Hợp đồng mượn nhà????

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 1/4 1234 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 37
9,715 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của Ngọc Phụng
    Địa chỉ
    117/80 Nguyễn Hữu Cảnh, P22, Q Bình Thạnh
    Post Thanks / Like
    Ngọc Phụng vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Hợp đồng mượn nhà????

Các bạn cho mình hỏi, công ty mình thuê văn phòng hàng tháng, trong hợp đồng có nói công ty mình đóng tiền thuế cho bên cho thuê nhà nhưng vì công ty mình không muốn nộp thuế và lấy chi phí thuê nhà nên bây giờ công ty mình làm hợp đồng mượn nhà được không?nếu làm hợp đồng cho mượn nhà thì chủ nhà không phải đóng thuế chứ?
    Mong các bạn giúp mình nhé!

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên Hình đại diện của Muomxanh
    Địa chỉ
    Ha Noi
    Post Thanks / Like
    Muomxanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Theo mình: Cho mượn -> ko đc tiền -> lấy đâu ra mà đóng thuế.

4. Thành viên cấp cao Hình đại diện của huylt
    Địa chỉ
    Hải Dương
    Post Thanks / Like
    huylt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Ngọc Phụng Xem bài
    Các bạn cho mình hỏi, công ty mình thuê văn phòng hàng tháng, trong hợp đồng có nói công ty mình đóng tiền thuế cho bên cho thuê nhà nhưng vì công ty mình không muốn nộp thuế và lấy chi phí thuê nhà nên bây giờ công ty mình làm hợp đồng mượn nhà được không?nếu làm hợp đồng cho mượn nhà thì chủ nhà không phải đóng thuế chứ?
    1. Bạn vẫn hạch toán tiền thuê nhà vào sổ sách để xác định đúng lợi nhuận kế toán, khi làm quyết toán tính toán thuế TNDN để báo cáo thì loại số tiền này ra.
    2. Chi cục thuế tại địa phương tôi tính tỷ lệ GTGT để tính thuế nộp khi mua hóa đơn lẻ của hoạt động cho thuê nhà là vào khoảng 18%, so với thuế suất 28% thì vẫn còn lời.
    3. Làm hợp đồng mượn nhà, kêu xếp lấy tiền túi ra chi.

...
    Think Different

5. Thành viên cấp trung Hình đại diện của thanhkien78
    Địa chỉ
    Maritime Bank - Ninh Bình
    Post Thanks / Like
    thanhkien78 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Khi đặt 1 văn phòng đại diện nào tại địa phương phải khai báo với các cơ quan có thẩm quyền (kể cả phố, phường), phải chứng minh với họ tính ổn định lâu dài của cái văn phòng mình. Thế mà bạn định giơ cái hợp đồng ... mượn nhà ra, vậy họ đuổi là cái chắc.

Chưa nói đến việc bị truy tố pháp luật vì tội trốn thuế (giả sử trường hợp nội bộ 2 bên lục đục tố cáo lẫn nhau thì ặc ... ặc )
    HI VỌNG ... là thứ duy nhất không bao giờ được phép đánh mất.
    Nhưng ... cũng đừng tàng trữ nhiều quá.

6. Thành viên cấp cao Hình đại diện của bigmen
    Địa chỉ
    Hà Nội&Nam Định
    Post Thanks / Like
    bigmen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi thanhkien78 Xem bài
    Khi đặt 1 văn phòng đại diện nào tại địa phương phải khai báo với các cơ quan có thẩm quyền (kể cả phố, phường), phải chứng minh với họ tính ổn định lâu dài của cái văn phòng mình. Thế mà bạn định giơ cái hợp đồng ... mượn nhà ra, vậy họ đuổi là cái chắc.

Chưa nói đến việc bị truy tố pháp luật vì tội trốn thuế (giả sử trường hợp nội bộ 2 bên lục đục tố cáo lẫn nhau thì ặc ... ặc )
    Anh cứ doạ bạn ý. Tất nhiên cái thủ tục thuê văn phòng với phường, phố là OK rùi cơ muh. Giờ chỉ lo thủ tục với cơ quan thuế thui. Nếu không muốn đóng phần thuế đó thì bạn có thể nói với sếp bỏ tiền túi ra để đóng( theo dõi nội bộ thui). Còn giải thích với thuế thì có nhiều cách muh.
    Nhận tư vấn thành lập doanh nghiệp, tư vấn thuế, nhận làm bctc LH: 0968 153 222 Mrs Huấn

7. Thành viên Hình đại diện của chisocpi
    Địa chỉ
    www.ketoanthue.vn
    Post Thanks / Like
    chisocpi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    adahdhfjádhfkjdhfjdhj

8. Thành viên Hình đại diện của chisocpi
    Địa chỉ
    www.ketoanthue.vn
    Post Thanks / Like
    chisocpi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi thanhkien78 Xem bài

Trong hợp đồng mượn mình nêu lý do hợp lý: người thân, anh em... thì chả sao cả. Cái thiệt là cho doanh nghiệp thôi: k có chi phí = fải đóng thuế TNDN cho cái khoản đó..và nhà nước chẳng thiệt đâu. Chỉ có cái anh cho thuê nhà là sướng, ngồi chơi hưởng lợi. Viiệt nam mình là thế, đang lộn xộn mà. Mình mà có tí đất , xây lên cho thuê thì... khỏi nói.
    -------
    www.ketoanthue.vn

9. Thành viên cấp trung Hình đại diện của thanhkien78
    Địa chỉ
    Maritime Bank - Ninh Bình
    Post Thanks / Like
    thanhkien78 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trốn thuế ở đây là trốn thuế thu nhập cá nhân ấy, cái thằng cha cho thuê nhà đó.
    HI VỌNG ... là thứ duy nhất không bao giờ được phép đánh mất.
    Nhưng ... cũng đừng tàng trữ nhiều quá.

10. Thành viên Hình đại diện của Ngọc Phụng
    Địa chỉ
    117/80 Nguyễn Hữu Cảnh, P22, Q Bình Thạnh
    Post Thanks / Like
    Ngọc Phụng vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    đúng rồi, thực ra công ty mình không muốn đóng thuế cho chủ nhà để viết hóa đơn vì chi phì trong năm nhiều và đã bị lỗ nên mình ko muốn lấy chi phí thuê nhà và đồng thời hạn chế việc đóng thuế cho chủ nhà( vì theo thỏa thuận công ty mình phải đóng thuế cho thuê nhà). Nên mình định làm hợp đồng cho mượn nhà, có nghĩa là chủ nhà chỉ cho mượn chứ không cho thuê nên ko có thu nhập và không phải đóng thuế. Công ty mình se đỡ đi một phần đóng thuế thuê nhà 19,2%.
    Mình nghĩ mình làm vậy vẫn hợp lí chứ, nhờ chủ nhà làm hợp đồng cho mượn nhà, nhưng hàng tháng công ty mình vẫn trả tiền nhà cho chủ nhà.

11. Moderator Hình đại diện của NPT
    Địa chỉ
    webketoan
    Post Thanks / Like
    NPT vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Ngọc Phụng Xem bài
    Đã nhận đóng thuế cho bên cho thuê mà vì sao không muốn nộp thuế? không muốn nộp thì ai giúp cho bạn đây?