Nhờ hướng dẫn làm chế độ thai sản

• Thread starter november86
  • Ngày gửi
N

november86

Sơ cấp
12/9/09
24
0
1
Ha noi
Chào tất cả mọi người. Mình có vấn đề này cần xin mọi người giúp đỡ. Mình sinh e bé vào 29/10/2012, nhưng vì công ty có mỗi mình kiêm làm hết nên mình vẫn chưa làm thủ tục báo giảm cũng như làm hồ sơ thai sản được. Vậy mình xin hỏi mọi người mấy vấn đề sau:
1. Hồ sơ gồm những gì
2. Bây giờ mình mới làm báo giảm cho tháng 11/2012 có được không
3. Mẫu C67A mình phải làm theo tháng hay theo quý, và cách làm thế nào? Vì mình nghỉ vắt từ tháng 11, 12/2012 sang hết tháng 1, 2 / 2013 nên không hiểu làm như thế nào cho đúng
4. Mẫu D02 mình cũng chưa biết làm thế nào
Xin mọi người giúp mình

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Ðề: Gấp gấp Nhờ hướng dẫn làm chế độ thai sản

Chào tất cả mọi người. Mình có vấn đề này cần xin mọi người giúp đỡ. Mình sinh e bé vào 29/10/2012, nhưng vì công ty có mỗi mình kiêm làm hết nên mình vẫn chưa làm thủ tục báo giảm cũng như làm hồ sơ thai sản được. Vậy mình xin hỏi mọi người mấy vấn đề sau:
1. Hồ sơ gồm những gì
2. Bây giờ mình mới làm báo giảm cho tháng 11/2012 có được không
3. Mẫu C67A mình phải làm theo tháng hay theo quý, và cách làm thế nào? Vì mình nghỉ vắt từ tháng 11, 12/2012 sang hết tháng 1, 2 / 2013 nên không hiểu làm như thế nào cho đúng
4. Mẫu D02 mình cũng chưa biết làm thế nào
Xin mọi người giúp mình
Thời gian thai sản của bạn đã sắp hết nên bạn có làm báo giảm thì chẳng truy lại được bao nhiêu, nên lỡ rồi thì bạn cứ nộp luôn 4 tháng cho bạn, thực ra chỉ giảm được BHXH chứ còn BHYT nó cũng bắt mình đóng. Nhất là giờ này BHXH đã đóng file cho năm 2012, nó truy bạn nếu bạn chưa nộp chứ còn báo giảm trễ thì nó ứ chịu,
Giờ bạn cứ làm thủ tục lãnh thai sản cho bạn. nếu có sinh lần sau thì cứ làm báo giảm ngay đầu tháng trước khi mình sinh cho tiện.
các câu hỏi của bạn đã có trong các bài viết trong forum. Mình giờ đang ở nhà nên không có các mẫu đó để chỉ cho bạn được, ngày mai nếu đi làm được mình sẽ gửi cho bạn.

N

november86

Sơ cấp
12/9/09
24
0
1
Ha noi

Thời gian thai sản của bạn đã sắp hết nên bạn có làm báo giảm thì chẳng truy lại được bao nhiêu, nên lỡ rồi thì bạn cứ nộp luôn 4 tháng cho bạn, thực ra chỉ giảm được BHXH chứ còn BHYT nó cũng bắt mình đóng. Nhất là giờ này BHXH đã đóng file cho năm 2012, nó truy bạn nếu bạn chưa nộp chứ còn báo giảm trễ thì nó ứ chịu,
Giờ bạn cứ làm thủ tục lãnh thai sản cho bạn. nếu có sinh lần sau thì cứ làm báo giảm ngay đầu tháng trước khi mình sinh cho tiện.
các câu hỏi của bạn đã có trong các bài viết trong forum. Mình giờ đang ở nhà nên không có các mẫu đó để chỉ cho bạn được, ngày mai nếu đi làm được mình sẽ gửi cho bạn.

Cảm ơn bạn nhiều. Bạn xem và hướng dẫn mình làm với nhé. Mình mắc ở cái mẫu C67 là làm theo quý hay theo tháng. Và trường hợp cua rminh thì làm thế nào? Vì mình không nghỉ liền 4 tháng 1 năm mà lại nghỉ 2 tháng của năm 2012 và 2 tháng của 2013. Có gì bạn xem và chỉ giùm mình với. Mình xin cảm ơn.

N

november86

Sơ cấp
12/9/09
24
0
1
Ha noi

Mina ơi, giúp mình làm mẫu C67 với . Mình ko biết nên làm thế nào? vì của mình lại rơi vào tháng 11, 12/2012 và tháng 1,2 năm 2013. Giúp mình với nhé. Cảm ơn bạn trước. Có bạn nào đã làm trường hợp như này rồi giúp mình với nha

D

dieunguyenkht

Sơ cấp
2/1/13
10
0
1
Hóc Môn
Ðề: Nhờ hướng dẫn làm chế độ thai sản

Bạn nộp hồ sơ thai sản gồm :
+ Mẫu thai sản C67 ( 2 bàn )
+ Bản sao giấy khai sinh hoặc giấy chứng sanh có công chứng ( 1 bản )
+ Sổ bảo hiểm
Mình nghĩ bạn báo giảm T11 cũng được, vì bạn sinh con ngày 29 cũng gần hết T10 rồi, với lại có nhiều thai sản tới ngày sinh người ta mới nghỉ, nên mình nghĩ là được, bạn làm mẫu C67 quý 4 năm 2012 đi.Vì mình báo giảm T10 nhưng tới T12 mình mới nộp hồ sơ thai sản lận, do đợi giấy khai sinh em bé có mình mới nộp.
Còn mẫu D02 bạn chỉ cần ghi vào mục giảm thai sản là được, còn mẫu C67 bạn vào forum có mục nhờ hướng dẫn cách ghi mẫu C67a đó

N

november86

Sơ cấp
12/9/09
24
0
1
Ha noi

Bạn nộp hồ sơ thai sản gồm :
+ Mẫu thai sản C67 ( 2 bàn )
+ Bản sao giấy khai sinh hoặc giấy chứng sanh có công chứng ( 1 bản )
+ Sổ bảo hiểm
Mình nghĩ bạn báo giảm T11 cũng được, vì bạn sinh con ngày 29 cũng gần hết T10 rồi, với lại có nhiều thai sản tới ngày sinh người ta mới nghỉ, nên mình nghĩ là được, bạn làm mẫu C67 quý 4 năm 2012 đi.Vì mình báo giảm T10 nhưng tới T12 mình mới nộp hồ sơ thai sản lận, do đợi giấy khai sinh em bé có mình mới nộp.
Còn mẫu D02 bạn chỉ cần ghi vào mục giảm thai sản là được, còn mẫu C67 bạn vào forum có mục nhờ hướng dẫn cách ghi mẫu C67a đó

Cảm ơn bạn. Mình cũng hiểu sơ quá cách viết mẫu C67 rồi nhưng cái mình băn khoăn là mình nghỉ vào 2 tháng năm 2012 và 2 tháng năm 2013 thì cái phần lũy kế tứ đầu năm mình làm thế nào? mà chỉ cần phải làm 1 lần cái mẫu C67 ấy thôi đúng ko bạn. hiccc. vì là lần đầu làm nên có gì không biết mong mọi ng thông cảm

D

dieunguyenkht

Sơ cấp
2/1/13
10
0
1
Hóc Môn

Bạn biết rằng 1 năm thường có 365 ngày, mà người được hưởng chế độ thai sản thì được nghỉ 4 tháng.
Suy ra số ngày được nghỉ được tính:(365/3)=121.6 ngày, tính tròn là 122 ngày, thay vì cách tính trước đây là 4 tháng X 30 ngày(T.bình mỗi tháng)= 120 ngày.
Nên cái phần số ngày nghỉ trong kỳ và luỹ kế từ đầu năm bạn ghi là 122 ngày nhé

Chị nghỉ thai sản bên mình sinh em bé ngày 13/10, tính ra thì tới đầu T2 này là mình báo tăng lại vẫn tính là 4 tháng gồm T10,11,12 và T1/2013 đó thôi, bạn cứ làm như vậy đi, nộp lên bảo hiểm người ta sẽ xét lại có sai gì thì nó sẽ tự sửa lại thui àk, yên tâm yh

G

gauconyeudau

Guest
23/7/13
3
0
0
35
Lâm Đồng

CÁC THÀNH VIÊN CHO MÌNH HỎI VỚI:
Tinh hình là đầu tháng 8 /2013 co chi nghi thai san den thang 2/2014 vay ho minh hoi tinh tien lam sao gom nhung mau gi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA