Quỹ TM âm, làm vậy có sao ko???

• Thread starter giaythuytinh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
giaythuytinh

giaythuytinh

Trung cấp
16/4/07
171
0
0
41
đà nẵng
quỹ TM hiện tại mình bị âm, tuy ko nhiều nhưng âm là không được phải không?VD mình viết trước 1 cái phiếu thu với nội dung : Rút TGNH về nhập quỹ nhưng thực tế chưa rút, vài tháng sau mới rút số tiền đó về thì mình ko ghi PT nũa để quỹ TM hiện tại khỏi âm liệu có được ko nhỉ??
Mình hỏi luôn, quỹ TM âm mình muốn đưa 1 số chi phí sang tháng sau nhưng hđơn mình kê khai thuế trong tháng đó rồi thì làm sao chuyển chi phí để làm khỏi âm quỹ được?? hơn nũa mình cũng đã làm phiếu chi và sếp kí rồi, có ai biết cách hạch toán về cái zụ này giúp mình với!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyễn Thị Kiều Trinh

Cao cấp
19/12/05
201
15
18
42
Thành phố Cần Thơ
Chào bạn!
Vấn đề này cũng khg có đâu bạn,phần chi nhiều hơn thu, bạn nên lập PT cho PC này để cân đối lại quỹ là xong.Trường hợp bạn làm như vậy là khg đc đâu nhe vì bạn đã làm thủ tục cho tháng này rồi nên đẩy qua tháng sau thì khg đc đâu, chúc bạn vui

nguyenhien79

nguyenhien79

Mơ về nơi xa lắm
26/1/07
205
0
0
Ha Noi
quỹ TM hiện tại mình bị âm, tuy ko nhiều nhưng âm là không được phải không?VD mình viết trước 1 cái phiếu thu với nội dung : Rút TGNH về nhập quỹ nhưng thực tế chưa rút, vài tháng sau mới rút số tiền đó về thì mình ko ghi PT nũa để quỹ TM hiện tại khỏi âm liệu có được ko nhỉ??
Mình hỏi luôn, quỹ TM âm mình muốn đưa 1 số chi phí sang tháng sau nhưng hđơn mình kê khai thuế trong tháng đó rồi thì làm sao chuyển chi phí để làm khỏi âm quỹ được?? hơn nũa mình cũng đã làm phiếu chi và sếp kí rồi, có ai biết cách hạch toán về cái zụ này giúp mình với!!!
Bótay với bạn. Quỹ TMlàm sao có thể âm đc, nếu bạn có rút TGNH về thì cũng phải có chứng từ của ngân hàng chứ. Làm thế k đc, bạn nên xem lại tất cả.

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
VD mình viết trước 1 cái phiếu thu với nội dung : Rút TGNH về nhập quỹ nhưng thực tế chưa rút, vài tháng sau mới rút số tiền đó về thì mình ko ghi PT nũa để quỹ TM hiện tại khỏi âm liệu có được ko nhỉ??

Cái vụ này ko đc nhá

Mình hỏi luôn, quỹ TM âm mình muốn đưa 1 số chi phí sang tháng sau nhưng hđơn mình kê khai thuế trong tháng đó rồi thì làm sao chuyển chi phí để làm khỏi âm quỹ được??

Bạn muốn chuyển sang chi vào tháng sau cũng đc nhưng bạn phải hạch toán vào khoản phải trả người bán

hơn nũa mình cũng đã làm phiếu chi và sếp kí rồi, có ai biết cách hạch toán về cái zụ này giúp mình với

Thì thông báo qua với sếp và...bỏ phiếu chi đó đi.

Nhưng cách tốt nhất là bạn nên làm 1 cái phiếu thu ...thu trước tiền hàng hoặc 1 khoản thu trước nào đó mà trong tương lai gần bên Cty bạn sẽ thu được, như vậy sẽ ko phải làm gì nhiều phức tạp. Quỹ TM sẽ ko bị âm

C

chimcanhcut

Guest
12/7/07
3
0
1
Tp. HCM
Thường thì quỹ TM mà bị âm, bạn nên làm một phiếu thu với nội dung là vay ngắn hạn của sếp hay ai đó và cho người đó người ký vào phiếu thu của bạn là được.

VÀ khi tiền về thì bạn làm phiếu chi chi trả lại, nếu số tiền lớn bạn có thể hạch toán lãi vay cũng được nhưng đừng vướt quá mức gấp đôi lãi suất vay ngân hàng.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
penguinvn

penguinvn

Guest
Trong thực tế, chẳng bao giờ âm cả, do cách bạn hạch toán thôi, mà sao sếp bạn 0 thắc mắc khi thấy nó âm nhỉ?

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...

- Thứ 1: Bạn đã làm phiếu thu khoản tiền mặt rút từ TKNH mà thực tế chưa phát sinh => cái này ko được nhá. Vì TK 112 của bạn sẽ căn cứ vào Phiếu ghi nợ & có của NH. Nếu ko có nghiệp vụ fát sinh thì NH sẽ ko có Phiếu ghi nợ & có thì làm sao bạn hạch toán được.

- Thứ 2: Nếu trong tháng đó bạn chi hơi nhiều & quỹ TM bị âm, thì bạn có thể chuyển 1 số chi phí đó sang tháng sau = cách hạch toán.
Nợ 642, 641, 153, 211.....
Nợ 133
Có 331

Vào tháng sau, bạn sẽ bỏ nó vào quỹ TM để thanh toán nhé!
Nợ 331
Có 111

- Thứ 3: Phiếu chi của bạn sếp đã ký thì bạn nên báo lại với sếp & hủy Phiếu chi đó, lập lại Phiếu chi mới.

nhlong07

nhlong07

Guest
3/11/07
116
0
0
Quang Tri
Viết 1 tờ giáy vay nợ là nhanh nhất

C

cuong200281

Trung cấp
1/10/07
77
0
0
42
Hải Phòng
Mình đồng ý với cách viết phiếu thu vay nợ là hay nhất, mà lại "lành"!

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
Mình cũng thường làm như nhlong07, vay ai đó bỏ vào hoặc ứng trước tiền hàng của khách hàng (thường là những KH làm ăn lâu dài với cty)

N

NgXBinh

Guest
Ko tiền thi lấy gì mà chi. Vậy mà âm thì vô lý quá, ko ai biến cái có thể thành ko thể đươc. Chắc sếp bạn đang rửa tiền ah...
Làm tờ giấy vay nợ, hoăc treo vào 138, tùy cơ ứng biến nhé.
- Nếu sếp chịu chi phí đó, để BCTC sáng sủa hơn thì coi chi phí đó ko tồn tại tại DN, và hủy bớt đi các chưng từ ko hợp lý, hợp lệ hay ko an toàn.
- Nếu sếp bảo nhét cả vào thì cứ đưa vào bình thường. Phần kia thì coi vốn góp đủ chưa, thì nhét vào phần vốn góp bằng tiến mặt của sếp. Sếp dắt bạn đi chiêu đãi đó

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
520
0
16
Hà Đông - Hà Nội
Anh chị nào có mẫu cho em xin được ko ah? mẫu giấy vay nợ ấy.
Cảm ơn các anh chị nhiều.

nhlong07

nhlong07

Guest
3/11/07
116
0
0
Quang Tri
V

Vịtđẹt080890

Guest
Sao được !
Bạn Đừng có làm " Ảo " thế ! làm kế toán không lạng lách được kiểu đó đâu ! coi chừng bị cảnh sát Giao thông thổi phát đó !
Phóng nhanh vượt ẩu quá !:freddy:

T

Tran Thanh Minh

Guest
22/11/07
3
0
0
Nam Định
Quy am la khong duo roi, quy tien mat khong the am.
Theo minh phai lam giay vay no, hoac hach toan gop von cua giam doc bang tien mat vao quy tien mat thoi

Bạn nhớ viết bài có dấu nhé!

K

Kim Xuan

Trung cấp
18/11/07
72
0
6
Binh Duong
- Thứ 1: Bạn đã làm phiếu thu khoản tiền mặt rút từ TKNH mà thực tế chưa phát sinh => cái này ko được nhá. Vì TK 112 của bạn sẽ căn cứ vào Phiếu ghi nợ & có của NH. Nếu ko có nghiệp vụ fát sinh thì NH sẽ ko có Phiếu ghi nợ & có thì làm sao bạn hạch toán được.

- Thứ 2: Nếu trong tháng đó bạn chi hơi nhiều & quỹ TM bị âm, thì bạn có thể chuyển 1 số chi phí đó sang tháng sau = cách hạch toán.
Nợ 642, 641, 153, 211.....
Nợ 133
Có 331

Vào tháng sau, bạn sẽ bỏ nó vào quỹ TM để thanh toán nhé!
Nợ 331
Có 111

- Thứ 3: Phiếu chi của bạn sếp đã ký thì bạn nên báo lại với sếp & hủy Phiếu chi đó, lập lại Phiếu chi mới.
Vậy cho mình hỏi ké nha cty mình mới thành lập từ tháng 6/07 chưa có doanh thu mà chi rất là nhiều nhiều, tiền chi là do giám đốc mình tự bỏ cộng với các thành viên góp vốn liên doanh nhưng mình chưa làm phiếu thu nên quỹ bị âm 3tháng nay rùi vậy bây chừ mình lấp số âm của từng tháng làm phiếu thu cho cân đối thì có đc kh? hạch toán ra sao? giúp mình nha

Cho mình hỏi thêm,cty mình mua máy giá 20.000.000 đả tạm ứng trước 5.000.000, mình đã làm phiếu chi hạch toán N331 nhưng đến khi thanh toán tiền thì bên bán lại làm Pthu 20 tr mới chết chứ nếu mình làm phiếu chi 20tr cho khớp với PT thì cty mình lại chi hơn sao? mình có phải bỏ PC tạm ứng và hạch toán nhtn vì máy này mình tính đưa vào tài sản?

H

Hoàng Hồng Yến

Guest
25/7/07
51
0
0
43
Hà Đông Hà Tây
Vậy cho mình hỏi ké nha cty mình mới thành lập từ tháng 6/07 chưa có doanh thu mà chi rất là nhiều nhiều, tiền chi là do giám đốc mình tự bỏ cộng với các thành viên góp vốn liên doanh nhưng mình chưa làm phiếu thu nên quỹ bị âm 3tháng nay rùi vậy bây chừ mình lấp số âm của từng tháng làm phiếu thu cho cân đối thì có đc kh? hạch toán ra sao? giúp mình nha

Bạn lập lại phiếu thu từ khi các thành viên góp vốn, tại sao lại để quỹ âm như vậy được ??? Những 03 tháng liền thì mình cũng bó tay. Lập lại phiếu thu và hạch toán lại đi bạn !

Lê Hương Thảo

Lê Hương Thảo

Guest
22/1/07
97
0
0
Tuyệt tình cốc
Quỹ tiền mặt chẳng bao giờ âm được, bạn hãy xem lại cách hạch toán của mình xem rồi cân đối lại

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Vậy cho mình hỏi ké nha cty mình mới thành lập từ tháng 6/07 chưa có doanh thu mà chi rất là nhiều nhiều, tiền chi là do giám đốc mình tự bỏ cộng với các thành viên góp vốn liên doanh nhưng mình chưa làm phiếu thu nên quỹ bị âm 3 tháng nay rùi vậy bây chừ mình lấp số âm của từng tháng làm phiếu thu cho cân đối thì có đc kh? hạch toán ra sao? giúp mình nha

:wall::wall: Phải làm Phiếu thu ngay từ đầu khi các cổ đông góp vốn đấy bạn. Rồi từ góp vốn đó chuyển sang TK tiền mặt, lúc này bạn mới có thể chi.

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA