Hách toán chi phí lãi vay

• Thread starter Lienhanngoc
  • Ngày gửi
L

Lienhanngoc

Guest
Cac anh chi oi lam on giup em voi!
ngay 1/7 cong ty em co vay mot khoan cua can bo cong nhan vien trong vong 2 thang (cuoi thang 8 tra),lai vay tra cung thoi diem tra no goc. Vay viec hach toan lai vay cua thang 7, thang 8 nh­u the nao?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tratphuong

Guest
13/9/04
23
0
1
HCM
Bạn phải phân biệt đâu là lãi vay trả cho cán bộ công nhân viên ,đâu là chi phí phát sinh của doanh nghiệp.
Chi phí của doanh nghiệp
Khi vay ghi nhận N111,112/C3112Chi tiết theo từng đối tượng cho vay)
Chi phí lãi vay N635/C3388(chi tiết theo từng đối tượng trả lãi vay)
Khi thanh toán lãi vay cho CNV: N3388/C111,112
Khi trả nợ gốc N3112/C111,112

L

Lienhanngoc

Guest
To:Tratphuong
Cam on ban da giup do, song ban noi "dau la chi phi phat sinh cua doanh nghiep, dau la chi phi lai vay tra cho CBCNV" la nhu the nao co?
Chi ke toan cu cua cho minh thuong hach toan khoan vay kieu nhu nay vao TK3368 va van duoc phong ke toan cong ty chap nhan (cho minh la don vij truc thuoc ma). Lieu dieu do co dung khong

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Ơ hơ, sao lại cho vào TK3368 vậy cà????? Nghĩ kỹ lại xem, có vấn đề đó. Nhớ gõ tiếng Việt hộ nhé. Thanks

S

suikyo

Guest
8/9/04
33
0
0
Ha Noi
Hi!
Vậy các bác cho em hỏi một chút xíu
Cty em có gửi nhân viên ra nước ngoài để đào tạo tay nghề. Trong thời gian ở nước ngoài họ vẫn được hưởng lương như ở nhà nhưng toàn bộ số lương này sẽ được cty giữ lại cho đến khi họ về. Sau đó tuỳ theo thời gian đào tạo cty tiến hành thanh toán toàn bộ số lương này (một hoặc nhiều lần) và trả cả số lãi tương ứng với thời gian mà cty đã giữ (theo mức lãi suất không kỳ hạn tại thời điểm thanh toán). Em xin hỏi:
1. Khoản tiền mà cty em giữ lại đó có thể coi là khoản vay CBCNV không? Trrong trường hợp là đúng thì em sẽ hạch toán theo cách của bác tratphuong đúng không a? (nhưng thay vì ghi nợ TK 111/112 em sẽ ghi nợ TK 334)
2. Nếu khoản tiền trên không được coi là khoản vay CBCNV thì em sẽ hạch toán thế nào? Tiền lãi phải trả sẽ đưa vào TK 811 đúng không? (và đây sẽ là một khoản chi phí không hợp lý hợp lệ khi quyết toán thuế đúng không?)

Mong nhận hồi âm từ các bác.

L

Liên-APC

Guest
22/10/04
17
0
0
48
Hà nội
www.fisopro.com.vn
Chỉ sử dụng TK3368 trong trường hợp vay nội bộ giữa công ty mẹ và các chi nhánh, đơn vị thành viên với nhau.
Hạch toán tiền vay vào 311, lãi vào CP tài chính 635, trả lãi vay qua TK335, 338, 336 (tùy TH cụ thể)

P/S: Mình thấy Ban biên tập đôi khi thiếu công tâm khi áp dụng quy tắc của diễn đàn để loại bỏ một số bài và lại iêu tiên một số bài khác...

Chúc vui.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Mình không có ưu tiên bài đâu, do là có người trả lời bằng tiếng việt có dấu rồi lên mới để lại thôi, đôi khi một số vấn đề hay lại còn được edit nữa.

V

violet

Guest
Lienhanngoc nói:
Cac anh chi oi lam on giup em voi!
ngay 1/7 cong ty em co vay mot khoan cua can bo cong nhan vien trong vong 2 thang (cuoi thang 8 tra),lai vay tra cung thoi diem tra no goc. Vay viec hach toan lai vay cua thang 7, thang 8 nh&shy;u the nao?
Bạn có thể nói rõ khoản vay đó được ko? Vay cho từng CBCNV hay.....

D

duong nu

Sơ cấp
17/8/09
9
0
0
39
P13,Q.tân Bình
Xin chào gia đình!
- Khách hàng có đặt cọc cho e một khoản tiền qua ngân hàng, nhưng khoản tiền này được ngân hàng đưa vào tài khoản phong tỏa. Để được sử dụng cty em đã đi vay sổ tiết kiệm để ký quỹ rút tiền từ tài khoản phong tỏa ra.
Nhưng giờ e không biết là đi vay sổ tiết kiệm thì lãi suất có bị hạn chế nằm trong khung nào không? và chi phí lãi vay sổ tiết kiệm cần những gì để được xem là hợp lý, hợp lệ khi tính thuế TNDN
Em xin nói thêm, tiền lãi trên sổ tiết kiệm là chủ sổ được hưởng ( Cty em chỉ đi vay quyền sử dụng cuốn sổ thui)
Mong gia đình cho ý kiến, sớm nhận hồi âm!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA