Thủ tục khai trình sử dụng lao động, báo cáo tăng giảm lao động - Trang 3

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 3/12 đầuđầu 1234567 ... CuốiCuối
kết quả từ 21 tới 30 trên 113
98,778 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của hanhkt
    Địa chỉ
    hcm
    Post Thanks / Like
    hanhkt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Thủ tục khai trình sử dụng lao động, báo cáo tăng giảm lao động

1)Em đang làm "Báo cáo khai trình sử dụng LĐ", cột thứ 15 ( Tổng thu nhập) em ko biết nê ghi bao nhiêu?? Chị phòng KToán nói em phải tự áng chừng ghi chứ ko fải là Tổng thu nhập thực tế. Vi bên cạnh cột 16(tiền lương chính), là số tiền để tgia BHXH nên nếu mình ghi theo tổng thu nhập thực tế sẽ lớn rất nhiều so với lương tgia BH nên co thể sẽ bị Bảo hiểm là khó. Em mới ra trường nên ko biết làm sao cả?? Em nên ghi như thế nào? Báo cáo này em có fải làm nộp cho bên Thuế nữa ko?
    2) Các khoản phụ cấp : tiền xăng xe, ăn trưa, Đthoại em ko đký vào bảng lương nên em cũng ko ghi vào mục 9 của HDLĐ. Vì Em ko muốn đóng BHXH trên khoản phụ cấp này nên em ghi vào mục 12 của HDLĐ thì có cần fải ghi rõ số tiền là bao nhiêu ko? Nếu ko ghi thì khi mình chi những khoản đó có được tính vào CP hợp lý ko?Nếu ghi thì cquan Thuế nhìn vào HĐ họ sẽ biết được Tổng thu nhập thực tế ( lương thực tế mà Cty chi trả = lương chính+ phụ cấp( mục 9)+ phụ cấp trong fần thỏa thuận #(mục 12)) và con số này ko bằng với Tổng thu nhập ở cột 15 ( trong Bcáo tình hình LĐ). Em chẳng biết xử lý ntn?

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

thay đổi nội dung bởi: hanhkt, ngày 15-11-2007 lúc 13:26

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp trung Hình đại diện của thuhien87
    Địa chỉ
    TP.Hồ Chí Minh
    Post Thanks / Like
    thuhien87 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Các tiền bối ơi, em mới đi làm, chưa có bằng tốt nghiệp, 2 nhân viên kia cũng thế, vậy tụi em ký HĐLĐ có được không? em phải làm bảng lương cho nhân viên bên em tháng 9 này như thế nào? cty em là công ty CP, làm về dịch vụ. Chưa có ai ký HĐLĐ hết (cty mới thành lập 5/8, hoạt động chính thức 17/08). Cứu em với, lính mới đi làm, ko có ai chỉ hết, mà em lơ mơ nhất phần tính lương huhu. Sắp phải báo cáo thuế rồi! huhu

4. Thành viên Hình đại diện của mimoza1981
    Địa chỉ
    tp hcm
    Post Thanks / Like
    mimoza1981 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Anh Chị ơi cho em hỏi chút xíu, em moi vào nghề nên chưa rành lắm về các thủ tục này giúp em nha! GĐ CTy TNHH có làm trong báo cáo sử dung lđ không và có mua BHXH không?

5. Chỉ là hạt cát Hình đại diện của Trần Thị nguyệt
    Địa chỉ
    QT-SG
    Post Thanks / Like
    Trần Thị nguyệt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi mimoza1981 Xem bài
    Anh Chị ơi cho em hỏi chút xíu, em moi vào nghề nên chưa rành lắm về các thủ tục này giúp em nha! GĐ CTy TNHH có làm trong báo cáo sử dung lđ không và có mua BHXH không?
    Phải khai báo hết đó bạn!
    Mọi hương hoa đều bay theo chiều gió
    Chỉ có hoa đời tỏa khắp bốn phương!

6. Thành viên Hình đại diện của ketoanfriend
    Địa chỉ
    nt
    Post Thanks / Like
    ketoanfriend vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    chào anh chị. Cho em hỏi chút. Công ty em mới thành lập, em muốn lập bảng lương nhân viên để cho vô chi phí hợp lý. nhưng em định sang năm mới báo cáo sở lao động và nộp BHXH bởi em thuê nhân viên thời vụ nhiều. anh chị cho em ý kiến vậy có sao không? có bị phạt nhiều không? thuế có chấp nhận không anh chị?

7. Thành viên cấp cao Hình đại diện của maihuuhieu
    Địa chỉ
    TPHCM
    Post Thanks / Like
    maihuuhieu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    chào bạn
    chi phí lương được xem là chi phí hợp lý khi bạn ký hdld đầy đủ với nld và quy định rõ mức lương, phụ cấp, thưởng. bạn có thể tham khảo TT130/2008 về thuế tndn có hiệu lực từ 01/01/2009 để làm.
    còn bhxh nếu bạn o làm thì sau này đăng ký bhxh, yt sẽ bị truy thu thôi. hdld thời vụ thì bạn o cần đóng bhxh đâu.

8. Thành viên Hình đại diện của hongquy82
    Địa chỉ
    Ha tinh
    Post Thanks / Like
    hongquy82 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    cho em hỏi. em dang là 1 kế toán trưởng của 1 công ty nay e viết đơn xin nghỉ việc tự nguyện đóng nộp BHXH để đi học nâng cao nghiệp vụ từ ngày 1/11/2009 được phòng Tổ chức và giám đốc kiêm chủ tịch HĐQT cty đã ký vào đơn cho e. phê là bố trí người hợp lý để bàn giao. nhưng sau đó Hội đồng QTCT mới họp quyết định không cho em nghỉ mà em vẫn nghĩ để đi học kịp theo khoá học. vậy e có bị kỹ luật lao động không? nếu bị kỹ luật e có được bảo lưu thời gian đóng BHXH không, và Đảng viên có bị khai trừ không? ai biết tư vấn giúp e. Xin cảm ơn!

9. Thành viên Hình đại diện của kimsoa
    Địa chỉ
    nghe an
    Post Thanks / Like
    kimsoa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Vit Tina Xem bài
    Em đã xem bảng khai trình sử dụng lao động của Lê-Lương rồi nhưng chưa hiểu rõ. giám đốc là chủ của công ty vậy hợp đồng lao động ký làm sao? Khi nộp khai trình thì pải có hợp đồng lao động của người tham gia lao động. Giám đốc cũng pải làm một hợp đồng lao động à. cty của em chắng ai biết cả. em làm kế toán nên pải lo việc này,em cũng ko rành lắm vì em mới ra trường à. Mong các anh chị giúp dùm em
    Nếu loại hình ct như bạn nói, giám đốc đồng thời là chủ của công ty TNHH thì bạn ko cần kê khai lương cho GĐ này, và cũng không cần ký hợp đồng. Nhưng nếu bạn muốn kê khai lương người Gđ này vào chi phí, thì bạn phải làm quyết định bổ nhiệm giám đốc, ko cần ký hợp đồng gì đâu, rồi kê khai với phòng LĐ TB & XH như những nhân viên khac. Và phải đóng BHXH, BHYT như những nhân viên khác cho ông ấy
    thay đổi nội dung bởi: kimsoa, ngày 17-12-2009 lúc 08:59 Lý do: đính kèm tập tin

10. Thành viên Hình đại diện của kimsoa
    Địa chỉ
    nghe an
    Post Thanks / Like
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi mmmmmm Xem bài
    cac ban oi cho toi xin mau bao cao tinh hinh su dung lao dong duoc ko? cty toi moi thanh lap
    muốn lấy bảng kê khai tình hình sử dụng lao động theo biểu số 1 thì ghi địa chỉ email đi, Kim gởi cho. Nhưng bạn vẫn phải cố gắng lên thực tế ở phòng lao động thương binh và xã hội để được hướng dẫn làm các thủ tục cho phụ hợp với từng Quận nhé. Cũng có thể có sự khác nhau đôi chút. email của kim là: kimtuvenus@gmail.com

11. Điều hành cao cấp Hình đại diện của VTM
    Địa chỉ
    TÂY NAM BỘ
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add VTM on Facebook
    VTM vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi kimsoa Xem bài
    Nếu loại hình ct như bạn nói, giám đốc đồng thời là chủ của công ty TNHH thì bạn ko cần kê khai lương cho GĐ này, và cũng không cần ký hợp đồng. Nhưng nếu bạn muốn kê khai lương người Gđ này vào chi phí, thì bạn phải làm quyết định bổ nhiệm giám đốc, ko cần ký hợp đồng gì đâu, rồi kê khai với phòng LĐ TB & XH như những nhân viên khac. Và phải đóng BHXH, BHYT như những nhân viên khác cho ông ấy
    Cty TNHH MTV không được tính lương cho GD nhe bạn.

Trích TT 130/2008/BTC
    2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:
    2.5. Chi tiền lương, tiền công thuộc một trong các trường hợp sau:
    d) Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn 1 thành viên (do một cá nhân làm chủ); thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ.

12. Thành viên Hình đại diện của kimsoa
    Địa chỉ
    nghe an
    Post Thanks / Like
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi VTM Xem bài
    Cty TNHH MTV không được tính lương cho GD nhe bạn.

Trích TT 130/2008/BTC
    2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:
    2.5. Chi tiền lương, tiền công thuộc một trong các trường hợp sau:
    d) Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn 1 thành viên (do một cá nhân làm chủ); thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ.
    OK, muốn cảm ơn bạn nhưng ko thấy nút thanks đâu cả. hihi