Cách hạch toán chi chi chung cho một công trình

• Thread starter cuongthinhyt
  • Ngày gửi
C

cuongthinhyt

Sơ cấp
6/4/11
3
0
0
34
hoà bình
Công ty mình đang làm một công trình, những chi phí như mua xăng xe để chở vật liệu cho công trình, tiền chè nước, điện, in ấn tài liệu phục vụ cho công trình mình định hạch toán vào TK 627 nhưng nếu hạch toán vào TK này thì khi mình muốn xem tổng chi phí của công trình thì những chi phí trên sẽ không có trong công trình được vì chỉ có TK 621, TK622 mới theo dõi đến mã sản phẩm. Mình đang phân vân không biết mình hạch toán như thế có đúng không. Các bạn chỉ giúp mình mới nhé mình mới làm KT mà. Cảm ơn các bạn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Ðề: Cách hạch toán chi chi chung cho một công trình

Trong giá thành công trình thì có chi phí của tài khoản 627 chứ bạn. Nhưng thường mình thầy chi phí chè, in ấn tài liệu hay cho vào chi phí quản lý hơn. Các chi phí xăng dầu, điện nước thì có thể đưa vào 627 để bóc tách theo công trình

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Công ty mình đang làm một công trình, những chi phí như mua xăng xe để chở vật liệu cho công trình, tiền chè nước, điện, in ấn tài liệu phục vụ cho công trình mình định hạch toán vào TK 627 nhưng nếu hạch toán vào TK này thì khi mình muốn xem tổng chi phí của công trình thì những chi phí trên sẽ không có trong công trình được vì chỉ có TK 621, TK622 mới theo dõi đến mã sản phẩm. Mình đang phân vân không biết mình hạch toán như thế có đúng không. Các bạn chỉ giúp mình mới nhé mình mới làm KT mà. Cảm ơn các bạn nhiều
Các chi phí trên phát sinh ở công trường thì vào 627 là đúng rồi. TK 627 thường phân bổ nhưng bạn vẫn ghi trực tiếp khi thêm mã SP cho nó.

xuanvinh

xuanvinh

Sơ cấp
19/10/04
45
5
8
Quế Sơn, Quảng Nam

TK 627 bạn cũng cần mở chi tiết cho sản phẩm/công trình. Những khoản chi phí nào liên quan đến nhiều sản phẩm/công trình, ví dụ như xe vận chuyển vật tư cho nhiều sản phẩm/công trình, bạn mở một chi tiết CHUNG để tập hợp. Cuối kỳ phân bổ chi phí CHUNG này cho tất cả sản phẩm/công trình có liên quan (theo một tiêu thức nào đó cho hợp lý)

A

anhhoang02

Trung cấp

627 Bạn cũng có thể theo dõi theo công trình như 621 được mà.
Bạn chỉ chú ý cái dự toán cho công trình đó xem có vượt quá dự toán cho phép không nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA