Tiền Lương Phép Có được Tính để đóng Bh?

• Thread starter Atoiz
  • Ngày gửi
Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
cho mình hỏi. Khi một doanh nghiệp tiến hành trích trước tiền lương nghĩ phép cho công nhân.
1. N 622
C335
Khi trả tiền lương phép:
2. N 335
C334
Vậy tiền lương nghĩ phép này mình có tính BH để nộp không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
cho mình hỏi. Khi một doanh nghiệp tiến hành trích trước tiền lương nghĩ phép cho công nhân.
Vậy tiền lương nghĩ phép này mình có tính BH để nộp không?

Đóng BHXH căn cứ vào bậc lương cơ bản hàng tháng khi tính lương để trích nộp BHXH. Lương nghỉ phép chỉ cộng vào để tính thuế TNCN chứ ko tính Bh để nộp.

K

KTSYS

Guest
30/3/07
5
0
0
43
Bắc Ninh
Nghi phep thuoc ve che do, con trich BHXH, BHYT,KPCD phai dua tren quy luong co ban cua nguoi lao dong. Theo quy dinh DN trich 19% vao CP con 6 % tru vao luong nguoi lao dong.

H

hungnhung

Guest
3/10/07
26
0
0
42
Đà nẵng
Đóng BHXH căn cứ vào bậc lương cơ bản hàng tháng khi tính lương để trích nộp BHXH. Lương nghỉ phép chỉ cộng vào để tính thuế TNCN chứ ko tính Bh để nộp.

Hic..em không hiểu lắm.:wall::wall: Bong05 giúp em với nhé!!Giả sử tháng làm việc 27 ngày, người lao động nghỉ mất 10 ngày phép.Như vậy, chỉ đóng BHXH trong 17 ngày còn lại thui hả???

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Hic..em không hiểu lắm.:wall::wall: Bong05 giúp em với nhé!!Giả sử tháng làm việc 27 ngày, người lao động nghỉ mất 10 ngày phép.Như vậy, chỉ đóng BHXH trong 17 ngày còn lại thui hả???
Bảo hiểm là bạn đóng theo mức lương đăng ký với cơ quan BHXH, người lao động làm 17 ngày thì bạn vẫn phải đóng BHXH cho người lao động theo mức lương đã đăng ký, tiền đóng BHXH không căn cứ vào số tiền được hưởng của người lao động mà căn cứ vào mức lương đăng ký tham gia bảo hiểm của người lao động.
Thân!

H

hungnhung

Guest
3/10/07
26
0
0
42
Đà nẵng

H

hungnhung

Guest
3/10/07
26
0
0
42
Đà nẵng
Bảo hiểm là bạn đóng theo mức lương đăng ký với cơ quan BHXH, người lao động làm 17 ngày thì bạn vẫn phải đóng BHXH cho người lao động theo mức lương đã đăng ký, tiền đóng BHXH không căn cứ vào số tiền được hưởng của người lao động mà căn cứ vào mức lương đăng ký tham gia bảo hiểm của người lao động.
Thân!
Hihii...EVA919 ui!!ý của EVA919 là tiền lương nghỉ phép vẫn sử dụng để tính BH đúng ko??

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Hihii...EVA919 ui!!ý của EVA919 là tiền lương nghỉ phép vẫn sử dụng để tính BH đúng ko??
Thưa bạn việc trích đóng BHXH cho người lao động đối với người lao động đóng BHXH theo mức lương do người chủ lao động trả được quy định tại điều 94 bộ luật BHXH 2006 như sau:
2. Đối với người lao động đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội là mức tiền lương, tiền công ghi trong hợp đồng lao động
Nó không ảnh hưởng tới việc trong tháng đó người lao động nghỉ phép hay làm được bao nhiêu công cả.
Thân!

N

ngohien

Guest
3/10/07
1
0
0
Bắc Ninh
Các bạn có mẫu bảo hiểm mới nhất không cho minh xin với. Mình tìm mầi mà không thấy. Chỉ thấy quy định thôi. Cám ơn nhiều

A

anhtuyetkt80

Guest
15/9/07
9
0
0
43
Ha Tay
Tiền lương phép phải trả vẫn phải được tính BH bạn ạ. Thân !

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Tiền lương phép phải trả vẫn phải được tính BH bạn ạ. Thân !

Theo bạn thì trích nộp bảo hiểm trên lương thu nhập hàng tháng à. Cái quy định đó ở chỗ nào vậy?
Hic..em không hiểu lắm. Bong05 giúp em với nhé!!Giả sử tháng làm việc 27 ngày, người lao động nghỉ mất 10 ngày phép.Như vậy, chỉ đóng BHXH trong 17 ngày còn lại thui hả???
Tiền đóng và trích nộp BHXH là căn cứ theo mức lương thỏa thuận trên HDLĐ hay lương cơ bản mà mỗi Cty có quy chế riêng. Khi tính lương thì cho dù lương tháng họ được bao nhiêu có thể là nhiều hơn lương đóng BHXH hay ít hơn nhưng cứ có số ngày công lao động trong tháng trên 15 công thì đều được trích và đóng BHXH .
Lưu ý rằng : Mức lương để tính và trích BHXH là mức lương căn cứ trên HDLĐ hay lương cơ bản nhé! Không căn cứ trên mức lương người lao động thực nhận trong tháng.

kaiser_no1

kaiser_no1

Trung cấp
18/7/07
89
5
8
Nha Trang
Đóng BHXH căn cứ vào bậc lương cơ bản hàng tháng khi tính lương để trích nộp BHXH. Lương nghỉ phép chỉ cộng vào để tính thuế TNCN chứ ko tính Bh để nộp..

Cái này có đúng không nhỉ? Mình nhớ là tiền lương nghĩ phép vẫn trích BH mà.

Sửa lần cuối:
N

nhocnhoc

Guest
12/9/07
4
0
0
36
thia nguyen
anh chị ơi em hỏi với nếu trong doanh nghiệp mà có bảng tônge hợp lương phải trả trong tháng có cả lương cơ bản, lương sp, lương thời gian, phụ cấp trách nhiệm, lương phép
thì khi mình tinh bhxh và bhyt thì phần phụ cấp trách nhiệm và lương phép đó có được cộng cả vào để tính bh ko? em đọc phần trả lời của anh eva919 em ko hiểu lắm vì em đang là sv chưa va chạm vối thực tế nhiều.anh chị giúp em với
anh chị nào có luật bh gủi cho em với em ko download nhưng ko đọc được
em cảm ỏn

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
anh chị ơi em hỏi với nếu trong doanh nghiệp mà có bảng tônge hợp lương phải trả trong tháng có cả lương cơ bản, lương sp, lương thời gian, phụ cấp trách nhiệm, lương phép
thì khi mình tinh bhxh và bhyt thì phần phụ cấp trách nhiệm và lương phép đó có được cộng cả vào để tính bh ko? em đọc phần trả lời của anh eva919 em ko hiểu lắm vì em đang là sv chưa va chạm vối thực tế nhiều.anh chị giúp em với
anh chị nào có luật bh gủi cho em với em ko download nhưng ko đọc được
em cảm ỏn
Em tính BHXH trên mức lương cơ bản khi em đăng ký BHXH cho người lao động, mức trích BHXH không căn cứ trên mức lương nghỉ phép hay mức lương sản phẩm, tiền phụ cấp trách nhiệm thì chỉ cộng vào tiền lương thực lĩnh của người lao động.

Em vào thư viện down load nhé.
Thân!

thobong2412

thobong2412

Trung cấp
29/1/07
123
0
16
40
Hà nội
Cái này có đúng không nhỉ? Mình nhớ là tiền lương nghĩ phép vẫn trích BH mà.

Chính xác đấy bạn ạ. Giải thích như chị Bong 05 là rất hợp lý rồi. Vì BH họ chỉ căn cứ vào lương cơ bản ghi trong HDLD thôi bạn ạ, cụ thể hơn là trong mẫu C45-BH "Danh sách lao động và Quỹ tiền lương trích nộp BHXH", không quan tâm đến số tiền thực nhận trong tháng của người lao động đâu.

NguyenThiMyLien

NguyenThiMyLien

Trung cấp
5/6/07
99
1
8
VungTau
Các bạn có mẫu bảo hiểm mới nhất không cho minh xin với. Mình tìm mầi mà không thấy. Chỉ thấy quy định thôi. Cám ơn nhiều

mình có mẫu bảo hiểm mới nhưng k có cách nào để gửi file đính kèm lên diễn đàn cả, bạn cho email đi mình gửi cho.

P

phucthiencuaban

Guest
11/9/07
1
0
1
ba ria vung tau
may a c cho e hoi, e nghe noi nguoi lao dong 1 thang nghi phep dc 1 bua va dc huong luong nghi phep cua cong ty , nhu vay co dung k ? e cam on cac a c nhieu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA