Phát Hiện Trùng Số Trong Excel

• Thread starter NQVDT
  • Ngày gửi
N

NQVDT

Guest
10/11/07
44
0
0
Long Xuyen - An Giang
Mình làm bên thuế, khi kiểm tra các số hóa đơn đầu ra trong Excel có cách nào phát hiện các số hóa đơn trùng nhau ko? Nếu như bên nhập mà nhập trùng hóa đơn thì rất khó kiểm tra. Như vậy phải làm đính chính với thuế khi bị yêu cầu xác minh. Rất mong các bạn giúp đỡ:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lcd68

Guest
1/10/07
22
0
0
Saigon
Mình làm bên thuế, khi kiểm tra các số hóa đơn đầu ra trong Excel có cách nào phát hiện các số hóa đơn trùng nhau ko? Nếu như bên nhập mà nhập trùng hóa đơn thì rất khó kiểm tra. Như vậy phải làm đính chính với thuế khi bị yêu cầu xác minh. Rất mong các bạn giúp đỡ:wall:
Đây là bài bên giaiphapexcel, tôi không nhớ tên người gửi. Bạn tham khảo thử nhé!
1.- Tìm các số chứng từ nhập liệu có trùng không ? (Chống nhập liệu
trùng )
2.- Báo các số tiền (cột ghi chú) có trùng không ? (Phần này chỉ báo)

Các bước thực hiện :
1.- Vào menu Data chọn Validation
-> Chọn Settings\Allow\Custom
Ở formula ta cài công thức =COUNTIF($C$4:$C$33,$C4)=1
-> Error Alert ta chọn Style là Stop và chỗ Title ta ghi : NHAP LIEU TRUNG và chỗ Error Message ta ghi : Dữ liệu bạn vừa nhập đang tồn tại!
Vui lòng nhập dữ liệu khac!
(Mục đích khi nhập liệu chứng từ trùng sẽ thông báo cho ta biết)
Ở Style ta chọn Stop thì dữ liệu trùng sẽ không cho nhập - Có thể tham khảo thêm kiểu Style (Warning/Information)
2. Sau khi tiến hành bước 1, em lại vào Menu\Format chọn Conditional formating
Ờ phần này nó sẽ hiện ra bảng Conditional formating - Ở ô formula is ta gõ
công thức =COUNTIF($C$4:$C$33,$C4)>1 và chọn tiếp format (font,border,patterns - ta chọn patterns)
Ở đây em lại chọn 2 điều kiện Conditional formating một ở cột chứng từ và thứ hai cột ghi chú (số tiền - trùng).

N

NQVDT

Guest
10/11/07
44
0
0
Long Xuyen - An Giang
Cảm ơn các bạn nhiều lắm. Mình đã làm theo hướng dẫn của lcd68 và đã làm được rồi.

M

muatinhyeuvh

Sơ cấp
8/5/09
3
0
1
bentre
Dữ liệu không trùng vẫn báo

Bạn ơi, mình thư làm cái đó rồi, mà khi trùng nó báo đã dành, mà không trùng nó cũng báo luôn.
Không biết mình sai ở chỗ nào nữa..các bạn xem lại dùm mình nha.

H

hiepsangs

Guest
1/11/05
2
0
0
45
Hanoi
Chào các bạn. Mình cũng muốn nhờ các bạn tìm cho mình những con số trùng nhau trong một bảng số ngẫu nhiên.
đây là file ví dụ

H

hiepsangs

Guest
1/11/05
2
0
0
45
Hanoi
các bạn giúp tớ việc này nhé, cũng chỉ là tìm những con số giống nhau thôi.
ví dụ 1

T

thekymoi

Guest
17/8/09
1
0
0
hanoi
em cũng đang vướng mắc vấn đề này, mong các bác chỉ giúp

T

Thuhieu

Guest
11/7/08
8
0
1
Tuy phuoc, binh dinh
Trong excel 2007 chọn Home\Conditional Formatting\New Rules
Trong mục "Select a rule Type" chọn "Use a formula to determine which cells to format"
Trong mục Edit the rule Décription, thẻ "Format value where thí formula í true": gõ công thức:=COUNTIF($C$4:$C$33,$C4)>1
Trong thẻ Preview, mục Fill chọn màu báo trùng\OK\OK
Copy ô này, bôi đen vùng cần báo trùng, nhấp phải chuột\paste special\format
Thử nhập 1 giá trị trùng và nó sẽ đổi màu xem.

H

hanahn

Guest
26/2/10
1
0
0
Hanoi
Dữ liệu trùng trong excell 2007

Nếu đơn giản để biết đã nhập trùng số liệu hay không bạn nên làm như sau xem sao nhé:
Mo trang excel --> Bôi đen cột cần tìm dữ liệu trùng--->Chọn Conditional formatting (Trên thanh công cụ)==> chọn highlight cells rulers----> chọn duplicate values.

Sửa lần cuối:
H

huancao662

Sơ cấp
31/3/10
5
0
1
Hai Phong
Nếu đơn giản để biết đã nhập trùng số liệu hay không bạn nên làm như sau xem sao nhé:
Mo trang excel --> Bôi đen cột cần tìm dữ liệu trùng--->Chọn Conditional formatting (Trên thanh công cụ)==> chọn highlight cells rulers----> chọn duplicate values.

Quá chuẩn, tính năng này đơn giản nhất và cũng rất hiệu quả
Nếu dùng Validation thì chỉ tác dụng khi nhập mới còn nếu copy&paste thì vẫn được

N

namlequang

Guest
22/4/11
1
0
1
41
TP HCM
Hi All,

Có bác bào có cách nào để cảnh báo trùng khi nhập dữ liệu hok? kể cả trường hợp copy&paste. Thanks.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Hi All,

Có bác bào có cách nào để cảnh báo trùng khi nhập dữ liệu hok? kể cả trường hợp copy&paste. Thanks.
Bạn dùng cái này Chọn Conditional formatting (Trên thanh công cụ)==> chọn highlight cells rulers----> chọn duplicate values.
Nhớ bôi đen trước vùng dữ liệu. Lần sau nhập vào trùng nó sẽ báo.

ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
Bạn dùng cái này Chọn Conditional formatting (Trên thanh công cụ)==> chọn highlight cells rulers----> chọn duplicate values.
Dữ liệu trùng trong excell 2007

topic này cũng lâu rồi nhưng e có thắc mắc thế này, vì e làm lọc hóa đơn, hóa đơn nhiều đơn vị khác nhau sẽ có số trùng, sau khi làm như trên e đã lọc đc các số hóa đơn trùng nhau nhưng giờ e kiểm tra xong thấy 2 số là 2 hóa đơn của 2 đơn vị khác nhau nên e k muốn nó hiển thị bôi màu báo trùng nữa. vậy có cách nào gỡ bỏ cho riêng những ô này k?

H

huongluvexcel

Sơ cấp
14/9/16
36
12
8
34
topic này cũng lâu rồi nhưng e có thắc mắc thế này, vì e làm lọc hóa đơn, hóa đơn nhiều đơn vị khác nhau sẽ có số trùng, sau khi làm như trên e đã lọc đc các số hóa đơn trùng nhau nhưng giờ e kiểm tra xong thấy 2 số là 2 hóa đơn của 2 đơn vị khác nhau nên e k muốn nó hiển thị bôi màu báo trùng nữa. vậy có cách nào gỡ bỏ cho riêng những ô này k?
Bạn có thể xóa Condition Formating bằng cách: vào thẻ Home/ Clear/ Clear Format

• Like
Reactions: ttta92
thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Phần này sẽ có 2 cách:
Cách 1: Dùng data Validation --> Custom
- Trong custom thì đặt biểu thức: =countif(Cot_tuyet_doi,o_dau_tien)=1 ==> Khi nhập trùng sẽ không cho nhập
Cách 2: Dùng Conditional Formating --> New Rule --> Use Formula
- Mục công thức điều kiện thì cũng đặt: =countif(Cot_tuyet_doi,o_dau_tien)=1 . Vào Format trong New Rule đó chọn màu sắc. Vd: Màu đỏ ==> Kết quả nhập trùng giá trị thì sẽ bị báo màu đỏ nhưng vẫn cho nhập

I

Ichbinlinh

Guest
10/3/16
1
0
1
28
Chào anh,
Có thể phát hiện trùng trường hợp mình copy dữ liệu từ trang khác, ứng dụng khác sang không ạ?
Em copy từ ngoài vào nó không phát hiện trùng ạ!

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
@Ichbinlinh
Bạn có thể dùng chức năng Coditional Formating của Excel hoặc dùng hàm Countif để phát hiện trùng nhau nhé

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Chào anh,
Có thể phát hiện trùng trường hợp mình copy dữ liệu từ trang khác, ứng dụng khác sang không ạ?
Em copy từ ngoài vào nó không phát hiện trùng ạ!
Cái đấy là do dữ liệu của bạn nó ko chuẩn, hoặc ko giống nhau.
Cái nữa là vùng điều kiện của bạn bị vượt quá.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA