Hạch toán công trình dở dang

• Thread starter Trung 2003
  • Ngày gửi
T

Trung 2003

Guest
22/2/13
2
0
1
Ha Noi
Các bác giúp em với ạ!
Em mới làm kế toán cho 1 Cty hoàn thiện nội thất, trong đó có công trình đang làm dở dang từ những năm trước, và thực tế là không làm nữa ạ, và cũng không thể quyết toán được (có hợp đồng thi công với chủ đầu tư).
Kế toán cũ hạch toán dư Nợ 154: 1.500tr
Các khoản chủ đầu tư ứng trước theo hợp đồng là dư Có 131: 1.000tr (kế toán không xuất hóa đơn cho khoản này)
Cuối năm nay làm báo cáo tài chính, Sếp yêu cầu kế toán xử lý công trình này vì không thể quyết toán được (công trình đã dừng thi công từ 3 năm trước).
Vậy em phải làm như thế nào cho đúng ạ??? :wall: :wall: :wall:
Các bác chỉ bảo em với ạ. Em xin cảm ơn nhiều nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vietnd

Trung cấp
12/1/07
143
10
18
Mặt Trăng
Ðề: Hạch toán công trình dở dang

Tức là đã lấy được hóa đơn được 1.500 tr tạm ứng được 1.000 tr bây h công trình không thi công nữa. Kế toán không xuất hóa đơn là đúng vì khoản tạm ứng không xuát hóa đơn, còn chi phí 154 cứ treo đấy không làm thì cứ treo nó thôi.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Các bác giúp em với ạ!
Em mới làm kế toán cho 1 Cty hoàn thiện nội thất, trong đó có công trình đang làm dở dang từ những năm trước, và thực tế là không làm nữa ạ, và cũng không thể quyết toán được (có hợp đồng thi công với chủ đầu tư).
Kế toán cũ hạch toán dư Nợ 154: 1.500tr
Các khoản chủ đầu tư ứng trước theo hợp đồng là dư Có 131: 1.000tr (kế toán không xuất hóa đơn cho khoản này)
Cuối năm nay làm báo cáo tài chính, Sếp yêu cầu kế toán xử lý công trình này vì không thể quyết toán được (công trình đã dừng thi công từ 3 năm trước).
Vậy em phải làm như thế nào cho đúng ạ??? :wall: :wall: :wall:
Các bác chỉ bảo em với ạ. Em xin cảm ơn nhiều nhiều.

Bạn tham mưu cho Sếp nhanh chóng làm thanh lý HĐ A - B căn cứ vào nội dung thanh lý mới có cơ sở để HT, nếu chưa có thì phải để trên 154 thôi.

B

blackmoon

Trung cấp
13/6/07
126
0
16
hanoi

Bạn tham mưu cho Sếp nhanh chóng làm thanh lý HĐ A - B căn cứ vào nội dung thanh lý mới có cơ sở để HT, nếu chưa có thì phải để trên 154 thôi.

thế những công trình do mẫu thuẫn cá nhân, ko thực hiện nữa thì m làm thế nào bạn, họ ko ký kết gì nữa hết, cứ treo ở 154 àh
hay mình phải chuyển sang 821

A

anhle109

Guest
22/3/13
175
6
18
Hà Nội

thời hạn công trình chắc phải nêu trong hợp đồng, nếu kéo dài thì phải có biên bản thông báo lý do trì hoãn tiến độ hợp đồng. trong trường hợp 2 bên đồng ý ngừng hẳn thì làm thêm cái HĐ thanh lý A-B, khi đó mình dựa theo khối lượng công trình đã hoàn thành dở dang mà chuyển sang giá vốn, rồi xuất hoá đơn thui bạn

B

blackmoon

Trung cấp
13/6/07
126
0
16
hanoi

thời hạn công trình chắc phải nêu trong hợp đồng, nếu kéo dài thì phải có biên bản thông báo lý do trì hoãn tiến độ hợp đồng. trong trường hợp 2 bên đồng ý ngừng hẳn thì làm thêm cái HĐ thanh lý A-B, khi đó mình dựa theo khối lượng công trình đã hoàn thành dở dang mà chuyển sang giá vốn, rồi xuất hoá đơn thui bạn

bắt buộc phải xuất hóa đơn hả bạn, vì hợp đồng ko thực hiện, khách hàng ko trả tiền, nên sếp cũng ko muốn xuất hóa đơn cho bên cty kia đâu. m thấy có người khuyên là nên hạch toán vào tài khoản 821, nhưng phải điều chỉnh lại thuế, như vậy có đc ko, m đang lăn tăn quá, ko biết làm thế nào, mong bạn giúp đỡ

kimtuyen1985

kimtuyen1985

Sơ cấp
19/6/11
34
1
0
38
Hải Phòng

Theo luật thì bắt buộc phải xuất hoá đơn trên số tiền mà khách hàng đã CK đó bạn ạ.
Mình cũng làm trong cty xd nên cũng đau đầu về những trường hợp này lắm. Híc

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

bắt buộc phải xuất hóa đơn hả bạn, vì hợp đồng ko thực hiện, khách hàng ko trả tiền, nên sếp cũng ko muốn xuất hóa đơn cho bên cty kia đâu. m thấy có người khuyên là nên hạch toán vào tài khoản 821, nhưng phải điều chỉnh lại thuế, như vậy có đc ko, m đang lăn tăn quá, ko biết làm thế nào, mong bạn giúp đỡ

Bạn phải xuất HĐ 1 tr đưa vào DT và làm BB hủy hợp đồng, chi phí 1.5 tr sang 632 sang 911 coi như lỗ.

A

anhhoang02

Trung cấp

Nếu khách hàng chưa thanh toán tiền thì cứ treo 154 cho đến khi có biên bản hủy Hợp đồng thì xuất qua 632 với điều kiện doanh nghiệp có lãi.
Còn khách hàng đã thanh toán tạm ứng cho công trình rồi, xuất hóa đơn trả họ bằng số tiền thanh toán, hoặc làm bút toán tạm ghi nhận doanh thu.
Chẳng việc gì phải điều chỉnh thuế.

A

anhle109

Guest
22/3/13
175
6
18
Hà Nội

như bạn nói là chưa có nghiệm thu thanh toán giá trị hoàn thành công trình nhỉ.
tuy hợp đồng chưa thực hiện hoàn thành, thì bạn cũng phải ghi nhận khối lượng bên bạn đã làm được bao nhiêu chứ, chi phí đã phát sinh bao nhiêu cho công trình đó, thì mình phải thu được tiền từ khối lượng mà mình đã hoàn thành theo hợp đồng chứ.
trường hợp giá trị dở dang ít quá thì có thể bỏ qua - cho vào 811 hoặc chuyển sang chi phí đích danh của công trình khác cũng được (nếu có cơ sở), làm cái hợp đồng thanh lý A - B có sự đồng ý 2 bên.
nếu trường hợp đã phát sinh nhiều thì nó lại khác, dựa trên giá trị khối lượng hoàn thành mà đòi tiền thui, có thể họ chưa trả tiền lun dc nhưng phải làm nghiệm thu thanh toán khối lượng để cho vào công nợ. bé lỳ quá thì kêu mấy anh hổ báo - luật sư tới rồi họp nhau mà làm cái nghiệm thu thanh toán thui :D
hoá đơn thì đợi sau khi 2 bên ký nghiệm thu thanh toán khối lượng dở dang thì mới xác định được giá trị để xuất. xong lại làm cái hợp đồng thanh lý.

B

blackmoon

Trung cấp
13/6/07
126
0
16
hanoi

Bạn phải xuất HĐ 1 tr đưa vào DT và làm BB hủy hợp đồng, chi phí 1.5 tr sang 632 sang 911 coi như lỗ.

Nếu bên họ chưa thanh toán tý nào cho bên mình thì phải làm ntn hả bạn, vì giờ bên họ ko chịu trả tiền, còn bên m cũng ko đời nào sếp cho xuất hóa đơn đâu. hichic

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Nếu bên họ chưa thanh toán tý nào cho bên mình thì phải làm ntn hả bạn, vì giờ bên họ ko chịu trả tiền, còn bên m cũng ko đời nào sếp cho xuất hóa đơn đâu. hichic

Ở trên bạn ví dụ họ đả ứng 1 tr còn trường hợp chưa ứng tý nào mà chi phí bạn đưa vào nhiều thì ... kéo nhau ra tòa.

D

deling87

Guest
31/5/13
4
0
0
36
Bắc Giang

các bác cho em hỏi.em mới làm ktxd và đang đc theo dõi 1 công trình.nhiệm vụ của e là tập hợp chi phí và nhập xuất NVL.chị kế toán trưởng cty em bảo em hạch toán vào TK 338 và đến cuối tháng đối chiếu với cty theo tài khoản 138 tại cty.bác nào giải thích cho e về 2 TK này,quan hệ của 2 TK nay là ntn với.
VD:cty em mua 80m3 bêtông đổ móng.đơn giá theo HD 840k/m3.em định khoản như sau
nợ 152 67,200,000
có 338 67,200,000
sau đó khi xuất bê tông đổ móng e DK như sau:
nợ 241 67,200,000
có 152 67,200,000.
bởi vì thanh toán và khai thuế là do cty làm nên giá trên là giá đã bao gồm VAT.các bác cho e hỏi e làm vậy có đúng k.nếu sai các bác sửa giúp e với.cty e đầu tư xd theo phương thức tự làm.cám ơn!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA