Thanh toán chi phí công trình!

• Thread starter Happy_lexxi
  • Ngày gửi
H

Happy_lexxi

Guest
9/2/06
2
0
0
39
Da Nang
Chào mọi người ah. Em mới làm về mảng xây lắp, còn bỡ ngỡ quá. Mọi người giúp em với ạ. Thường thì khi tạm ứng chi phí thì sau khi hoàn ứng sẽ làm "đề nghị thanh toán tạm ứng" theo mẫu. Vậy trong công trình sau khi hoàn ứng sẽ lập hồ sơ thanh toán công trình như thế nào, lập bảng đề nghị thanh toán tạm ứng thì em thấy thế nào ấy ah. Có mẫu thanh toán dành cho xây lắp không ạ. Cho em xin với ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Chào mọi người ah. Em mới làm về mảng xây lắp, còn bỡ ngỡ quá. Mọi người giúp em với ạ. Thường thì khi tạm ứng chi phí thì sau khi hoàn ứng sẽ làm "đề nghị thanh toán tạm ứng" theo mẫu. Vậy trong công trình sau khi hoàn ứng sẽ lập hồ sơ thanh toán công trình như thế nào, lập bảng đề nghị thanh toán tạm ứng thì em thấy thế nào ấy ah. Có mẫu thanh toán dành cho xây lắp không ạ. Cho em xin với ạ.

Không phải như em nghĩ: TT tạm ứng đó là TK 141- tạm ứng của CBNV. Còn tạm ứng của nhà thầu là TK 331- chi tiết nhà thầu. Khi nghiệm thu, thanh toán từ lần thứ 2 thì bù trừ số đã tạm ứng đợt 1 (hóa đơn sẽ cao hơn số tiền thực chi = đúng số tạm ứng lần đầu).
Trong mục XDCB hoặc xây lắp này có rất nhiều bài hay, giúp ích nhiều cho công tác kế toán của bạn đấy, cố gắng đọc thật nhiều nhé! chúc "chạy nhanh, khoẻ".

H

Happy_lexxi

Guest
9/2/06
2
0
0
39
Da Nang
Vâng ah, em hiểu ý anh. Cam on anh duyvinh ah. Nhưng công ty em làm bên xây lắp mà, nhân viên công ty em ứng tiền để thi công công trình, sau khi công trình hoàn tất và nghiệm thu, các kỹ sư làm thủ tục thanh toán thì sẽ như thế nào ah, ý em là vậy!

H

Hong Nhung83

Guest
15/11/07
17
0
0
40
Q3 TPHCM
Công ty chị ứng tiền để thi công, sau khi kỹ thuật bên công ty chị đã làm xong biên bản nghiệm thu công trình đưa vào sử dụng, và hồ sơ quyết toán công trình thì chị căn cứ vào hồ sơ quyết toán, lấy số thanh toán sau thuế trừ đi số đã tạm ứng thì ra số mình cần thanh toán và trong bảng kê thanh toán thì mình kê cột số tiền theo hợp đồng, cột số tiền được duyệt theo quyết toán, cột đã tạm ứng, và cột còn lại thanh toán với chủ đầu tư.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA