Hỏi về công thức tính hạn mức tính dụng

• Thread starter sagame
  • Ngày gửi
S

sagame

Guest
25/11/07
4
0
0
Ha Noi
Mình đang học về nghiệp vụ NH - Trong cách tính hạn mức tín dụng:
Hạn mức tín dụng = Nhu cầu vốn lưu động - Vốn chủ sở hữu tham gia
Trong đó :Nhu cầu vốn lưu động = Giá trị tài sản lưu động - Nợ ngắn hạn phi NH

Mình không hiểu sao lại trừ đi nợ phi ngân hàng (tức là có tính nợ ngắn hạn NH vào đây) như vậy khác nào đảo nợ ???
Có ai có thể giúp mình hiểu rõ hơn về công thức này không vậy ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phuonganh4907

Guest
23/11/07
8
0
0
born Hp- now live HCM
mình cũng đang học về cái đó. mình được học như thế này:
Hạn mức tín dụng = nhu cầu VLĐ kế hoạch - nguồn vốn Dn tham gia
= nhu cầu VLĐ kê hoạch -(VLĐ ròng + nguồn khác)

Nhu cầu VLĐ kế hoạch = chi phí sxkd theo kế hoạch / vòng quay VLĐ kế hoạch

trong đó thì
CPhi sxkd theo ke hoạch = tổng cp sxkd - khấu hao cơ bản-Cp sản xuất - Cp bất hợp lý
Vòng quay VLđ = doanh thu thuần kỳ báo cáo/ TS lưu động bình quan kỳ báo cáo

Vốn lưu động ròng = TS lưu động - nợ ngắn hạn (chỉ những khoản nợ ngắn hạn dùng cho đầu tư ngắn hạn)
còn tại sao lại phải trừ nợ ngắn hạn vì bạn biết đó, mình dang tính hạn mức tín dụng để cho khách hàng vay, mà vốn lưu động của khách hàng thường được tài trợ bởi vay ngắn hạn Nh , nếu mình không trừ ra thì chẳng khác nào tài trợ cho tiếp cho một khoản nợ còn tồn tại. MÌnh hiểu thế, không biêt theo bạn, bạn nghĩ thế nào

S

sagame

Guest
25/11/07
4
0
0
Ha Noi
Cảm ơn ban phuonganh đã giúp mình. Thực sự thì mình mới bắt đầu tìm hiểu trong lĩnh vực này thôi. Cách tính hạn mức bạn đưa ra khác với công thức mình được học (có thể là 2 cách tính chăng ?) Công thức mình đọc là trong quyển Tín dụng và thẩm định tín dụng NH của tác giả NGuyễn Minh Kiều - NXB tài chính)
Công thức của bạn là bạn học ở đâu có thể chia sẻ với mình được không ? Minh rất mong là chúng ta có thẻ cùng nhau trao đổi nhiều hơn nửa trong lĩnh vực NH này

P

phuonganh4907

Guest
23/11/07
8
0
0
born Hp- now live HCM
Đây là công thức mà cô mình đưa ra mà được các ngân hàng hiện nay đang áp dụng. Cách tính hạn mức trong sách thầy Kiều mang tính chất tổng quát hơn thôi, mình cũng đọc sách thầy Kiều rồi. KO biết bạn đang học trường nào?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA