Lập kế hoạch tài chính trong ngắn hạn và dài hạn.

• Thread starter Dang Tien Thanh
  • Ngày gửi
Dang Tien Thanh

Dang Tien Thanh

Mr_Nup
23/11/05
126
1
18
Tuyệt tình cốc
Chào các bạn thành viên WKT, đợt này mình lập kế hoạch tài chính cho công ty nhưng tìm tài liệu hướng dẫn các mẫu biểu cũng như cách lập thì ít quá, mình chỉ tìm thấy một số kinh nghiệm trên các bài báo chuyên đề. Bạn nào có kinh nghiệm cũng như tài liệu về cách lập kế hoạch tài chính có thể giúp mình hiểu rõ hơn được không? Thanks nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Chào các bạn thành viên WKT, đợt này mình lập kế hoạch tài chính cho công ty nhưng tìm tài liệu hướng dẫn các mẫu biểu cũng như cách lập thì ít quá, mình chỉ tìm thấy một số kinh nghiệm trên các bài báo chuyên đề. Bạn nào có kinh nghiệm cũng như tài liệu về cách lập kế hoạch tài chính có thể giúp mình hiểu rõ hơn được không? Thanks nhiều!

Chào bạn!
Kế hoạch tài chính là một kế hoạch quan trọng, giúp Ban giám đốc dự trừ các nguồn tiền trong hoạt động.
Xây dựng kế hoạch tài chính và thực hiện đúng sẽ giúp doanh nghiệp sử dụng vốn hiệu quả: không dư thừa tiền, cũng không thiếu vốn cho hoạt động kinh doanh.
Mục đích của kế hoạch tài chính là đảm bảo cho việc thực hiện kế hoạch sản xuất kinh doanh có hiệu quả, ví vậy khi lập kế hoạch tài chính, bạn cần có:
- Kế hoạch kỹ thuật
- Kế hạch sản xuất
- Kế hoạch kinh doanh
từ đó bạn tính nhu cầu vốn ở từng khâu:
-Bộ phận kỹ thuật sẽ đầu tư thêm bao nhiêu máy móc thiết bị, tại thời điểm nào
- Kế hoạch sản xuất giúp bạn cần bao nhiêu vốn cho vật liệu tồn kho, các chi phí thường xuyên, phát sinh hàng tháng,...
- Kế hoạch kinh doanh: giúp bạn về nhu cầu vốn ở khâu dự trữ hàng hóa, tiền ở khâu lưu thông: hàng ký gửi, nợ phải thu. Và quan trọng hơn nữa là xác định tổng doanh số bán, xác địng vòng quay vốn lưu động.
- Xem công ty có kế hoạch đầu tư tài chính , liên doanh, liên kết không? và đầu tư, liên doanh bao nhiêu?
Ngoài ra, cần xét tới các khoản nợ phải trả mà công ty có thể sử dụng không trả lãi vay.
Từ các số liệu trên, với số liệu ước tính tại thời điểm 31/12.2007 bạn có thể xác định nhu cầu vốn cho năm 2008. Xác định nhu cầu vốn, so với vốn hiện có, xem cty cần huy động thêm bao nhiêu, hay vốn thưa bao nhiêu để tham mưu cho Ban giám đốc có hướng đầu tư khác.
Nội dung một kế hoạch tài chính theo mình như vậy.
Chúc bạn lập được một kế hoạch tài chính hoàn hảo.

Dang Tien Thanh

Dang Tien Thanh

Mr_Nup
23/11/05
126
1
18
Tuyệt tình cốc
Chân thành cảm ơn bác Mod rất nhiều, thực sự việc lập KHTC cho ngắn hay dài hạn theo em nghĩ cũng khá thú vị và cũng khó thật, định hướng làm như bác nói ở trên là rất tổng quát, nếu như bác mod có bản kế hoạch tài chính ầo thì hay biết mấy, như vậy mình có thể kế thừa được đôi chút và cũng là đánh giá bản kế hoạch của mình. Chúc bác một tuàn mới vui vẻ và đóng góp nhiều hơn cho WKT!

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Chân thành cảm ơn bác Mod rất nhiều, thực sự việc lập KHTC cho ngắn hay dài hạn theo em nghĩ cũng khá thú vị và cũng khó thật, định hướng làm như bác nói ở trên là rất tổng quát, nếu như bác mod có bản kế hoạch tài chính ầo thì hay biết mấy, như vậy mình có thể kế thừa được đôi chút và cũng là đánh giá bản kế hoạch của mình. Chúc bác một tuàn mới vui vẻ và đóng góp nhiều hơn cho WKT!

Bạn đưa bản kế họach của mình ra cho mọi người góp ý, như vậy có hay hơn không ?

S

skynet

Guest
10/8/07
8
0
1
TP.HCM
Xin chào! Để làm được điều này bạn nên tham gia khóa học CFO đi. Bạn sẽ làm được ngay! Mình nói cho bạn dễ hình dung:
1. lên kế hoạch doanh thu --> xác định tổng tiền thu
2. lên kế hoạch chi phí --> xác định tổng chi phí
3. Chênh lệch giữa thu - chi sẽ giúp cho bạn ở những bước tiếp theo (vd: nếu thiếu vốn thì phải đi vay, nếu thừa thì đầu tư chẳng hạn)

R

ROSE1976

Guest
27/10/04
6
0
0
47
Quận 12
Chào các thành viên WKT, mình đang nhận nhiệm vụ làm một điệp vụ vô cùng quan trong là "lập kế hoạch tài chính cho năm 2009", đây có lẽ là lần đầu tiên mình làm nên có phần hơi lúng túng. Hy vọng nhận được các bạn giúp đỡ. Thanks

H

hongthangph

Cao cấp
7/2/06
280
4
0
49
ha noi
Chào các thành viên WKT, mình đang nhận nhiệm vụ làm một điệp vụ vô cùng quan trong là "lập kế hoạch tài chính cho năm 2009", đây có lẽ là lần đầu tiên mình làm nên có phần hơi lúng túng. Hy vọng nhận được các bạn giúp đỡ. Thanks

Tôi rất đồng ý với bạn levanton về các bước lập kế hoạch tài chính. xin bổ xung một số ý kiến sau :
1.Lên lập 1 kế hoạch tài chính dài hơi nhưng tối đa là 3 năm.
2. Lấy số liệu của ngày 31/12 năm thực hiên để làm số gốc.
3. Một số chỉ tiêu dùng số trung bình thống kê của 1,2 năm trước liền kề, ví dụ : Vòng quay vốn lưu động, số hàng tồn kho, vòng quay phải thu..
Về bản kế hoạch tài chính gồn 2 phần :
1. Bảng kế hoạch thu nhập, chi phí (kết quả kinh doanh)
2. Bảng cân đối kế toán.
Tuy nhiên bạn chỉ đưa ra các chỉ tiêu chính ảnh hưởng tới hoạt động kinh doanh của đơn vị

H

hongthangph

Cao cấp
7/2/06
280
4
0
49
ha noi

tôi hoàn toàn đồng ý với levanton về các bước để lập được kế hoạch tài chính sát thực tế và hữu dụng. Tôi xin bổ xung thêm một số ý kiến sau :
1. Bạn lên lập kế hoạch tài chính từ 1 đến 3 năm (tối đa là 3 năm)
2. Lấy số liệu ngày 31/12/năm hiện tại làm cơ sở để tính kế hoạch. Một số chỉ tiêu lấy số liệu trung bình thống kê của 1 hoặc 2 năm gần nhất, ví dụ số hàng tồn kho, vòng quay hàng tồn kho, vòng quay phải thu..
3. Bản kế hoạch tài chính gồm :
- Kế hoạch thu nhập chi phí (báo cáo kết quản kinh doanh)
- Bảng cân đối kế toán
Tuy nhiên chỉ cần các yếu tố cơ bản ảnh hưởng tới kết qua kinh doanh thôi. các khoản mục phụ có thể tính theo % khoản mục chính.
4. Kinh nghiệm khi xác định các kế hoạch sản xuất, đầu tư... phải dung hòa được mục tiêu do ban lãnh đạo đề ra và mục tiêu do các phòng chức năng đề xuất.
Chúc bạn thành công

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Mình đã từng lập kế hoạch tài chính cho 1 số công ty ở một số loại hình kinh doanh. Tuy nhiên cũng không thể áp dụng bài bản giống nhau như sách dậy được, mà vận dụng biến tấu cho hợp lý. Nhưng cũng không vì thế mà bỏ qua các nguyên tắc cơ bản được, theo tôi đó là:
- Phải có kế hoạch sản xuất kinh doanh trước. Khi xây dựng kế hoạch SXKD, bộ phận Kế toán-Tài chính đóng vai trò là thành viên. Kế hoạch sản xuất kinh doanh cho chúng ta biết năm tới chúng ta phải làm gì, mục tiêu đạt được là cái gì.
- Bước tiếp theo mới xây dựng kế hoạch tài chính, trong đó mục đầu tiên phải đánh giá sơ bộ kế hoạch sản xuất kinh doanh đó theo quan điểm của Kế toán và tài chính. Sau đó chính là DỰ KIẾN BÁO CÁO TÀI CHÍNH NĂM KẾ HOẠCH theo đó lập 3 loại báo cáo: Dự kiến Kết quả kinh doanh năm kế hoạch, Báo cáo lưu chuyển tiền tệ, bảng cân đối kế toán dự kiến.
- Bước thứ 3: Trở lại với các điều kiện so sánh: So sánh với kế hoạch năm trước (nếu có), các tỷ lệ % tăng giảm các chỉ tiêu tương ứng. So sánh với thực tế năm trước (BCTC năm trước) ... có thể phải điều chỉnh kế hoạch sản xuất kinh doanh vừa mới lập do các chỉ tiêu tài chính trên KH tài chính cho thấy không phù hợp.
Khi lập dự kiến BCTC năm kế hoạch, gần như là lập ngược: từ các chỉ tiêu doanh thu mong muốn, lựoi nhuận mong muốn, định mức chi phí theo doanh thu, dòng tiền luân chuyển, vòng quay vốn năm trứơc, vòng quay hàng tồn kho năm trước, hạn mức tín dụng...vv để xây dựng số phát sinh các tài khoản, sau đó lập bảng cân đối kế toán dự kiến.
Tôi đã làm như vậy, mọi người góp ý thêm.

H

haiphongisp

Guest
Với mỗi một nghành có một đặc thù khác nhau trong việc lập kế hoạch tài chính. Ví dụ đối với 1 doanh nghiệp sản xuất bạn cần phân tích rõ giới hạn của cầu tương ứng với tình hình thực tế của thị trường rồi mới đưa ra kế hoạch sản xuất và kinh doanh. Chứ ko phải cứ áp cái chủ quan của mình vào việc lập kế hoạch là được đâu.

L

lacoste1310

Guest
21/5/10
1
0
0
37
àdgdgf
Với mỗi một nghành có một đặc thù khác nhau trong việc lập kế hoạch tài chính. Ví dụ đối với 1 doanh nghiệp sản xuất bạn cần phân tích rõ giới hạn của cầu tương ứng với tình hình thực tế của thị trường rồi mới đưa ra kế hoạch sản xuất và kinh doanh. Chứ ko phải cứ áp cái chủ quan của mình vào việc lập kế hoạch là được đâu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA