Cách quản lý lương, BHXH và hạch toán có gì cần chú ý không ạ?

• Thread starter oliu124
  • Ngày gửi
O

oliu124

Guest
7/11/07
7
0
0
ha noi
Em là người mới ạ, cũng mới tập tễnh vào nghề nữa. Các anh chị có thể chỉ giúp em được ko ạ. Văn phòng đại diện của em lại mới thành lập nữa nên thủ tục đăng kí, cách quản lý em vẫn còn mơ hồ quá

Em cám ơn mọi người nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
nhihuong

nhihuong

Guest
31/10/07
89
0
6
Xa lắc xa lơ
Đề tài và cách hỏi của bạn chung chung quá làm sao mà chỉ cho ban được

P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa
Em là người mới ạ, cũng mới tập tễnh vào nghề nữa. Các anh chị có thể chỉ giúp em được ko ạ. Văn phòng đại diện của em lại mới thành lập nữa nên thủ tục đăng kí, cách quản lý em vẫn còn mơ hồ quá

Em cám ơn mọi người nhiều
Do văn phòng đại diện chỉ là nơi giao dịch nên sẽ không phát sinh bất cứ khoản thuê nào (trừ thuế môn bài). Mọi chứng từ liên quan bạn phải chuyển về trụ sở chính để hạch toán, báo cáo thuế...

O

oliu124

Guest
7/11/07
7
0
0
ha noi
Vâng em cám ơn ạ. Em hỏi thêm một chút công ty em bắt đầu đi vào hoạt động và trả lương cho nhân viên từ tháng 4, nhưng đến tháng 9 vừa rồi mới có giấy phép kinh doanh. Vậy khi làm dự toán quyết toán thuế TNCN em phải tính bắt đầu từ tháng nào? và BHXH, BHYT có bị truy thu không ạ?

Em trình độ non nớt anh chị chỉ giúp với nhé

T

Thanh Ngoc

Guest
12/7/06
15
0
0
39
tp.HCM
Bạn phải xác định là công ty bạn kí hợp đồng với tổ chức BHXH đóng bhxh cho người lao động bắt đầu từ khi nào? Thì khi đó mới bắt đầu đóng bhxh, bhyt. Thường là kí hợp đồng với tổ chức bhxh phải kèm theo giấy phép kinh doanh.Tương tự như thế với cơ quan thuế (theo quan điểm của mình là như thế vì mình không rành bên kế toán lắm).

nhihuong

nhihuong

Guest
31/10/07
89
0
6
Xa lắc xa lơ
Theo như BHXH yêu cầu thì muốn tham gia BHXH trước hết phải có giấy phép thành lập Công ty. Sau 30 ngày tham gia BHXH cho người lao động thì phải thang bảng lương và cầm hồ sơ của người lao động lên cơ quan BHXH để đối chiếu.

O

oliu124

Guest
7/11/07
7
0
0
ha noi
Vâng em cám ơn anh chị ạ. Ở văn phòng em bây giờ trưởng đại diện lại không cư trú ở Việt Nam (mấy tháng mới sang VN một lần) nên có bị đánh thuế TN không ạ?

Hơn nữa ở trong văn phòng có hai chuyên gia ng HQ họ chỉ có Business Visa, sang giúp văn phòng hoạt động bước đầu thôi, sau 1 năm thì họ về nước. Thế thì em có phải khai báo với thuế ko ạ?

Em cám ơn

M

maiyeuphuongdo

Guest
6/11/07
3
0
0
37
haiphong
theo điều 133 bộ luật lao động xã hội .nguời nước ngoài phải có giấy phép lao động do bộ lao động thương binh xã hội cấp.
va người nước ngoài lao đông tại việt nam đươc hưởng các quyền lợi và phải thực hiện các nghĩa vụ.
như vậy thì họ phải đóng thuế thu nhập và tất nhiên là bạn phải kê khai thuế rồi.
Hôm qua nửa đêm thức giấc em còn ở bên
hôm nay thức dậy em đã đi mất rồi
.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA