Không đóng BHXH có được tính lương tài xế vào chi phí

• Thread starter tungtamnguyen
  • Ngày gửi
T

tungtamnguyen

Guest
31/10/07
1
0
0
Bình Thạnh, TPHCM
:wall:
Chào các bạn. Công ty mình chuyên dịch vụ vận tải. Sếp không muốn đóng BHXH cho tài xế vì họ hay nghỉ việc thất thường. Do đó mình đã hạch toán tiền lương tài xế vào thẳng TK632 mà không qua TK334 theo dạng tiền công thuê ngoài (có hợp đồng thỏa thuận). Còn tiền lương nhân viên văn phòng thì vẫn vào TK334 và đóng BHXH.
Xin hỏi các anh chị mình hạch toán như thế có đúng không? Có bị BHXH truy thu số tiền BHXH phải nộp cho tài xế? Có bị cơ quan thuế gạt chi phí tiền công cho tài xế khi không nộp BHXH cho họ không? Cảm ơn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
Ủa theo mình biết thì chuyện hạch toán lương có dính líu gì với chuyện đóng bảo hiểm đâu bạn nhỉ? Vẫn phải hạch toán qua 334 chứ.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
:wall:
....Công ty mình chuyên dịch vụ vận tải. Sếp không muốn đóng BHXH cho tài xế vì họ hay nghỉ việc thất thường. Do đó mình đã hạch toán tiền lương tài xế vào thẳng TK632 mà không qua TK334 theo dạng tiền công thuê ngoài (có hợp đồng thỏa thuận). Còn tiền lương nhân viên văn phòng thì vẫn vào TK334 và đóng BHXH.

1. Hạch toán thẳng vào TK 632 là không đúng. Nên hạch toán qua TK 6271/6411/6421, trong trường hợp này bạn không muốn phản ảnh vào TK 334 để ảnh hưởng đến tổng quỹ lương.
Tuy nhiên ở đây khi bạn thanh toán lương như thế (dạng thuê ngoài/thuê theo thời vụ hoặc hợp đồng cộng tác viên - trong hợp đồng lao động tiền công, tiền lương bạn nên ghi tiền công, tiền lương này có bao gồm BHXH/BHYT nhằm tránh người lao động "phản phé lại" kiện thưa mình không mua BHXH cho họ) và khi thanh toán bạn phải chú ý đến việc trích thuế thu nhập ngay (>=500.000 đồng). (hiện nay không rõ có thông tư nào trên số tiền này chưa, nếu có xin cập nhật và chỉnh sửa lại đoạn này dùm)
TK 334 - Phải trả người lao động, gồm có 2 tiểu khoản
3341 - Phải trả công nhân viên
3348 - Phải trả người lao động khác
Bạn nên hạch toán tập trung - thông qua TK 334 này, từ đây mình phân bổ lại. Ở đây có cái nhìn tổng quát hơn nhằm lập kế hoạch tiền lương và phân tích tốt hơn.

:wall: Có bị BHXH truy thu số tiền BHXH phải nộp cho tài xế? Có bị cơ quan thuế gạt chi phí tiền công cho tài xế khi không nộp BHXH cho họ không?
Đối tượng lao động của bạn là dạng lao động thường xuyên trong khi cơ quan bạn cố tình tránh né lập hợp đồng lao đồng thời vụ thì lúc bấy chừ Cơ quan BHXH/BHYT sẽ truy thu BHXH (Bảo hiểm bắt buộc)

Những khoản chi trả cho người lao động nếu bạn có lập hợp đồng lao động và có ký nhận của người lao động cơ quan thuế không xuất toán khoản chi phí này.
Phải tách biệt chức năng cơ quan thuế với cơ quan BHXH.
----------
Chưa nói đến Phòng lao động Quận huyện nữa nhe.!!!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA