Hóa đơn thu hộ hãng tàu kê khai thuế GTGT ntn ?

• Thread starter cmd
  • Ngày gửi
C

cmd

Guest
21/8/07
37
0
0
45
TP.HCM
Công ty em có hóa đơn GTGT do một Cty về hàng hải cung cấp ( do Cty em nhập khẩu hàng hóa ) có nội dung như sau :

Diễn giải : Thu hộ cho hãng tàu STX phí xếp dỡ ( THC ).

Số tiền 5.646.888

Thuế suất (% ) : X

Thuế phải trả : 144.792

Tổng cộng : 5.791.680

Với nội dung như trên thì với thuế suất 2,5% mới ra được số tiền thuế trên. Vậy phải kê khai như thế nào ? Trên bảng kê phần thuế suất ghi mấy % ?

Cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Bạn xem kỹ trong nội dung hóa đơn thu phí cầu cảng, xếp dỡ có phần phụ phí không, phần phụ phí này không chịu thuế GTGT nên loại ra khi khai thuế đầu vào (giống như lệ phí xăng dầu).

C

cmd

Guest
21/8/07
37
0
0
45
TP.HCM
Nội dung chỉ ghi như trên là : " Thu hộ hãng tàu STX phí xếp dỡ (THC), B/L số : ....." chỉ có thế thôi, không có phụ phí gì hết. Ý em muốn hỏi là với nội dung số liệu như trên thì phần thuế suất trên bảng kê 01-2/GTGT thì ghi mấy % ? Chẳng lẽ ghi 2,5% à.

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Nội dung chỉ ghi như trên là : " Thu hộ hãng tàu STX phí xếp dỡ (THC), B/L số : ....." chỉ có thế thôi, không có phụ phí gì hết. Ý em muốn hỏi là với nội dung số liệu như trên thì phần thuế suất trên bảng kê 01-2/GTGT thì ghi mấy % ? Chẳng lẽ ghi 2,5% à.
Nếu ko có phụ phí gì thì có 1 khoản nào đấy ko chịu thuế GTGT, mà họ viết HĐ như vậy là sai, là thiếu chứ ko có mặt hàng nào có thuế xuất là 2,5 % cả. Phí vận chuyện thường là 5%

C

cmd

Guest
21/8/07
37
0
0
45
TP.HCM
Không thể nào viết sai được đâu. Vì em cũng còn 1 hóa đơn nữa của một Công ty khác cũng có có cách tính chỉ 2,5% như hóa đơn trên. Chứng tỏ hóa đơn viết đúng không sai.
Hai hóa đơn có nội dung như sau :

Hđ 1 : Phần diễn giải ghi : Thu hộ hãng tàu STX phí xếp dỡ ( THC )
B/L : POBUPGU070900122
( Hanjin Belawan 703N )/ ETA: 26/9/07
6x20*60$*16088.

Hđ 2 : Chỉ ghi : THC
Bill : COSU09997493

Còn phần số liệu của 2 hóa đơn khác nhau nhưng cách tính thuế như nhau chỉ có 2,5% ( mặc dù không ghi ) nhưng khi tính toán chỉ có 2.5% mới ra được kết quả như e đã nêu ngay từ đầu.
Như vậy kê khai ra sao các anh chị, ghi mấy % vào phần thuế suất? Cac anh chị giải quyết giúp em cái.

S

Sono

Guest
30/7/05
35
0
6
42
Hung Yen
Đúng rồi, ko sai đâu.Cty tớ cũng có mấy hóa đơn như vậy.Khi gọi điện hỏi hãng phát hành hóa đơn họ giải thích đấy gọi là phần thuế gì nhỉ,,,wên mất.Chán quá, thanh toán cho hóa đơn như này lâu rồi nên cũng ko nhớ rõ. chỉ nhớ là bên cty phát hành hóa đơn này cũng nộp hộ phần thuế thôi. Lấy tổng doanh thu nhân với thuế suất 2.5% là ra số thuế.Mà thuế này là thuế trên tổng doanh thu đấy.Hồi trước cty tớ là 5% cơ. Tớ lại ko kê khai thuế nên chẳng biết nữa.hihi

L

lemi

Guest
28/9/04
6
0
0
40
HCM
360.yahoo.com
Hihi, bình tĩnh !!! Làm rõ vấn đề của bạn nhé :
- Số tiền 5,646,888 VND của khoản thu hộ đó gồm bao nhiêu hóa đơn ????
=>Nếu là nhiều hóa đơn thì khoản thuế nộp đó chỉ của 1 hoặc 2 hóa đơn ( tức là không phải tử tổng số tiền 5,646,888 VND). Vì vậy bạn lấy số tiền thuế 144,792VNDvnDhia ngược lại với 5,646,888VND để cho 2.5% là sai !!!!
Bạn chỉ cần khai số tiền thuế này với số tiền chịu thuế và thuế suất tương ứng, kô cần quan tâm là tổng có bẳng 5,761,608vnd.Vì trong 5,646,888 VND có những hóa đơn kô chịu thuế.

C

cmd

Guest
21/8/07
37
0
0
45
TP.HCM
Như vậy vẫn chưa hiểu ý của em. Ngay từ đầu em đã hỏi là khi kê khai thì ghi thuế suất mấy % cơ mà. Bây giờ bạn lại nói ghi thuế suất tương ứng, vậy tương ứng là bao nhiêu ?

P

PhiLe

Guest
Như vậy vẫn chưa hiểu ý của em. Ngay từ đầu em đã hỏi là khi kê khai thì ghi thuế suất mấy % cơ mà. Bây giờ bạn lại nói ghi thuế suất tương ứng, vậy tương ứng là bao nhiêu ?

Hi chào bạn, mình cũng có hóa đơn như bạn.Bạn yên tâm hóa đơn đó k sai.Lúc trước mình cũng có rác rối như bạn, mình dt qua cho cty kia.Họ có fax qua cho mình công văn. bạn cứ ghi doanh số chưa có thuế-thuế xuất chừa ra-dòng thuế khấu trừ cứ ghi số tiền khấu trừ.

C

cmd

Guest
21/8/07
37
0
0
45
TP.HCM
Để trống phần thuế suất, có hợp lý ko? Ai có ý kiến gì thêm ko?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thuế suất thuế GTGT hiện nay chỉ có 3 mức: 0%, 5% và 10%. Khi bạn truy ngược tiền thuế phải trả ghi trên hóa đơn để ra mức thuế suất thì lại là 2,5%. Đây không phải là mức thuế suất thuế GTGT; 2,5% có thể hiểu như là tỷ lệ % tính trên giá trị tiền dịch vụ phải nộp của một loại thuế hoặc phí gì đó trong hoạt động vận chuyển hàng hải.

Đối với hóa đơn này, bạn để trống phần thuế suất, không kê khai phần thuế, chỉ kê khai tổng giá trị thanh toán thôi.

Công ty em có hóa đơn GTGT do một Cty về hàng hải cung cấp ( do Cty em nhập khẩu hàng hóa ) có nội dung như sau :

Diễn giải : Thu hộ cho hãng tàu STX phí xếp dỡ ( THC ).

Số tiền 5.646.888

Thuế suất (% ) : X

Thuế phải trả : 144.792

Tổng cộng : 5.791.680

Với nội dung như trên thì với thuế suất 2,5% mới ra được số tiền thuế trên. Vậy phải kê khai như thế nào ? Trên bảng kê phần thuế suất ghi mấy % ?

Cảm ơn

M

maihongduong

Sơ cấp
23/4/11
24
0
0
Hà Tĩnh
CHi ke khai nhu the thi so tien thue day se nhu the nao ah?

tran minh cuong

tran minh cuong

??????????????
31/3/11
193
6
18
Sông Vàm Cỏ Tây
Theo mình thì phần thuế đó là phụ thu thì mình vẫn được kê khai bình thường.

M

maihongduong

Sơ cấp
23/4/11
24
0
0
Hà Tĩnh
Theo mình vẫn kê khai bình thường và tiền VAT thì đánh số tiền vào, thuế suất sẽ là 5%. Bởi vì đây là thuế nhà thầu nên trị giá mua chưa thuế sẽ bằng trị giá mua có thuế *0.95, và tiền thuế sẽ bằng Trị gái mua có thuế *0.5.
Đây là thông tin mà bên cty mình vẫn kê khai, đưa lên để mọi người tham khảo và cho ý kiến!

Sửa lần cuối: