Thuê máy để xúc than có được đưa vào nhóm bốc xếp hàng hoá, hành lý không?

• Thread starter namvan
  • Ngày gửi
N

namvan

Cao cấp
28/9/07
215
1
18
46
Xứ sở Hoa Ban trắng
đơn vị tôi có 01 máy xúc để xúc than thuê cho khách hàng. Vậy xin hỏi thuế suất đối với dịch vụ này là bao nhiêu %, có được xếp vào nhóm bốc xếp hàng hoá, hành lý chịu thuế 5% kg? các bạn giúp mình cvới!!!!!!!!!!!!!!
:wall::wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
đơn vị tôi có 01 máy xúc để xúc than thuê cho khách hàng. Vậy xin hỏi thuế suất đối với dịch vụ này là bao nhiêu %, có được xếp vào nhóm bốc xếp hàng hoá, hành lý chịu thuế 5% kg? các bạn giúp mình cvới!!!!!!!!!!!!!!
:wall::wall::wall:
Loại hình này của bạn là dịch vụ cho thuê máy móc, thế nên nó phải là 10%, ko biết các bạn khác có ý kiến gì

N

namvan

Cao cấp
28/9/07
215
1
18
46
Xứ sở Hoa Ban trắng
Loại hình này của bạn là dịch vụ cho thuê máy móc, thế nên nó phải là 10%, ko biết các bạn khác có ý kiến gì

Không phải là cho thuê máy móc đâu mà bên có hàng thuê Cty mình xúc than, mình mang máy đi xúc than cho họ. không biết có vận dụng điểm 2.38 TT 32 " - Vận tải bao gồm hoạt động vận tải hàng hoá, hành lý, hành khách, không phân biệt cơ sở trực tiếp vận tải hay thuê lại, trừ hoạt động môi giới, đại lý chỉ hưởng hoa hồng; bốc xếp hàng hoá, hành lý. " áp dụng thuế suất 5%

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Không phải là cho thuê máy móc đâu mà bên có hàng thuê Cty mình xúc than, mình mang máy đi xúc than cho họ. không biết có vận dụng điểm 2.38 TT 32 " - Vận tải bao gồm hoạt động vận tải hàng hoá, hành lý, hành khách, không phân biệt cơ sở trực tiếp vận tải hay thuê lại, trừ hoạt động môi giới, đại lý chỉ hưởng hoa hồng; bốc xếp hàng hoá, hành lý. " áp dụng thuế suất 5%

Xúc than làm sao đồng nghĩa với vận tải được chứ. Loại hình của bạn thuộc về dịch vụ nên bạn phải xuất thuế suất 10%

N

namvan

Cao cấp
28/9/07
215
1
18
46
Xứ sở Hoa Ban trắng
Bạn định nghĩa thế nào là bốc xếp?

Mình mô tả hoat động của đơn vị mình nhé: Dùng máy xúc xúc than tại bến lên otô, như vậy có phải là bốc xếp không?

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Mình mô tả hoat động của đơn vị mình nhé: Dùng máy xúc xúc than tại bến lên otô, như vậy có phải là bốc xếp không?

Cái này thì mình không đồng nhất quan điểm cùng bạn, hoạt động xúc than của bạn (do bên kia thuê bạn đem xe qua xúc) thì 10%, xe oto chở đi thì 5%. Nếu bạn chưa rõ có thể điện thoại cho Phòng tuyên truyền hỗ trợ để hỏi làm công văn gửi đến cơ quan thuế nha.

N

namvan

Cao cấp
28/9/07
215
1
18
46
Xứ sở Hoa Ban trắng
Cái này thì mình không đồng nhất quan điểm cùng bạn, hoạt động xúc than của bạn (do bên kia thuê bạn đem xe qua xúc) thì 10%, xe oto chở đi thì 5%. Nếu bạn chưa rõ có thể điện thoại cho Phòng tuyên truyền hỗ trợ để hỏi làm công văn gửi đến cơ quan thuế nha.

Cảm ơn Bác Ba mươi nhé, mình phải làm công văn hỏi thôi!!!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hoạt động kinh doanh của bạn namvan là hoạt động "cho thuê máy móc, thiết bị", "xúc than" là công việc khách hàng yêu cầu chứ không phải là hoạt động kinh doanh của bạn ấy.

Thuế suất thuế GTGT đối với hoạt động cho thuê máy móc, thiết bị là 10%.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Anh Tai gờ có thể giải thích cho em thêm một chút này không.
Nếu trường hợp cty hoạt động cho thuê máy móc thiết bị thì thuế suất GTGT là 10%.(Bên đi thuê sẽ phải chịu trách nhiệm về tài sản thuê và nhân công để sử dụng TS đi thuê đó). Nhưng trong trường hợp này bên cung cấp trực tiếp mang máy móc của mình đi xúc than thuê chứ không phải cho thuê máy móc. Vậy trong hai cái cho thuê TS và mang TS đi làm thuê sẽ chịu mức thuế suất GTGT như thế nào?

N

namvan

Cao cấp
28/9/07
215
1
18
46
Xứ sở Hoa Ban trắng
Anh Tai gờ có thể giải thích cho em thêm một chút này không.
Nếu trường hợp cty hoạt động cho thuê máy móc thiết bị thì thuế suất GTGT là 10%.(Bên đi thuê sẽ phải chịu trách nhiệm về tài sản thuê và nhân công để sử dụng TS đi thuê đó). Nhưng trong trường hợp này bên cung cấp trực tiếp mang máy móc của mình đi xúc than thuê chứ không phải cho thuê máy móc. Vậy trong hai cái cho thuê TS và mang TS đi làm thuê sẽ chịu mức thuế suất GTGT như thế nào?

đúng là trường hợp mình hỏi đấy vì công ty minh được thuế để xúc than ( máy móc và công nhân là của mính, đơn vị đi thuê trả công dịch vụ cho đơn vị mình.) chứ có phải cho thuê máy móc đâu!!!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA