Mua cây cảnh của nông dân có phải làm hợp đồng? Thuế chấp nhận?

• Thread starter giotnuoc20
  • Ngày gửi
G

giotnuoc20

Guest
11/9/07
18
0
0
40
my dinh, ha noi
Công ty mình hoạt động trong lĩnh vực buôn bán cây cảnh.
Cả nhà cho mình hỏi:
Mua cây của nông dân có những cây trị giá đến 70-80.000.000đ thì có phải làm hợp đồng mua cây không? Nếu có thì hợp đồng đó có phải xin dấu xác nhận của xã, phường không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Nếu thấy cần thiết phải làm hđồng cũng được, nhưng kg phải cần xác nhận của chính quyền địa phương.

G

giotnuoc20

Guest
11/9/07
18
0
0
40
my dinh, ha noi
em nên gọi là chi hay anh đây?
Em sợ với giá trị hợp đồng mua cây lên đến gần 100 triệu như vậy mà chỉ có chữ ký của người bán và người mua thi Thuê có chấp nhận không?
Và nữa, khi nộp tờ khai thuế tháng em có phải lập bảng kê mua hàng nông lâm thủy sản ko?

khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Không bao giờ thuế chấp nhận em ạ. để được thuế chấp nhận thì hai bên kỳ hợp đồng rồi người mua phải ra chi cục thuế để viết hóa đơn bán cho cty em.

Trường hợp cty em phát sinh khoảng vài trăm đến cả tỷ 1 tháng sẽ rất phiền đến các bác nông dân, như vậy thì phải dùng đến tiểu xảo.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Không bao giờ thuế chấp nhận em ạ. để được thuế chấp nhận thì hai bên kỳ hợp đồng rồi người mua phải ra chi cục thuế để viết hóa đơn bán cho cty em.

Trường hợp cty em phát sinh khoảng vài trăm đến cả tỷ 1 tháng sẽ rất phiền đến các bác nông dân, như vậy thì phải dùng đến tiểu xảo.

Bạn nói xem thử thuế liên quan gì đến việc mua cây cảnh của nông dân nào?Việc làm hợp đồng hay không là việc của công ty, mua bán bằng miệng cũng gọi là một hợp đồng dân sự.Căn cứ để gi chép sổ sách là phiếu chi tiền khi mua.Chẳng liên quan gì đến cơ quan thuế.Hết

khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
gửi eva919:

hìhìhì-ai lại bàn bạc các tiểu xảo ở diễn đàn này, thực ra nó có hay ho gì đâu, cũng chỉ dùng trong trường hợp bất đắc dĩ thôi.

Gửi NPT:

bạn bán hàng thì xuất hóa đơn đầu ra cho khách hàng, gọi là doanh thu.
doanh thu thì phải có giá vốn, vậy giá vốn của bạn là gì nếu kg có các hóa đơn của BTC chứng minh việc mua bán. Chỉ nói là chi tiền mua của bác nông dân A với trị giá cây cảnh là 100 tr thì thuế vụ có chấp nhận cho bạn làm giá vốn không???

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
gửi eva919:

hìhìhì-ai lại bàn bạc các tiểu xảo ở diễn đàn này, thực ra nó có hay ho gì đâu, cũng chỉ dùng trong trường hợp bất đắc dĩ thôi.

Gửi NPT:

doanh thu thì phải có giá vốn, vậy giá vốn của bạn là gì nếu kg có các hóa đơn của BTC chứng minh việc mua bán. Chỉ nói là chi tiền mua của bác nông dân A với trị giá cây cảnh là 100 tr thì thuế vụ có chấp nhận cho bạn làm giá vốn không???

Mua của nông dân có cần phải lấy hóa đơn không nhỉ?căn cứ vào đâu mà thuế vụ kg chấp nhận?giả sử bạn là thuế vụ thì bạn xử lý thế nào?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
gửi eva919:

Gửi NPT:

Bạn có phải là kế toán không vậy? Nếu ban làm kế toán thì có bao giờ công ty ban mua nông sản không vậy? Nếu có mua nông sản thì có bao giờ bạn quyết toán mà bị thuế bảo rằng: mua hàng nông sản của nông dân phải có hóa đơn của BTC không vây?

Nếu 1trong những điều trên là có thì ban có thể cho biết bạn ở công ty nào? Chi Cục Thuế thuộc tỉnh nào không vây?

Tôi thấy ban hướng dẩn kiểu đó tôi hết sức kinh ngạc.

To giotnuoc20: làm hợp đồng hay không tùy công ty bạn thôi. Theo Luật Dân Sư thì đây là hợp đồng dân sư, có thể bằng hình thức: văn bản, lời nói, hành vi.
Việc thu mua cây kiểng, nông sản chưa qua chế biến của nông dân thì ban nên lập phiếu thu mua, và khi thanh toán lập chứng từ chi tiền đầy đủ. Và quan trọng là ban phải có bản sao CMND của người bán hàng

Bạn lưu ý: 1. CMND đó còn han sử dung (15 năm); 2. Địa chỉ trên CMND của người đó phải đúng với địa chỉ họ đang cư trú ( nếu không sau này khi cơ quan thuế đi xác minh theo địa chỉ trên CMND mà không có người đó cư trú ở thời điểm bán hàng thì rách viêc- Tuy nhiên viêc này chỉ lo khi sô lượng lớn thôi, vì vài triệu thì xác minh hết sao nổi).

các phiếu thu mua này hàng tháng ban nên kê trên bảng kê 04 để theo dõi và hạch toán chứ không nộp báo cáo thuế.

Nội dung này cũng đã được post trên diễn đàn nhiều lần rồi, ban chịu khó tìm đọc

Sửa lần cuối:
G

giotnuoc20

Guest
11/9/07
18
0
0
40
my dinh, ha noi
thanhks cả nhà rất nhìu!
giotnuoc se tim đọc lại! Vì Giotnuoc ko có nhìu thời gian ngồi trên máy nên viẹc tìm kiếm lại e rằng sẽ hơi khó. :rolleyes:
Cả nhà ai có biết đường lick nào chỉ và gửi giúp Giotnuoc nhe!

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Trường hợp này theo tôi nghĩ không có gì ngạc nhiên cả.
Bạn khuckhich có cái lý của bạn ấy khi tư vấn như vậy.

Nếu thấy cần thiết phải làm hđồng cũng được, nhưng kg phải cần xác nhận của chính quyền địa phương.

Tôi có thể khẳng định câu này hoàn toàn đúng.

Tôi lại khẳng định câu này cũng đúng luôn nhưng chưa hoàn chỉnh

Tại sao lại đúng:
Vd cụ thể nhá. Doanh nghiệp có quyển tự định đoạt hành vi mua bán của mình trên nguyên tắc " thuận mua vừa bán" ==> Nhà nước chỉ can thiệp trên góc độ quản lý như: chứng từ hợp pháp, giá sàn .v.v...
Trở lại vấn đề: Nếu như Ông giotnuoc20 mua cây cảnh với giá thực tế giao dịch là 10 tiền rồi ghi nhận trên phiếu thu mua là 100 tiền thì trường hợp này sẽ như thế nào ===> Thuế cũng chấp nhận thật sao ????
Không cần hóa đơn không đồng nghĩa với không có. Các bác phải công nhận một điều là có hóa đơn vẫn "êm đẹp" hơn là không có dù trong bất cứ trường hợp nào.
Còn vì sao câu này chưa hoàn chỉnh:
Cũng có thể bạn khuckhich chưa làm qua vấn đề thu mua hàng nông sản nên chưa có kinh nghiệm âu cũng là lẽ thường.

Câu này thì đúng là sai thật

@giotnuoc20: Bạn làm theo sự chỉ dẫn của chị XuanTham là hoàn toàn chính xác trong trường hợp của bạn đấy ( góp ý thêm là địa chỉ trên CMND không nhất thiết phải đúng với địa chỉ hiện tại của người ấy đâu)
Chúc bạn thành công

Sửa lần cuối:
G

giotnuoc20

Guest
11/9/07
18
0
0
40
my dinh, ha noi
Giotnuoc cảm ơn cả nhà đã phân tích giúp rất nhìu!

Còn một vấn đền nữa muốn cả nhà cho Giotnuoc lời khuyên:

Giotnuoc muốn hợp thức háo số cây của cá nhân Giám đốc thành cây của Công ty thì mình phải làm như thế nào?

Có người hướng dẫn mình làm biên bản góp vốn vào Công ty nhưng như thế vốn điều lệ sẽ thay đổi, mình muốn tránh điều đó.

Liệu có cách nào khác không?
Mình có thể làm hợp đồng như Hơp đồng mua cây của nông dân không?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Giotnuoc cảm ơn cả nhà đã phân tích giúp rất nhìu!

Còn một vấn đền nữa muốn cả nhà cho Giotnuoc lời khuyên:

Giotnuoc muốn hợp thức háo số cây của cá nhân Giám đốc thành cây của Công ty thì mình phải làm như thế nào?

Có người hướng dẫn mình làm biên bản góp vốn vào Công ty nhưng như thế vốn điều lệ sẽ thay đổi, mình muốn tránh điều đó.

Liệu có cách nào khác không?
Mình có thể làm hợp đồng như Hơp đồng mua cây của nông dân không?

Tôi nghỉ là không làm vậy đươc. Vì Giấm Đốc bạn không phải là nông dân.
Công Ty có thể mua cây cảnh của ông giấm đốc, ông ta ra nộp thuế- xin cấp hóa đơn lẻ ghi tên công ty.

Cái việc mua nông sản của nông dân những gì tôi hướng dẩn bạn đều là cần thiết và không thay đổi nội dung nào; ngay cả cái CMND. Nếu lở CMND khác với địa chỉ thường trú thì bạn nên xin họ bản sao hộ khẩu, hoăc làm hợp đồng có địa phương xác nhận. Tôi hướng dẩn thế còn ban muốn làm hay không thì tùy. Đó là những gì thực tế tôi đã trãi qua, và cũng đầy đủ rồi, ban tự suy nghỉ và vận dụng, không nên hỏi nữa về đề tài này

To Hồng Trường: Bạn sai trong suy luận của mình nên bạn nhận định sai vấn đề. Luật không phải sự can thiệp của nhà nước, mà là những văn bản quy định những chuẩn mực buộc mọi người phải tuân theo, phải điều chỉnh hành vi của mình cho đúng với pháp Luật. Luật dùng để quản lý chứ không phải để can thiệp. Tại sao nhà nước lại không quy định là mua hàng nông sản phải có hóa đơn? Bạn nghỉ sao nếu nhà nươc phải có 1 bộ máy để viết hóa đơn cho nông dân bán nông sản?

Cơ quan thuế không phải là cơ quan công an, nên họ không tổ chức điều tra. Việc thuế chấp nhận hay không sẽ căn cứ xem DN làm có đúng quy định hay không. Nếu chứng từ thanh toán chứng minh là 100 là đúng quy định thì thuế chấp nhân 100, còn không đúng quy định thì không chấp nhận. Và như vậy thì bạn cũng hiểu tại sao cần có những giấy tờ để chứng minh cho việc mua bán đó rôi chứ?
Tôi nghỉ bạn không nên tự suy luân, mà phải căn cứ theo luật hướng dẫn thế nào, và cần hiểu theo lý chứ không nói theo lẻ.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Em đồng ý với chị là những gì em viết ra đây cũng chỉ từ kinh nghiệm và suy luận mà ra.
Nhưng em cũng có một số vấn đề cần tham khảo ý kiến của chị:

To Hồng Trường: Bạn sai trong suy luận của mình nên bạn nhận định sai vấn đề. Luật không phải sự can thiệp của nhà nước, mà là những văn bản quy định những chuẩn mực buộc mọi người phải tuân theo, phải điều chỉnh hành vi của mình cho đúng với pháp Luật. Luật dùng để quản lý chứ không phải để can thiệp.

Theo chị thì thế nào là quản lý và thế nào là can thiệp ??
Có bao giờ quản lý mà không đồng hành với can thiệp không ??
Nếu luật không can thiệp thì luật đề ra các biện pháp chế tài để làm gì ??
Các biện pháp chế tài ngoài mục đích trừng trị còn mang tính răn đe giáo dục để họ trở thành người có ích cho Xã Hội ==> Thế này thì có được gọi là can thiệp không ???

Tại sao nhà nước lại không quy định là mua hàng nông sản phải có hóa đơn?

Câu hỏi này quá đơn giản nên em không dám mạn phép trả lời vì sợ "múa rìu qua mắt thợ"

Bạn nghỉ sao nếu nhà nươc phải có 1 bộ máy để viết hóa đơn cho nông dân bán nông sản?

Em nghĩ đây là một điều tốt. Vì dù gì thì nhà nước quản lý nhưng nhân dân làm chủ ==> Nô bọc của nhân dân thì làm việc này cũng tương xứng

Cơ quan thuế không phải là cơ quan công an, nên họ không tổ chức điều tra. Việc thuế chấp nhận hay không sẽ căn cứ xem DN làm có đúng quy định hay không. Nếu chứng từ thanh toán chứng minh là 100 là đúng quy định thì thuế chấp nhân 100, còn không đúng quy định thì không chấp nhận. Và như vậy thì bạn cũng hiểu tại sao cần có những giấy tờ để chứng minh cho việc mua bán đó rôi chứ?

Cơ quan thuế có thể kiến nghị điều tra nếu thấy hành vi của doanh nghiệp gây tồn hại đến pháp luật thuế

Tôi nghỉ bạn không nên tự suy luân, mà phải căn cứ theo luật hướng dẫn thế nào, và cần hiểu theo lý chứ không nói theo lẻ

Dĩ nhiên là phải căn cứ trên pháp luật rồi. Nhưng em nghĩ có đôi khi pháp luật không thể chiếu sáng đến tận cùng mọi ngõ ngách của hoạt động kinh doanh vốn rất phức tạp này. Vì vậy có những trường hợp ta nên tự suy luận bằng kinh nghiệm và những văn bản gần tương tự để cho ra một cách làm hợp lý nhất mà không vi phạm pháp luật. ==> lúc này kinh nghiệm đóng vai trò quyết định.

Vài lời nhỏ nhoi gởi đến chị quí mến

• Like
Reactions: toi yeu ke toan
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Em đồng ý với chị là những gì em viết ra đây cũng chỉ từ kinh nghiệm và suy luận mà ra.
Nhưng em cũng có một số vấn đề cần tham khảo ý kiến của chị:

Theo chị thì thế nào là quản lý và thế nào là can thiệp ??
Có bao giờ quản lý mà không đồng hành với can thiệp không ??
Nếu luật không can thiệp thì luật đề ra các biện pháp chế tài để làm gì ??
Các biện pháp chế tài ngoài mục đích trừng trị còn mang tính răn đe giáo dục để họ trở thành người có ích cho Xã Hội ==> Thế này thì có được gọi là can thiệp không ???

Câu hỏi này quá đơn giản nên em không dám mạn phép trả lời vì sợ "múa rìu qua mắt thợ"

Em nghĩ đây là một điều tốt. Vì dù gì thì nhà nước quản lý nhưng nhân dân làm chủ ==> Nô bọc của nhân dân thì làm việc này cũng tương xứng

Cơ quan thuế có thể kiến nghị điều tra nếu thấy hành vi của doanh nghiệp gây tồn hại đến pháp luật thuế

Dĩ nhiên là phải căn cứ trên pháp luật rồi. Nhưng em nghĩ có đôi khi pháp luật không thể chiếu sáng đến tận cùng mọi ngõ ngách của hoạt động kinh doanh vốn rất phức tạp này. Vì vậy có những trường hợp ta nên tự suy luận bằng kinh nghiệm và những văn bản gần tương tự để cho ra một cách làm hợp lý nhất mà không vi phạm pháp luật. ==> lúc này kinh nghiệm đóng vai trò quyết định.

Vài lời nhỏ nhoi gởi đến chị quí mến

Thật tình đọc bài này hết sức là ức chế. Tôi nghỉ bạn đang thử sức của tôi .

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Thật tình đọc bài này hết sức là ức chế. Tôi nghỉ bạn đang thử sức của tôi .

Xem ra chị lại hiểu nhầm ý em rồi.
Thôi vậy, nếu như vì bài này của em mà chị như thế thì em xin lỗi chị.
Chào chị và chúc chị vui vẻ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA