hỏi: 17/04/2007
Nội dung hỏi: Sau khi đoàn kiểm tra ở chi cục thuế xuống quyết toán từ năm 2003 đến 2005 có ra quyết định truy thu về thuế như sau:
Truy thu thuế GTGT, mục 014.01 số tiền là: 41,203,861 đồng
Truy thu thuế TNDN, mục 002.02 số tiền là: 73,272,971 đồng
1/ Vậy khi nhận được quyết định này doanh nghiệp phải hạch toán vào sổ sách, tài khoản kế toán như thế nào phần thuế GTGT và thuế TNDN phát sinh phải nộp thêm?
2/ Những khoản lỗ khi hạch toán theo chuẩn mực kế toán sẽ hạch toán vào tài khoản nào hay vẫn treo trong tài khoản 421(4211 hay 4212)? Nhưng nếu treo vào 421 thì không tách riêng được phần lợi nhuận thực tế phải nộp thuế TNDN? (Vì có một số chi phí hạch toán theo chuẩn mực kế toán thực tế phát sinh nhưng không hợp lệ khi tính vào chi phí để tính thuế TNDN)
Rất mong quý cơ quan sớm trả lời để doanh nghiệp biết và thực hiện theo đúng chế độ.
Tuyết Mai
Trân Trọng Kính Chào!
Nơi trả lời: Cục Thuế
Người trả lời: Chuyên viên phụ trách chủ đề Ưu đãi miễn giảm thuế, hoàn thuế
Ngày trả lời: 23/04/2007
Nội dung trả lời: 1/ Năm 2007, đoàn kiểm tra quyết ra quyết định truy thu thuế GTGT, thuế TNDN các năm 2003 đến năm 2005, doanh nghiệp hạch toán :
THuế GTGT : có TK 3331 nợ TK 4211
Thuế TNDN : có TK 3334 nợ TK 4211
2/ Lỗ theo chuẩn mực kế toán, theo chế độ kế toán là khoản lỗ thực tế doanh nghiệp phải phản ánh trên sổ sách kế toán của doanh nghiệp. Lưu ý doanh nghiệp hiện nay trên SSKT không phản ánh khoản thu nhập chịu thuế TNDN , mà chỉ phản ánh khoản thuế TNDN phải nộp của doanh nghiệp
Nếu còn vấn đề nào chưa rõ, đề nghị Đơn vị liên hệ Cục Thuế TP- Phòng Tuyên Truyền - Hỗ trợ để được hướng dẫn thêm .
Trân trọng kính chào ./.
Như vậy em đã có dẫn chứng cụ thể rồi nhé, các bác còn ý kiến nào khác khôngCác bác muốn tìm nguồn của bài trích này thì em xin mời http://www.doithoaidn.hochiminhcity.gov.vn/GetDetailQA.asp

• Like
Reactions: thuduyen283
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Báo cáo Ông già lẩm cẩm và Táo vẫn còn xanh lắm, hôm nay xin trình bày tiếp và có dẫn chứng cụ thể.
Hiện nay Gã Sẹo chưa tìm thấy cái gọi là không được hạch toán vào 421 các khoản truy thu (thuế TNDN). Nếu các bác tìm thấy post lên cho thằng em ngự lãm.
Còn bảo bê vào 811 với 821 (trong trường hợp DN chấp nhận chịu) thì em xin trình bày một cái , không phải là công văn, không phải là thông tư nghị định gì cả nhưng nó là do một cơ quan Nhà nước trả lời bạn xem truyền hình :

Chủ đề: Ưu đãi miễn giảm thuế, hoàn thuế
Người hỏi: Người hỏi yêu cầu không nêu tên
Ngày hỏi: 17/04/2007
Nội dung hỏi: Sau khi đoàn kiểm tra ở chi cục thuế xuống quyết toán từ năm 2003 đến 2005 có ra quyết định truy thu về thuế như sau:
Truy thu thuế GTGT, mục 014.01 số tiền là: 41,203,861 đồng
Truy thu thuế TNDN, mục 002.02 số tiền là: 73,272,971 đồng
1/ Vậy khi nhận được quyết định này doanh nghiệp phải hạch toán vào sổ sách, tài khoản kế toán như thế nào phần thuế GTGT và thuế TNDN phát sinh phải nộp thêm?
2/ Những khoản lỗ khi hạch toán theo chuẩn mực kế toán sẽ hạch toán vào tài khoản nào hay vẫn treo trong tài khoản 421(4211 hay 4212)? Nhưng nếu treo vào 421 thì không tách riêng được phần lợi nhuận thực tế phải nộp thuế TNDN? (Vì có một số chi phí hạch toán theo chuẩn mực kế toán thực tế phát sinh nhưng không hợp lệ khi tính vào chi phí để tính thuế TNDN)
Rất mong quý cơ quan sớm trả lời để doanh nghiệp biết và thực hiện theo đúng chế độ.
Tuyết Mai
Trân Trọng Kính Chào!
Nơi trả lời: Cục Thuế
Người trả lời: Chuyên viên phụ trách chủ đề Ưu đãi miễn giảm thuế, hoàn thuế
Ngày trả lời: 23/04/2007
Nội dung trả lời: 1/ Năm 2007, đoàn kiểm tra quyết ra quyết định truy thu thuế GTGT, thuế TNDN các năm 2003 đến năm 2005, doanh nghiệp hạch toán :
THuế GTGT : có TK 3331 nợ TK 4211
Thuế TNDN : có TK 3334 nợ TK 4211
2/ Lỗ theo chuẩn mực kế toán, theo chế độ kế toán là khoản lỗ thực tế doanh nghiệp phải phản ánh trên sổ sách kế toán của doanh nghiệp. Lưu ý doanh nghiệp hiện nay trên SSKT không phản ánh khoản thu nhập chịu thuế TNDN , mà chỉ phản ánh khoản thuế TNDN phải nộp của doanh nghiệp
Nếu còn vấn đề nào chưa rõ, đề nghị Đơn vị liên hệ Cục Thuế TP- Phòng Tuyên Truyền - Hỗ trợ để được hướng dẫn thêm .
Trân trọng kính chào ./.
Như vậy em đã có dẫn chứng cụ thể rồi nhé, các bác còn ý kiến nào khác khôngCác bác muốn tìm nguồn của bài trích này thì em xin mời http://www.doithoaidn.hochiminhcity.gov.vn/GetDetailQA.asp
Em xin trình bày với bác : Bác tin CV của bác đúng hay HD của BTC đúng???Nếu đem cái CV của bác so với cách hạch tóan của BTC Hương Dẫn thì bác thấy sao???BTC hơn hay CV của chi cục trả lời cho cá nhân cty đó hơn?
Nếu bác có văn bản nào của Tổng Cục Thuế trả lời cho vấn đề này em xin bái phục.Còn không thì cứ theo của Bộ Tài Chính hướng dẫn hạch toán mà làm thôi.
Không biết em đề nghị nhỏ ở trên Bác xem lại sách Chế độ kế toán DN vừa và nhỏ trang 380-381 chưa????

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Em xin trình bày với bác : Bác tin CV của bác đúng hay HD của BTC đúng???Nếu đem cái CV của bác so với cách hạch tóan của BTC Hương Dẫn thì bác thấy sao???BTC hơn hay CV của chi cục trả lời cho cá nhân cty đó hơn?
Nếu bác có văn bản nào của Tổng Cục Thuế trả lời cho vấn đề này em xin bái phục.Còn không thì cứ theo của Bộ Tài Chính hướng dẫn hạch toán mà làm thôi.
Không biết em đề nghị nhỏ ở trên Bác xem lại sách Chế độ kế toán DN vừa và nhỏ trang 380-381 chưa????

Em nên xem lại cái gọi là "Hướng dẫn của Bộ Tài Chính", nếu có thể em có thể trích đó là thông tư hoặc hướng dẫn nào của Bộ Tài Chính, còn nếu mà sách bán ngoài thị trường thì phải xem lại xem đó là phó giáo sư tiến sỹ nào viết. Còn đừng quan tâm đến Nhà xuất bản.
Thú thực là sách nhiều khi viết sai lắm, con người nhiều lúc còn ẩm IC cơ mà.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Em nên xem lại cái gọi là "Hướng dẫn của Bộ Tài Chính", nếu có thể em có thể trích đó là thông tư hoặc hướng dẫn nào của Bộ Tài Chính, còn nếu mà sách bán ngoài thị trường thì phải xem lại xem đó là phó giáo sư tiến sỹ nào viết. Còn đừng quan tâm đến Nhà xuất bản.
Thú thực là sách nhiều khi viết sai lắm, con người nhiều lúc còn ẩm IC cơ mà.
Chả biết là PGS hay TS nào chỉ thấy ở sách nói : Chế độ kế toán DN nhỏ và vừa(ban hành theo Quyết Định số 48/2006/QĐ-BTC ngày 14/09/2006 của BTC)-đi tập huấn thuế năm ngoái em mua được đấy, chả phải em mua của thị trườgn trôi nổi đâu bác.
CV của Bác chỉ là một chi cục trả lời cho cty đó.Chắc gì chi cục đó đã trả lời đúng hả Bác???Vậy toàn quốc, đều áp dụng theo cách HD hạch toán của BTC đều sai hêts chắc.Bác nên HD theo cái chung đừng mang cái riêng ra bảo người khác làm theo.
Thú thực em nói nhiều về cái này mệt và nhàm lắm.
bác đã nói thể thì em botay.cơm.canh rồi.
Em xin stop here, bachmai muốn theo BTC hay theo CV của gaseo thì tuỳ.nhé!

P.S - trích thêm để anh rõ : Cuối trang " Lời nói đầu "có cái dòng này - trân trọng!hà nội, ngày 01/09/2006 - Bùi Văn Mai - Vụ Trưởng Vụ Chế Độ Kế toán và kiểm toán- BTC.

Cho anh thêm cái địa chỉ liên hệ: Vụ chế độ kế toán và kiểm toán - BTC 28 Trần Hưng Đạo - HN (ĐT 04.2202828 - máy lẻ 8645,8644,8647)

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA