Kê khai điều chỉnh giảm thuế GTGT có bị phạt nộp chậm không?

• Thread starter phuongtim
  • Ngày gửi
P

phuongtim

Guest
29/8/07
1
0
0
44
Tp. Ho Chi Minh
Mọi người cho minh hỏi với nha. Trong kỳ khai thuế tháng 4 và tháng 5 kế toán cũ có kê khai thuế GTGT bi sai, do hóa đơn đó không phải của công ty mình mà là hóa đơn tiếp khách và hóa đơn tiền điện thoại di động tên công ty, địa chỉ mã số thuế thuế của công ty khác mà lại kê khai vào. Bây giờ mình mới phát hiện ra minh biết là phải làm điều chỉnh giảm theo TT60 mẫu 01/KHBS nhung minh không biết ghi cụ thể như thế nào và mục mã số chỉ tiêu thì minh lấy mã số ở đâu? Mình làm điều chỉnh giảm thì có phải kê số tiền phạt chậm nộp hay không? Các bạn chỉ gium minh với nha cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
mục mã số chỉ tiêu thì minh lấy mã số ở đâu?
Mã số chỉ tiêu chính là các mã số kê khai số liệu trên Tờ khai thuế GTGT, được viết trong ngoặc vuông [ ].

Mình làm điều chỉnh giảm thì có phải kê số tiền phạt chậm nộp hay không? Các bạn chỉ gium minh với nha cảm ơn nhiều.
Nếu sự điều chỉnh thuế GTGT làm giảm số thuế GTGT được khấu trừ, tăng số thuế GTGT phải nộp thì sẽ bị phạt do chậm nộp.

N

namvan

Cao cấp
28/9/07
215
1
18
46
Xứ sở Hoa Ban trắng
bạn phải lập tờ khai 01/KHBS, điều chỉnh giảm thuế GTGT khấu trừ cho kỳ kê khai tháng 4+5 => tăng số thuế GTGT phải nộp, điều chỉnh vào chỉ tiêu 35, sau đó tự tính số tiền phạt nộp chậm (0,05%/ngày)

T

thanhhung

LQT
bạn phải lập tờ khai 01/KHBS, điều chỉnh giảm thuế GTGT khấu trừ cho kỳ kê khai tháng 4+5 => tăng số thuế GTGT phải nộp, điều chỉnh vào chỉ tiêu 35, sau đó tự tính số tiền phạt nộp chậm (0,05%/ngày)
Phải hỏi xem người ta có kê khai theo chương trình mã vạch không đã.
Nếu kê khai theo chương trình mã vạch thì không kê khai điều chỉnh gì trên mẫu 01/GTGT cả (trong trường hợp này)

G

Gạch

Guest
23/2/06
24
0
0
HCM
V/đ này, theo TT60 thì DN được điều chỉnh lại (trước đây thì không vì đã quá ngày 25 tháng tiếp theo), theo TT60 DN chỉ cần kê khai tại mẫu 01/KHBS và tự tính phạt nộp chậm (cũng theo TT60 thì nếu DN không tính được cơ quan thuế sẽ tính nhưng thực tế sẽ chẳng ai tính cho DN cả :) )
Tuy nhiên thực tế thì hơi khác 01 chút, và tùy nơi nữa :):
1. DN có thế in lại tờ khai tháng điều chỉnh (ở đây là T4, T5, in kèm giải trình 2A cũ sau đó họ đọc cái rẹt :) và cả 01/KHBS.
2. Nếu chỉ nộp duy nhất 01/KHBS thì cơ quan thuế vẫn nhận (cũng lại tùy nơi :) ), nhưng DN sẽ thấy số liệu chẳng có gì thay đổi vì họ có chỉnh được đâu :), TCT còn chưa có chương trình theo kịp 60 mà :)
3. Nộp 01/KHBS nhưng chỉ tiêu (dòng nào) thay đổi thì liệt kê hết ra, ok.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Mọi người cho minh hỏi với nha. Trong kỳ khai thuế tháng 4 và tháng 5 kế toán cũ có kê khai thuế GTGT bi sai, do hóa đơn đó không phải của công ty mình mà là hóa đơn tiếp khách và hóa đơn tiền điện thoại di động tên công ty, địa chỉ mã số thuế thuế của công ty khác mà lại kê khai vào. Bây giờ mình mới phát hiện ra minh biết là phải làm điều chỉnh giảm theo TT60 mẫu 01/KHBS nhung minh không biết ghi cụ thể như thế nào và mục mã số chỉ tiêu thì minh lấy mã số ở đâu? Mình làm điều chỉnh giảm thì có phải kê số tiền phạt chậm nộp hay không? Các bạn chỉ gium minh với nha cảm ơn nhiều.
1.Bạn làm điều chỉnh giảm theo mẫu 01/KHBS kèm tờ khai giải trình theo mẫu 01-3/GTGT.
2.Nếu điều chỉnh giảm mà số thuế được khấu trừ giảm số thuế phải nộp tăng bị sẽ bị phạt chậm nộp thuế theo mức phạt 0.05% 1 ngày trên số tiền thuế GTGT phải nộp bổ sung tính đến thời điểm bạn nộp thuế bổ sung theo TT60.
Thân!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
V/đ này, theo TT60 thì DN được điều chỉnh lại (trước đây thì không vì đã quá ngày 25 tháng tiếp theo), theo TT60 DN chỉ cần kê khai tại mẫu 01/KHBS và tự tính phạt nộp chậm (cũng theo TT60 thì nếu DN không tính được cơ quan thuế sẽ tính nhưng thực tế sẽ chẳng ai tính cho DN cả :) )
Tuy nhiên thực tế thì hơi khác 01 chút, và tùy nơi nữa :):
1. DN có thế in lại tờ khai tháng điều chỉnh (ở đây là T4, T5, in kèm giải trình 2A cũ sau đó họ đọc cái rẹt :) và cả 01/KHBS.
2. Nếu chỉ nộp duy nhất 01/KHBS thì cơ quan thuế vẫn nhận (cũng lại tùy nơi :) ), nhưng DN sẽ thấy số liệu chẳng có gì thay đổi vì họ có chỉnh được đâu :), TCT còn chưa có chương trình theo kịp 60 mà :)
3. Nộp 01/KHBS nhưng chỉ tiêu (dòng nào) thay đổi thì liệt kê hết ra, ok.
=>Như bạn nói thì chưa đủ,
nếu kê khai trên cái mẫu 01/KHBS thì chưa đủ, phải khai cả mẫu 01-3/GTGT- Bảng tổng hợp thuế GTGT theo bản giải trình khai bổ sung điều chỉnh nữa.
Chỉ tiêu thay đổi ở đây chỉ có chỉ tiêu 35 hoặc 37, lưu ý cả chỉ tiêu 40 hoặc 41 khi khai trên mẫu 01/KHBS.
Ngoài ra cũng phải photo liên 1 và 3 các hoá đơn điều chỉnh đính kèm photo tờ khai đã khai của các tháng(4+5).=>mục đích in tờ khai đã khai là để cq thuế đối chiếu với tờ khai điều chỉnh(01/KHBS).

N

namvan

Cao cấp
28/9/07
215
1
18
46
Xứ sở Hoa Ban trắng
=>Như bạn nói thì chưa đủ,
nếu kê khai trên cái mẫu 01/KHBS thì chưa đủ, phải khai cả mẫu 01-3/GTGT- Bảng tổng hợp thuế GTGT theo bản giải trình khai bổ sung điều chỉnh nữa.
Chỉ tiêu thay đổi ở đây chỉ có chỉ tiêu 35 hoặc 37, lưu ý cả chỉ tiêu 40 hoặc 41 khi khai trên mẫu 01/KHBS.
Ngoài ra cũng phải photo liên 1 và 3 các hoá đơn điều chỉnh đính kèm photo tờ khai đã khai của các tháng(4+5).=>mục đích in tờ khai đã khai là để cq thuế đối chiếu với tờ khai điều chỉnh(01/KHBS).

Bạn nói vẫn chưa đủ. Khi điều chỉnh xong còn phải lập lại tờ khai 01/GTGT của tháng 04+05 gửi cơ quan thuế

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Bạn nói vẫn chưa đủ. Khi điều chỉnh xong còn phải lập lại tờ khai 01/GTGT của tháng 04+05 gửi cơ quan thuế
=>Tại sao khi ta làm tờ khai điều chỉnh 01/KHBS cho từng tháng điều chỉnh rồi, lại còn phải làm lại tờ khai 01/GTGT của tháng 4+5=>????Nếu lập lại thì đâu cần làm TK điều chỉnh làm gì ạ?Bạn nói rõ hơn!!!????

Sửa lần cuối:
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
=> lại còn phải làm lại tờ khai 01/GTGT của tháng 4+5=>????Nếu lập lại thì đâu cần làm TK điều chỉnh làm gì ạ?Bạn nói rõ hơn!!!????

Bên thuế họ vẫn yêu cầu lập lại tờ khai 01/GTGT đấy. Lập để làm gì thì chỉ có các Bác nhà thuế mới biết thôi.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Bên thuế họ vẫn yêu cầu lập lại tờ khai 01/GTGT đấy. Lập để làm gì thì chỉ có các Bác nhà thuế mới biết thôi.
=>Đâu có bên thuế bắt lập lại, nếu lập lại thành Tờ khai đúng=>như vậy khỏi phải điều chỉnh nữa ạ???Hay là cái này cũng lại tuỳ thuộc vào từng chi cục nhỉ???
=>Nếu điều chỉnh thì đương nhiên kko phải làm lại vì đã điều chỉnh cho tới số liệu đúng đến thời điểm hiện tại bạn đang điều chỉnh.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
=>Đâu có bên thuế bắt lập lại, nếu lập lại thành Tờ khai đúng=>như vậy khỏi phải điều chỉnh nữa ạ???Hay là cái này cũng lại tuỳ thuộc vào từng chi cục nhỉ???
=>Nếu điều chỉnh thì đương nhiên kko phải làm lại vì đã điều chỉnh cho tới số liệu đúng đến thời điểm hiện tại bạn đang điều chỉnh.

Có thể là tùy theo từng chi cục thật nhưng chị thấy nhiều nơi thế lắm em ạ.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Có thể là tùy theo từng chi cục thật nhưng chị thấy nhiều nơi thế lắm em ạ.
Vậy tác giả mở topic này nhớ hỏi CB thuế QLDN mình xem có phải làm lại cả tờ khai 01/GTGT cho đúng của các tháng điều chỉnh ko nhé!Tuỳ chi cục...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA