Giá bán trên hóa đơn GTGT đã bao gồm thuế TTĐB chưa?

• Thread starter ndkhoa
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

ndkhoa

Sơ cấp
23/10/07
48
3
8
An Giang
Các bác giúp mình với. Khi bán hàng ra người bán ghi hóa đơn như thế nào? Ghi giá bán 100 triệu, tiền thuế 10% là 10 triệu và tổng giá thanh toán là 110 triệu, tức là giá này là giá đã có thuế TTĐB. hay là tính thuế TTĐB (giả sử 30%) rồi cộng vào giá thanh toán cuối cùng.
Nếu mà chỉ ghi giá thanh toan là 110 triệu thì người mua nguyên vật liệu để sản xuất ở khâu tiếp theo lấy gì làm căn cứ để khấu trừ thuế TTĐB ở đầu vào. Trong thông tư của BTC chỉ hướng dẫn đối với trường hợp hàng hóa NK vô chịu thuế TTĐB mà đã nộp thuế rồi. Còn trường hợp trong nước thì sao? Mong các bác nhín chút thời gian trả lời giúp mình. Cám ơn trước nghe!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Các bác giúp mình với. Khi bán hàng ra người bán ghi hóa đơn như thế nào? Ghi giá bán 100 triệu, tiền thuế 10% là 10 triệu và tổng giá thanh toán là 110 triệu, tức là giá này là giá đã có thuế TTĐB. hay là tính thuế TTĐB (giả sử 30%) rồi cộng vào giá thanh toán cuối cùng.
Nếu mà chỉ ghi giá thanh toan là 110 triệu thì người mua nguyên vật liệu để sản xuất ở khâu tiếp theo lấy gì làm căn cứ để khấu trừ thuế TTĐB ở đầu vào. Trong thông tư của BTC chỉ hướng dẫn đối với trường hợp hàng hóa NK vô chịu thuế TTĐB mà đã nộp thuế rồi. Còn trường hợp trong nước thì sao? Mong các bác nhín chút thời gian trả lời giúp mình. Cám ơn trước nghe!
Thưa bạn trường hợp bạn hỏi trong thông tư 32/2007/TT-BTC cũng đã có quy định cụ thể:
1- Đối với hàng hóa, dịch vụ do cơ sở sản xuất, kinh doanh bán ra hoặc cung ứng cho đối tượng khác là giá bán chưa có thuế GTGT. Đối với hàng hóa, dịch vụ chịu thuế tiêu thụ đặc biệt (TTĐB) là giá bán đã có thuế TTĐB nhưng chưa có thuế GTGT.
Giá tính thuế đối với các loại hàng hóa, dịch vụ bao gồm cả khoản phụ thu và phí thu thêm ngoài giá hàng hóa, dịch vụ mà cơ sở kinh doanh được hưởng, trừ các khoản phụ thu và phí cơ sở kinh doanh phải nộp NSNN. Trường hợp cơ sở kinh doanh áp dụng hình thức giảm giá bán thì giá tính thuế GTGT là giá bán đã giảm ghi trên hóa đơn.
THân!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Giá ghi trên hóa đơn GTGT như bạn nói đã bao gồm thuế TTDB. Cụ thể giá trị hàng hóa chưa thuế GTGT là 100 triệu thì giá tính thuế TTDB là : 100tr/(130%) = 76.923.077 đồng và thuế TTDB của hàng đó là: 76.923.077 x 30% = 23.076.923 đồng. Bạn cứ lấy giá trị chưa thuế GTGT/(1 + thuế suất thuế TTDB) thì ra giá trị chịu thuế TTDB nhé.

N

ndkhoa

Sơ cấp
23/10/07
48
3
8
An Giang
Cám ơn các bác đã trả lời hộ em nhé. Nhưng mình có một thắc mắc thêm là nếu đã bao gồm thuế TTĐB rồi thì nguyên vật liệu này nếu đem vào để sản xuất hàng chịu thuế TTĐB ở đầu ra thì khấu trừ như thế nào?

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.